What's new

Cần tư vấn cho chuyến đi phượt hè ( Hà Nội - Tú Lệ - Mù Cang Chải - SaPa )

tuantro1991

Phượt tử
Cần tư vấn cho chuyến đi phượt hè ( Hà Nội - Tú Lệ - Mù Cang Chải - SaPa )

Chào các bác :D
Em chưa có nhiều kinh nghiệm đi phượt xa, em mới đi quanh Hà Nội như Tam Đảo, Thung Nai..v.v.
Hè này, em quyết tâm cùng nhóm bạn đi phượt bằng xe máy lên đến Sapa, qua Quốc Lộ 32 có Tú Lệ, Mù Cang Chải. Em xem bản đồ thấy vậy chứ cũng chưa biết rõ :D
Bọn em có 4 người, 2 xe máy, có khoảng hơn 10 triệu để đi. Thời gian cũng thoải mái, bọn em dự định 15/7 sẽ đi. Đi trong 2 tuần, mà muốn đi đc hết các địa điểm ở dọc Quốc lộ 32 thì 3 tuần. Nhưng e ko biết 10 triệu đủ không. Em tra GG thấy bảo nhà nghỉ ở Tú Lệ, MCC là 150k/phòng. Còn SaPa có bác nào biết có nhà nghỉ nào rẻ nhất chỉ dùm bọn em.
Các bác nào đi rồi chia sẻ với bọn em nên chuẩn bị như thế nào để đi dài ngày như vậy, với kinh phí có 10 triệu, bọn em cũng ăn uống dè dặt thôi :D
Lên đến Sapa khi quay về, bọn em muốn đi cả Mộc Châu, và Mai Châu có ổn không ạ? Đường đi có khó khăn không ạ. Kinh phí thì chắc sẽ cố dè dặt. Xong bọn em sẽ về Thái Bình, nhà 1 đứa trong nhóm ở gần biển để chơi vài ngày rồi về HN.
Em rất mong các bác có kinh nghiệm thì giúp bọn em xem như thế ổn ko. Vè em thấy 10 triệu thì hơi ít, mà bọn em mới sinh viên năm 2, làm thêm bạc mặt mới góp với nhau đc chút tiền :D

Last edited:
Re: Cần tư vấn cho chuyến đi phượt hè ( Hà Nội - Tú Lệ - Mù Cang Chải - SaPa )

Thử thế này xem nhé:
Trung bình 200k/ người/ ngày như vậy 1 ngày bạn sẽ tiêu hết 800k cho 4 người
bạn dự phòng 200k/ ngày nữa vị chi là 1 triệu 1 ngày.
Bạn tham khảo tuyến đường nhé:
Hà nội-Hòa bình-Mai chầu-Mộc châu-phà vạn yên-phù yên-đèo lũng lô- nghĩa lộ-tú lệ-
Khau phạ-mù cang chải-thanuyen-bình lư-oquyho- sa pa-
lao cai-yên bái (lục yên)- thác bà (di đường phía đông hồ thác bà) - tuyen quang -hung yen- thái bình.
bạn vào gmaps tim để xác định quãng đường đi
theo minh thì chạy từ 200-250km/ngày là ổn
Đường đi theo tuyến này thi quá ổn, cứ chấp hành luật giao thông là không phải lo
Muốn ăn nghỉ ngon bổ rẻ thì ghé vào quán nước nghỉ ngời rồi hỏi thăm là chuẩn nhất
cộng thêm với tài "thuyết khách" như "lạn tương như" của các bạn nữa là đẹp rồi
Như vậy các bạn có thể tự lên được lịch trình cũng như từ tính toán chi phí rồi nhé
đừng chuẩn bị nhiều quá nó sẽ làm chuyến đi bị đóng khuôn mất đi sự phóng khoáng và
đối đầu với những khó khăn phát sinh. Hãy tự tin và mạnh dạn
Chúc các bạn vui vẻ và đừng quên phải an toàn.

Cảm ơn bác rất nhiều :D bọn em có nên mua 1 bộ vá xăm tay đi không ạ?

Thêm cả Mai Châu Mộc Châu mình nghĩ là không ổn với số tiền vầy đâu.
Bọn mình cũng định đi cung chính của bạn. Và thấy 1 tuần là quá ok rồi :|, đấy là còn tính ở lại Sapa đến 3 ngày đấy :|. Có nhiều thời gian đi là quá tuyệt rồi nhưng kéo dài ra cũng không có nhiều chương trình lắm.
Còn đâu xác định dài ngày vậy thì bộ đồ móc lốp là không thể thiếu rồi. Tập dợt dần là vừa :))

:D Nếu bỏ Mộc Châu và Mai Châu thì cung đường đi sẽ như thế nào ạ?

:D Nếu bỏ Mộc Châu và Mai Châu thì cung đường đi sẽ như thế nào ạ?

Cung đường mà denmuon cho bạn là chuẩn rổi, còn nếu bạn muốn bỏ Mai Châu, Mộc Châu thì đi theo đường 32, qua Sơn Tây - Cầu Trung Hà rồi rẽ hướng Thanh Thủy đi tiếp lên hướng Nghĩa Lộ, Yên Bái - nhiều ngã 3, ngã 4 - vừa đi vừa hỏi cho chắc.
Bỏ Mai Châu, Mộc Châu cũng được, mùa này nước thấp, phà Vạn Yên đang tạm ngừng hoạt động, các xe ôtô phải đi lên phía Cò Nòi. Tuy vậy vẫn có thuyền máy đưa người và xe máy qua nhưng hơi nguy hiểm, đường xuống dốc và trơn, không cẩn thận thận thì lao xuống tắm luôn cho đỡ nóng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back