What's new

[Hỏi đáp] Cần tư vấn về tư thế đạp xe.

Lombard

Phượt tử
Mình đạp khoảng 1h là mông bắt đầu đau và "cậu nhỏ" cũng tê nốt, vậy mình nên chọn yên xe cho MTB và ngồi tư thế như thế nào để sau 1h đạp xe thì vẫn ko đau ? Có phải đây cái yên cao hơn ghi đông thì xe giảm áp lực lên mông ?

Mình nghĩ nếu loại trừ khả năng khung xe to quá cỡ so với người (khiến tư thế ngồi bị với) thì vấn đề là do yên xe + trang phục.

Vụ đẩy yên lên cao hơn để giảm áp lực lên mông thì đúng rồi. Khi đó yên xa ghi đông hơn, bác phải cúi người hơn. Kết quả là mông thì đỡ hơn nhưng lúc đấy cậu nhỏ cậu to gì gì là mệt đấy

1. Khi đi thì khoảng 15 phút nhấc mông khỏi yên 1 lần
2. Mua quần bỉm mặc
3. Kết hợp của cả 1 và 2...

Đạp xe có 2 cái khổ :
1- Đau đít
2- Mỏi giò
Mỏi giò thì còn cố lết được, chứ đau đít thì không chịu nổi

Xe đạp nào cũng đau cả, yên nào cũng đau cả
Cái chính là lâu ngày sẽ quen thôi
Cái phụ là thử đổi cái yên xe khác. Cái yên xe tôi ưng ý nhất lại là cái mua giá 50.000VND, hàng tàu khựa. Tôi đã có dịp chạy thử cái yên xe bằng da giá 400 USD thì đau không chịu nổi

Quần áo cũng là 1 vấn đề quan trọng mà ko ai đề cập đến nhỉ :D
Ai biết 1 bộ trang phục đạp xe hết khoảng bao tiền vậy nhỉ ^^

Bác nên chỉnh cái yên hơi chúi xuống một chút thì đở tê ..ái đấy ! em lúc đầu cũng bị tê thằng nhỏ , hỏi các chiên da và chỉnh lại giờ thì êm rôi .
Cảm giác thằng nhỏ tê rần rần lúc vừa bước xuống xe thật là yomost !

Mình thấy bạn nên chỉnh lại yên ra tiệm hoặc nhờ người có chuyên môn họ chỉnh cho đúng luôn,xem size xe của bạn có phù hợp vs chiều cao ko?
Bạn đạp khoảng 10-15p thì nhổm người lên 1 tý đỡ mỏi và quan trọng là đỡ bị tê.....
Mới tham gia tập tành nên cũng chỉ biết có vậy,mong là giúp đc bạn :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back