What's new

CẢNH GIÁC và LƯU Ý trên đường phượt

Vừa rồi bọn mình có xuống bản Lô Lô Chải ở ngay cạnh cột cờ Lũng Cú chơi. Ở bản này đã có hiện tượng rủ rê mời khách vào nhà chơi để đòi tiền, ngoài ra chụp ảnh cái gì (như vườn cải hay trang phục dân tộc, ...) cũng bị đòi tiền. (NO) Đặc biệt là do sơ suất bọn mình bị bọn trẻ con ở đó rút mất chìa khóa xe, phải phá khóa mất nửa buổi chiều. Kể chuyện lại với bạn bè thì cũng được biết có 2 bạn đã từng bị mất mũ bảo hiểm để trên xe tại đây (2 bạn đi 2 đợt khác nhau). Theo mình thì các bạn có thể bỏ qua luôn cái bản Lô Lô Chải này khi đi lên LC chơi. :)

Lại nói về bọn lừa đảo ở nước ngoài.

Nói chung đến bất cứ nước nào trên thế giới, các bạn nên cảnh giác với những tên (thường là thanh niên, hoặc trung niên da đen, hoặc gốc Ấn, Thổ...) lân la làm quen, ca ngợi VN, HCM, ĐBP..., rồi nói rằng biết VN, Hà Nội, hay TP. HCM...
Những tên này sau khi đã lấy lòng bằng những câu chuyện làm quà như vậy sẽ thường đề nghị mình đi thăm, mua gì đó, hoặc sử dụng 1 dịch vụ gì đó rồi đưa mình đến những chỗ có đồng bọn của chúng để bắt chẹt mình.
Phổ biến nhất là chiêu, sau khi ca ngợi VN, HCM thì xin 1 tờ tiền có ảnh HCM làm kỷ niệm ("dễ thương và yêu VN" thế là dân ta rất dễ cảm động) mình giở ví ra tìm tiền là chúng sẽ làm trò ảo thuật xoáy tiền $ , bảng, Eu... của mình ngay.
Đã từng có vị quan chức VN đi Mỹ vì cảm động trước trình độ chính trị cao của 1 "bạn" da đen am hiểu về VN, xin tờ tiền có hình HCM, mà phải trả giá = 300$ bị "bạn" kia lấy mất lúc nào không biết.
Nói thật là ra nước ngoài, thường thì dân các nước ko biết VN là gì đâu.
Mình đi gần 3 chục nước đều gặp cảnh hỏi:
"Mày là ng TQ à?",
"Không, mày thử đoán xem!",
" Thế Nhật hay Hàn ?",
"Không phải",
" Vậy Indo, Malay, Phil, Thái?", vẫn lắc,
" À thế thì là Cam, hay Lào?",
"Không",
"À, tao biết rồi , Đông Timor"
(Đối thoại ở Srilanca)
Còn ở Phil, sốt ruột quá mình nói toẹt là Việt Nam, thì họ gật gù: "À biết rồi, Đài Loan chứ gì?"
Túm lại, không biết VN là gì, ở đâu... mới là chuyện thường.
Còn biết VN, HCM, SG, HN..., lại còn biết tờ tiền VN có ảnh Cụ Hồ... thì quả là bất thường, các bạn nên cẩn trọng, tránh xa các đối tượng này, không thì hầu như chắc chắn sẽ bị lừa một cái gì đó

Last edited:
Lại nói về bọn lừa đảo ở nước ngoài.
Nói chung đến bất cứ nước nào trên thế giới, các bạn nên cảnh giác với những tên (thường là thanh niên, hoặc trung niên da đen, hoặc gốc Ấn, Thổ...) lân la làm quen, ca ngợi VN, HCM, ĐBP..., rồi nói rằng biết VN, Hà Nội, hay TP. HCM...
Những tên này sau khi đã lấy lòng bằng những câu chuyện làm quà như vậy sẽ thường đề nghị mình đi thăm, mua gì đó, hoặc sử dụng 1 dịch vụ gì đó rồi đưa mình đến những chỗ có đồng bọn của chúng để bắt chẹt mình.
Phổ biến nhất là chiêu, sau khi ca ngợi VN, HCM thì xin 1 tờ tiền có ảnh HCM làm kỷ niệm ("dễ thương và yêu VN" thế là dân ta rất dễ cảm động) mình giở ví ra tìm tiền là chúng sẽ làm trò ảo thuật xoáy tiền $ , bảng, Eu... của mình ngay.
Đã từng có vị quan chức VN đi Mỹ vì cảm động trước trình độ chính trị cao của 1 "bạn" da đen am hiểu về VN, xin tờ tiền có hình HCM, mà phải trả giá = 300$ bị "bạn" kia lấy mất lúc nào không biết.
Nói thật là ra nước ngoài, thường thì dân các nước ko biết VN là gì đâu.
Mình đi gần 3 chục nước đều gặp cảnh hỏi:
"Mày là ng TQ à?",
"Không, mày thử đoán xem!",
" Thế Nhật hay Hàn ?",
"Không phải",
" Vậy Indo, Malay, Phil, Thái?", vẫn lắc,
" À thế thì là Cam, hay Lào?",
"Không",
"À, tao biết rồi , Đông Timor"
(Đối thoại ở Srilanca)
Còn ở Phil, sốt ruột quá mình nói toẹt là Việt Nam, thì họ gật gù: "À biết rồi, Đài Loan chứ gì?"
Túm lại, không biết VN là gì, ở đâu... mới là chuyện thường.
Còn biết VN, HCM, SG, HN..., lại còn biết tờ tiền VN có ảnh Cụ Hồ... thì quả là bất thường, các bạn nên cẩn trọng, tránh xa các đối tượng này, không thì hầu như chắc chắn sẽ bị lừa một cái gì đó

Chuẩn không cần chỉnh, người tử tế thì sau khi biết là người Việt Nam thì gật gù ra vẻ hiểu biết: "à, có phải là có Hitle không, ăk ăk". Chuyện thật 100% luôn.

Chuẩn không cần chỉnh, người tử tế thì sau khi biết là người Việt Nam thì gật gù ra vẻ hiểu biết: "à, có phải là có Hitle không, ăk ăk". Chuyện thật 100% luôn.

Em lại còn bị hỏi:" Nước mày đang có chiến tranh mà phải ko???"... ak ak...!!!
Túm lại, "VN không nhỏ mà...rất nhỏ", ACE cẩn thận khi đi qua nước ngoài vậy!!!

Sửa xe phá hoại ngã 3 Nhơn Trạch - đồng Nai

Hôm thứ 7 (14/5) vừa rồi, mình và GF đi chùa dưới Bà Rịa, qua khỏi ngã 3 Nhơn Trạch thì thấy phía trước trời mưa nên tấp vô quán cafe võng ngồi nghỉ luôn. Nghỉ đc 1 lúc thì có 1 thằng đó ra quay xe lại – cũng thắc mắc quay xe lại làm gì vì mình để xe như vậy là hợp lý?

Hết mưa, tính tiền dắt xe ra thì đề ko nổ. Nghi lắm vì Click mới chạy 14K km thì đâu dễ gì hư. Vả lại, đâu phải xe TQ mà hư vặt như vậy. Thằng hồi nãy ghé vô hỏi xe bị sao? đề tiếp một hồi thì kêu dắt qua em coi giùm cho.

Rồi 2 thằng hì hục tháo ra. Mà cách tháo là mình muốn chém rồi . Tháo mà giựt bựt bựt, đóng cộp cộp…Móa nó… Thử lửa – ko len. Nói IC bị hư rồi – thay con khác, chính hang 500K, SYM-320K. ***, biết ngay là bị rồi. Mà cho dù ko thay cũng ko đc. Đây, mọi ng xem, tụi nó tháo con IC ra mà như thế này đây.

(Sao này mới biết con này là mobin sườn, giá ko mắc X( )
Mình ra ngoài alo lên hãng, báo giá gần 1tr . Sẵn alo hỏi Head gần nhất – cách 2,3km và lấy luôn số đt Công an phường phòng thân.

Sau khi suy nghĩ, kêu tụi nó thay SYM vì đằng nào cũng về thay lại. Nhưng tụi nó nói: SYM tụi em ko bảo hành anh nhé ! Còn chính hãng, em bảo hành 6 tháng. Móa nó, vậy là phải thay luôn 500K chứ sao giờ.

Đi một hồi, GF mình mới nói, hèn gì tụi nó quay xe lại để bắn IC chứ làm gì.

Sao trên đời lại có thứ này nhỉ? Thứ này ko phải thứ người mà…! Cũng may là tụi nó nói 500K, mà nếu mắc hơn, mình kêu xe chở lên Head luôn.

Đây, hình quán nó đây. Anh em nhớ mà né nhé. Good luck to us!

PS: Nếu anh em có ghé nghỉ quán dọc đường, thì ko nên chọn quán nước kết hợp với tiệm sửa xe vì tụi nó bắt tay với nhau.

Tiếp nữa là mình lấy giấy bạc bọc lại IC. Hy vọng tránh được vụ này?

Last edited:
Thử lửa – ko len. Nói IC bị hư rồi – thay con khác, chính hang 500K, SYM-320K. ***, biết ngay là bị rồi. Mà cho dù ko thay cũng ko đc. Đây, mọi ng xem, tụi nó tháo con IC ra mà như thế này đây.

(Sao này mới biết con này là mobin sườn, giá ko mắc X( )

Sau khi suy nghĩ, kêu tụi nó thay SYM vì đằng nào cũng về thay lại. Nhưng tụi nó nói: SYM tụi em ko bảo hành anh nhé ! Còn chính hãng, em bảo hành 6 tháng. Móa nó, vậy là phải thay luôn 500K chứ sao giờ.

Đi một hồi, GF mình mới nói, hèn gì tụi nó quay xe lại để bắn IC chứ làm gì.

PS: Nếu anh em có ghé nghỉ quán dọc đường, thì ko nên chọn quán nước kết hợp với tiệm sửa xe vì tụi nó bắt tay với nhau.

Tiếp nữa là mình lấy giấy bạc bọc lại IC. Hy vọng tránh được vụ này?

Cái này theo mình biết thì không phải bị luộc IC đâu bạn ơi.

Cũng có vài dòng xe vị trí đặt IC rất dễ bị móc trộm,nhưng đa phần đều đặt ở vị trí khó tiếp cận nếu không tháo dàn nhựa,mở yân,tháo tấm đậy chân,mặt nạ trước...,nên chiêu thức của bọn này thường đơn giản hơn là rút cọng dây cắm vào Bobin sườn như cái hình bạn mô tả hoặc rút cọng dây kích từ mâm điện lên,2 loại đầu dây này đều kết nối bằng rắc cắm nên chỉ cần rút nhẹ là sút ngay.

Cộng thêm với vị trí lắp đặt rất dẽ để dùng tay tác động vào mà không mất nhiều thời gian.

Với xe Wave hoặc Dream chỉ cần 1 động tác cúi xuống và 1 cái nghéo tay là xong.

Bên cạnh đó thế nào cũng có tiệm sửa xe hoặc sẽ có vài tên giả bộ ra tay nghĩa hiệp dẫn tới tiệm gần đó.
Và lúc đó bọn chúng sẽ giả vờ tháo lung tung rồi phán con này chết ,con kia hư để thay thế phụ tùng với giá cắt cổ.Trong lúc thay thế bọn nó sẽ nhanh tay lẹ mắt cắm lại cọng dây kia

Đề phòng bọn này nói chung đi tới những nơi xa lạ khi dừng nghỉ chân anh em không nên để xe máy khuất tầm mắt mình.

Riêng cá nhân mình dù là đi bằng xe ngon hay xe dỏm thì khi vào quán dọc đường đều ngồi nhìn ra để chiếc xe luôn nằm trong tầm mắt.

Cũng hơi buồn khi lúc nào cũng phải nhìn mọi người lảng vảng quanh chiếc xe với ánh mắt dè chừng,nhưng biết làm sao hơn.

Thanks anh thiên sơn (?),
Bữa đó mình để xe cũng kế bên luôn đó chứ... Nhưng ko ngờ tụi nó lại xxx như vậy ! Cũng chẳng biết nói sao hơn.
Túm lại, khi thấy tụi nó đụng tới xe, anh em phải la lên ("ANH DẪN XE ĐI DÂU ĐÓ HẢ?") + chạy ra liền thì tụi nó biết mánh đã bị lộ. Lúc đó, may ra...

Thưa các bác, có chuyện cũ rích nhưng lại mới lặp lại với nhà em nên nhà em lại Post lên để các bác lưu ý không bị mất tiền và mua bực vào mình. Chả là có cô bạn báo mất nick yahoo và kẻ gian đã dùng nick này liên lạc với những người trong list để lừa đảo, thủ đoạn cụ thể như đoạn chat sau:

BUZZ!!!
nguyen hung: Hj
dad dadsa: hi
dad dadsa: online lâu chưa
nguyen hung: Lau roi
nguyen hung: Em dang o dau the?
dad dadsa: vâng
dad dadsa: em đang có chút vịêc
dad dadsa: còn anh
dad dadsa: dạo này khoẻ ko
dad dadsa: công việc vẫn tốt chứ
nguyen hung: Cong viec tot
nguyen hung: Anh moi o Trung Quoc ve
dad dadsa: giờ anh đang làm gì đấy
dad dadsa: có rảnh ko anh
nguyen hung: Mai moi ranh
nguyen hung: Gio dang chuan bi di tam roi di ngu
dad dadsa: vậy anh dùng tài khoản ngân hàng giò đấy
nguyen hung: Uh
nguyen hung: Sao the?
dad dadsa: NH gì đấy anh
nguyen hung: Vietcombank
dad dadsa: đã đăng kí dịch vụ internet banking chưa anh
nguyen hung: Dang ky roi
nguyen hung: Can anh giup gi khong?>
dad dadsa: ok anh
dad dadsa: vậy thì tốt quá
dad dadsa: anh giúp em vịêc này nhé
nguyen hung: Em noi di
dad dadsa: trong tk của anh còn bao nhiêu tiền
dad dadsa: em có thiếu ông anh 1 ít tiền
nguyen hung: Con nhieu
dad dadsa: mà vẫn chưa chuyển trả cho ônga áy được
dad dadsa: ông ấy lại đang cầng ấp để mua thẻ Game cho khách
nguyen hung: Em cần bao nhiêu?
dad dadsa: anh xem chuyển giúp em ít tiền cho ông ấy được vịêc
nguyen hung: Em cho TK đi
dad dadsa: tiền nong bao nhiêu em gửi lại anh sau
dad dadsa: anh chuyển giúp em 20 triệu trước nhé
nguyen hung: Em cho TK đi
dad dadsa: vậy anh vào đây làm giúp em nhé
nguyen hung: Uh
dad dadsa: anh cho em chut
dad dadsa: anh oi
nguyen hung: Đây em ơi
dad dadsa: anh vào đó giúp em
nguyen hung: Vào đâu cơ em?
dad dadsa: vào được thì bảo em nhé
dad dadsa: vào được chưa anh
nguyen hung: Vào đâu cơ, anh có thấy cái gì đâu mà vào
dad dadsa: vậy anh có cầm thẻ VCB ở đó ko
nguyen hung: Có chứ
dad dadsa: ok
dad dadsa: vậy anh gửi Scane thẻ cả mặt trước và mặt sau
dad dadsa: rùi gửi file qua đây giúp em
dad dadsa: để em làm cho dễ
nguyen hung: Em cho TK của anh em đi, anh chuyển cho
dad dadsa: thì anh làm như vậy giúp em cũng được
dad dadsa: anh yên tâm đi
dad dadsa: thế anh đọc cho em cái tên đăng nhập vào VCB
nguyen hung: ANh lấy đâu máy Scan giờ này, đang ở nhà mà
dad dadsa: như thế cho dễ
dad dadsa: tên đăng nhập và mật khẩu
nguyen hung: Em cho em số điện thoại anh nhắn tin cho
dad dadsa: đfây được rùi anh cứ gửi đi
BUZZ!!!
BUZZ!!!
dad dadsa: anh đâu rùi
nguyen hung: Em cho số di động đi
dad dadsa: em giờ đang bận
nguyen hung: Em muốn vay tiền mà em nói em bận, em hok cho số điện thoại. Sao anh tin em được
dad dadsa: để sáng mai em gửi tiền thì em nhắn cho
dad dadsa: giờ máy ko ko nghe được
dad dadsa: anh đọc cho em cái tên đăng nhập và mật khẩu em vào xem
nguyen hung: Thế thì thôi nhá
nguyen hung: Chả tin

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1