What's new

Cát bà Du hí

Bình thường, nói đến đi biển, người ta thường nghĩ ngay đến một mùa hè với nắng vàng rực rỡ và biển xanh mát. Thế mà đi biển vào mùa đông và nhận thấy rằng đi biển vào mùa này cũng thật là thú vị. Tối thử 6 bùn quá , nghĩ ngay đến đi biển , nhưng ko có ai đi cùng thế là quyết định đặt vé đi một mình đi kiểu Tabalo ,6h30' sáng thứ 7, ô tô xuất phát từ Hà Nội, qua cầu, sang Gia Lâm, rùi bò trên đường 5 (bác tài sợ bị bắn tốc độ mà ). Trên xe 16 chỗ nhìn xung quanh ko có một bong dáng người Việt nam , Toàn balo , len lỏi giữa đám Tây balo chỉ có một mình ta người Việt Nam + với Hướng dẫn , Hành trình bắt đầu
Tới Hạ long lên Tàu ăn trưa trên tàu cảnh ăn trưa được diễn ra một cách im ắng ko ăn nổi cùng bàn với người nước ngoài , họ ăn theo kiểu chai phần và ăn bằng đĩa , dói bụng quá thôi đành rằng ăn nội bộ cùng với Hướng dẫn viên vậy , ko có chỗ ngồi mấy người chui xuống bếp ăn theo kiểu cơm buffe lần đầu tiên mình ăn như vậy, mùa này nước cạn tàu sóc , đứng ăn cơm thật gồng gềnh và khó , cuối cùng cũng song
4h chiểu tàu tới bến Gia Luận , chen chúc nhau lên một chiếc xe 24 chỗ đi dọc theo con đường Bê tong ( khác hẳn ngày trước đi tàu cao tốc cánh ngầm ) cách bến Gia luận 26Km đến bái cát bà , con đường ghập ghềnh , những khúc cua ngoằn nghéo đến khó tả , nhưng phải nói vui thật là vui , chen lấn , xô đẩy trên xe , điện thoại không có song nữa , khoảng 45p tới khách sạn , màu đông biển vắng tanh , cái xe lạnh , cái vị mằn mặn của nước biển cùng với sự nhạt nhẽo của bãi biển làm cho không khí vắng hơn , buổi tối gió lớn , ngoài bờ biển các hang nhậu đông dần với những du khách nứơc ngoài , tiếng cheer của những vị khách balo , nhập cuộc với những vị khách , cùng cheer với họ , những miếng mực nướng những tiếng reo hò Việt Nam , thật vui và ấm cũng , đi biển Mùa đông thích thật vắng , giá rẻ , sau những cuộc hò reo , sau những chầu nhậu sau xỉn tiếp tục đến màn Disco trên biển , mùa này vắng khách nên thật thoải mái , những vị khách nước ngoài họ rất tự nhiên , nào ta bắt đầu cũng cầm tay nhau nhảy vòng tròn , cùng đốt lửa , cùng nhẩy nào vodka Lò đúc tiếp tục được chảy vào trong dạ dầy , sau màn Disco ngoài biển , lúc nào men rượu đã ngấm rồi cả hội rủ rau vào sàn Disco ở cát bà , Họ tiếp tục quậy trong sàn tiếng hò reo , tiếng nhạc mạnh làm ko khí rộ lên , 1h đêm cả đoàn người chia tay trở về khách sạn ,
4h sáng tỉnh dậy đi dạo biển , những tưởng chỉ có một mình ta ngoài biển thôi nhưng nào ngơ sang sớm ngaòi biển đã đông đúc người , sự náo nhiệt của tàu đi biển về , những tiếng tranh giành , mua bán , huyên náo cả một góc biển , mất đi sự tĩnh lặng của biển buổi sớm mai , 6h sang bắt xe ôm đi động Rung trang một mình , Nằm cách thị trấn 15km cạnh đường xuyên đảo, có nhiều nhũ đá thiên nhiên làm cho trí tưởng tượng của bạn bay bổng, dễ liên tưởng đến những hình ảnh của chốn bồng lai tiên cảnh. Động này chứa đựng cả trăm người len lỏi qua các hang cây nhưng cũng chỉ có mình ta trong đó khám phá động 1 mình thật sợ kể ra cũng sợ nhưng cảm thấy thỏai mái và vui vẻ 9h30 đã ra khỏi hang quay trở lại khách sạn lúc này xe Bus đã chờ sẵn tiếp tục cuộc hành trình về hà nội , Thật nhiều niềm vui, tiếng cười. Thật nhiều kỉ niệm khó quên! Cảm giác tiếc nuối của không thể giữ chân mọi người ở lại được. Đã đến giờ mọi người phải lên tàu vào “ đất liền” để trở về với cuộc sống của mình.
Hẹn Cát Bà trong một ngày gần nhất nhé!

Hay quá nhỉ? Bạn đi theo tour à? Của cty nào thế!
Có những lúc stress quá, làm một tour ngắn ngày thế này lại hay nhỉ?

oai,ngày trước em cũng đi theo tour, mà vui lắm, em talk ầm ĩ, đi xả street mà. Đoàn em 9 khách, toàn Tây, lọt em bé tí - Việt hihi... mà mọi người quan tâm em lắm , em bé mừ

các bác là phượt xịn rồi
còn em có biết phượt là gì đâu
Bác có muốn join chung với khách Tây Tour : Hạ long ngủ đêm balo trên Vịnh ko ạ?

Đi Cát Bà, bác nào thích treck có thể đi từ làng Việt Hải vào, hay phết. Èo, thế mà hai năm hơn rồi, lâu nhể.

Không biết làng Việt Hải giờ thế nào rồi.

Đi Cát Bà, bác nào thích treck có thể đi từ làng Việt Hải vào, hay phết. Èo, thế mà hai năm hơn rồi, lâu nhể.

Không biết làng Việt Hải giờ thế nào rồi.

@ Chitto! - Kính bác!
Em vừa đi từ Việt hải về Cát bà. Cả lũ gà già nhà em nằm mơ mọi thứ đẹp lãng mạn, khó khăn vất vả lắm cơ.... Nhưng thực ra " rất bình thường thôi".
Ở đoạn đầu đi qua rừng có những đoạn đi như kiểu trong phim tàu vì cỏ tranh cao vượt đầu - lãng mạn và cũng đẹp ghê gớm nhưng cũng thót tim vì sợ dưới chân có chú uằn tà là vằn nào đó trườn ra làm cho một đợp thì đi.
Tuy nhiên phải nói rằng nhờ ơn Đảng, ơn chính phủ, Việt Hải bây giờ thơ mộng lắm bác ạ, tiện lợi hơn ngày xưa nhiều dù vẫn giữ được những nét rất hoang sơ. Em đi về nhớ mãi món gà chạy bộ ở Việt Hải... ngon dã man.
Bác vào topic Trek qua rừng của bà già Kiara nhé. ôn một tí kỉ niệm về Cát bà.
Kính bác!

Động nổi tiếng ở Cát bà là động Trung Trang (ko phải Rung Trang nhé )

Đi Cát Bà có 4Cách đi như sau !

1-Đi tàu Cao Tốc từ bến bính ra bến mới Cát Bà .(45 Phút )
-Lợi là được ngắm sông biển ,sóng vỗ tàu bì bụp
2-Đi tàu thủy (chậm ) từ bến Bính ra Cát Bà
-Cũng ngắm sông biển và được gặm nhấm cái thú lênh đênh trên biển ,thỉnh thoảng em vẫn đi tàu chợ này để hưởng cái thú lênh đênh này
3-Đi ô tô từ phà Đình Vũ qua Cát Hải rồi từ Cát Hải ra bến Phà Cái Viềng Cát Bà .(nhanh thì mất 2 tiếng )
-Đi xuyên từ cuối đảo đến trung tâm thị trấn ,đường chạy quanh co qua các sườn núi trên rừng dưới biển rất đẹp
4-Đi xe máy (Phượt ) từ HP ra gần đến bến phà Đình Vũ thì rẽ trái vào bến tàu Hoàng Yến ,tàu này có thể chở xe máy và người từ HP sang bên bến Cái Viềng chỉ mất có 15 phút (rất nhanh ) ,nếu đi xe ô tô xuống thì ra bến Bính sẽ có xe ô tô của Hoàng Yến đón rồi đưa ra tận bến tàu ,khi sang Cái Viềng rồi lại có xe ô tô đưa các bác vào đến trung tâm .
-Em khoái cách đi này nhất vì có thể Mây Lang Thang được nhiều .....thứ 7 này em cũng có một chuyến đạp xe ra đó bằng cách 4 này .

*Phòng nghỉ :

-Nếu không đặt phòng từ bây giờ thì các bác ra đó chỉ có nước ngủ vỉa hè (điều này không ngoa đâu nhé )
-Nhà nghỉ rẻ tiền thì nằm sâu trong núi không nhìn thấy biển ,đắt hơn chút hoặc có khi bằng giá nhưng còn phòng thì các bác được phòng quay ra biển .
-Sang nữa thì vào bãi 3 nơi có khu Resort để nghỉ ,chõ này có thể nói là miễn bình luận vì nó đẹp và bước chân 1 bước là ra biển ,đêm đến ngồi ở cái Bar hay các chòi nhỏ nhâm nhi Cafe hay rượu thì ôi thôi ...chảy nước miếng ....lần nào ra em cũng mò ra đây để nhâm nhi ly Cafe và nghe sóng vỗ .
-Cát Bà có động Chung Chang (em ko nhớ rõ tên ) là động lớn nhất ,ngoài ra còn vài động nhỏ ở Trân Châu ....
-Ăn uống thì có thể ăn tại KS hoặc vào chợ ăn cơm ,nhậu hải sản thì ra bè ,nếu các bác muốn nhậu ở bè thì em giới thiệu ra bè của cậu bạn ngoài đó ,đảm bảo giá rẻ mà ngon ...
-Năm nay Cát bà mở hội làng cá 1-4 kỷ niệm 50 năm Bác Hồ về thăm làng cá rất đông (năm nay do trung ương tổ chức ) em nghĩ lượng khách năm nay đi nghỉ cũng sẽ đông nên cần chuẩn bị trước .

http://audiovnclub.net/forum/index.php?showtopic=14341

Last edited:
Mới đọc bài của bạn Kiara lại sang đây đọc bài Cát Bà tiếp, vẫn ghiền Cát Bà vì cũng gần 3 năm rồi chưa đi lại. Em đi chỉ 2 lần nhưng cũng nhiều kỉ niệm.
1. Lần đầu đi bằng xe khách từ HN-HP, xuống bến Bính đi tàu ra Cát Bà. Chiều xong việc cũng 5h chiều nên xe Hoàng Long cũng hết, tàu cũng hết nên em kêu xe ôm đi xuyên đảo ra bến Gia Luận, thuê 1 chiếc thuyền đi sang Tuần Châu sang Bãi Cháy ghé nhà người yêu ... ngủ :D. Đến giờ vẫn nhớ cái cảm giác 1 mình 1 thuyền (cũng ko hẳn vì bác lái thuyền ghé 1 bè cá rủ thêm 1 ông bạn đi cùng để khi quay về cho vui, thứ 2 .... chắc cũng sợ em là thằng cướp:)) ), trăng sáng vằng vặc trên đầu, đi xuyên vịnh yên tĩnh thư thái vô cùng. Đến Tuần Châu thì bác ý ghé vào cho em nhảy lên, dưng cũng 8-9h tối mà Tuần Châu lại lớn, chả biết lối ra, xe ôm cũng chả có làm em phải cuốc bộ đến nhừ người. Lò dò mãi mới ra đến khu vực cổng gọi người iu lấy xe máy đến đón về Bãi Cháy.
2. Tháng 9/06, đang ở Hòn Gai, hứng chí rủ người iu đi vịnh. Ra bến tàu du lịch lò dò hỏi mấy chú hường dẫn và nhảy lên đi ghép tàu với mấy chú tây balo. Trong lúc nói chuyện trên tàu với chú hướng dẫn thì biết có 2 vợ chồng người Pháp đi Cát Bà, thế là nhảy sang tàu khác do chú hường dẫn giới thiệu đi CB chung 2 bạn này trong buổi chiều. Đến bến tàu CB thì gặp 1 đoàn thanh niên Tây balo nên cà khịa hỏi chương trình ngày mai của mấy bạn ấy mới biết là có đi vườn quốc gia CB (tối còn có chương trình đi câu đêm nhưng em phê quá nên thôi vụ câu cá ). Xin cái công tắc, điểm hẹn sáng hôm sau và mò kiếm cái khách sạn tắm táp ngả lưng. Nghỉ tí thì ra bè cá chổ cầu tàu (nhà bè có thuền vào đón mình ra) làm 1 con cá song nướng & nấu măng chua + chai bia. Sáng hôm sau đi vườn quốc gia CB với mấy bạn Tây, chiều thì thuê xe máy chạy loăn loăn phố, đi chợ và lên thuyền về lại Bãi Cháy. Kết thúc chuyến đi.
Theo em thì đi CB cũng không cần đi theo tua vì khá dễ đi.
Quả ảnh lu kỉ nịm hồi ấy của em đây. Leo tới cái mỏm này chả biết là chỗ mô nhưng mệt phờ râu.

Còn quả này này chộp trên đoạn xuống núi

To : giochuong

Cát bà giờ thay đổi nhiều lắm bạn ạ ,nếu ra nhớ leo lên cái đỉnh núi có cái tháp nhé ,đứng tư đó nhìn thấy gần như cả đảo :)

Cái tháp í chính là lý do em đi công tác CB lần đầu tiên đó :). Lần đó em lên khảo sát cái cột cũ cơ, còn cái cột mới hồi ấy mới xong phần móng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back