What's new

[Chia sẻ] Chè hẻm đặc sản xứ Huế

mua_samac10

Phượt tử

Huế không chỉ biết đến bởi những danh lam thắng cảnh mà còn nổi tiếng bởi rất nhiều món ăn bình dị, dân dã níu kéo lòng người. Đó là cơm Hến, bún bò, là bánh khoái, nem Lụi…và đặc biệt là những gánh chè hẻm đủ món, đủ mùi vị và sắc màu khác nhau.
Đến Huế vào một ngày hè , giữa cái nắng cháy da, cháy thịt của miền Trung, Chúng tôi nhanh chân tìm đến thưởng thức chè hẻm, một loại chè mà đã nghe thấy từ lâu mà nay mới có dịp để “nếm thử”.
Không ai biết chè hẻm có ở Huế từ bao giờ mà chỉ biết gọi là thế bởi nó thường nằm sâu trong các ngõ ngách với rất nhiều loại chè khác nhau mà theo cách nói biểu trưng của ông bà ta xưa nếu ngoài Hà Nội có “36 phố phường” thì Huế cũng có “36 thứ chè”.
Mỗi loại chè có một hương vị riêng, ngon bổ, tinh tế và cầu kỳ như chính con người nơi đây. Chè bắp ngọt mát tinh khiết, vừa thơm vừa bùi nấu từ bắp ngô non của cồn Hến, chè hạt sen với thứ hương trầm thật lạ của giống sen hồ Tịnh Tâm – loại sen “tiến vua”. Lại còn chè nhãn bọc hạt sen ngọt thanh, thơm bùi và nhiều loại chè như chè hạt lựu, chè trôi nước, chè khoai sọ…
Có một loại chè nghe rất lạ tai mà chỉ Huế mới có: chè thịt heo quay. Được chế biến cầu kỳ từ những miếng thịt heo quay cắt khúc nhỏ, bọc ngoài là bột nếp, cho thêm đường nấu thành chè. Khi ăn, món chè này cho ta một cảm giác rất lạ, vừa ngọt lại vừa mặn, béo ngậy khó diễn tả thành lời…
Bột đao, lạc rang giã nhỏ và nước cốt dừa là ba loại phụ gia không thể thiếu làm tăng thêm vị béo ngậy, thơm bùi trong các món chè Huế. Còn hạnh phúc nào hơn giữa khung cảnh lãng mạn của Huế về đêm với cầu Tràng Tiền đủ sắc màu và dòng sông Hương thơ mộng được cùng bạn bè hay người yêu ngồi tụm đầu bên gánh chè rong?
Ai đó đã từng nói đi du lich huemà chưa được thưởng thức chè hẻm coi như chưa có một chuyến đi hoàn hảo. Riêng tôi, dù có ăn bao nhiêu loại chè Hà Nội cũng không bao giờ quên được vị ngọt, bùi, thơm mát rất lạ của những món chè nơi đất Huế mộng mơ.

Last edited by a moderator:
bác cho hỏi, đang định 04/04 đi Huế, nhưng giá máy bay cao quá, tàu lửa thì đặt online trên vetau.com.vn không được, chỉ còn xe Hoàng Long ah, bác đi bằng gì thế, tư vấn mình nhé

bác cho hỏi, đang định 04/04 đi Huế, nhưng giá máy bay cao quá, tàu lửa thì đặt online trên vetau.com.vn không được, chỉ còn xe Hoàng Long ah, bác đi bằng gì thế, tư vấn mình nhé

Đi xe đi bác, ngắm được cảnh đât nước mình thayđổi ntn cũng vui lắm. ĐI xe Hoàng LOng chất lượng cao vậy cũng yên tamlắm. Chỉ sợ bác ko có thời gian thui. :D

Em thì thường đi xe Thuận THảo cơ. Xe này của Huế luôn mờ ^^

Cám ơn bác, do không xin nghỉ được nên thứ 6 (06/04) mình mới đi, mình đã mua vé tàu SE6 rồi, có lẽ về mình sẽ đi xe để ngắm cảnh tuyến oto

ở Huế chè Hẻm là thương hiệu của 2 quán bán chè nằm trong một con hẻm nhỏ, khuất trên đường Hùng Vương. Với lợi thế vị trí gần trung tâm, quán có nhiều loại chè ngon, mát, chế biến sạch sẽ và giá cả bình dân nên chè Hẻm luôn đông khách. Dần dần sau hơn 20 năm tồn tại, chè Hẻm xứng đáng trở thành một trong những đặc sản của xứ Cố Đô.

Món chè "thịt quay" làm từ thịt heo quay được chặt nhỏ, bên ngoài bọc một lớp bột lọc (không phải bột nếp), và nấu trong nước đường cùng với gừng tươi. Để biết hương vị của món chè Huế tuyệt hảo này thế nào thì các bạn chỉ có cách bỏ chút thời gian ghé thăm đất Cố đô và tự mình thưởng thức.

Chúc các bạn phượt tử có những kỉ niệm đẹp ở xứ Huế yên bình và thơ mộng.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back