What's new

[Chia sẻ] Chia sẻ chút kinh nghiệm du lịch Bangkok 5 ngày 4 đêm

Đây là lần đầu tiên mình viết bài chia sẻ chút kinh nghiệm đi du lịch Bangkok Thái Lan, không dám múa rìu qua mắt thợ nhưng cũng mong giúp ích được các bạn chưa đi hoặc sắp đi lần đầu nhé. Do đã lâu nên cũng không nhớ chính xác cụ thể thời gian nhưng chi phí thì chuẩn
Thời gian đi : từ ngày 23/5/2015
Thời gian về: ngày 27/5/2015
Mục đích đi: mua sắm, đi tất cả các chợ lớn nhỏ và trung tâm mua sắm ở Bangkok ( kế hoạch nghe hoành tráng nhưng mình chỉ đi những địa chỉ quen thuộc )
Vé máy bay tùy từng thời điểm mua mà giá khác nhau nên các bạn tự đặt.
Nhóm mình đi gồm 4 người, toàn nữ :)

Chi phí bao gồm vé máy bay hết 7 triệu / 1 người

- Khách sạn tại Bangkok: ở Bangkok mình ở 2 khách sạn: mình dự định 1 đêm ngủ tại khu phố cổ, còn lại sẽ ngủ tại khu hiện đại

+ Khách sạn đầu tiên: mình đặt trên Agoda , thuộc khu phố cổ của Bangkok, tên khách sạn: Villa Guest House (villa này không kèm ăn sáng) . Địa chỉ: 230 Samsen1 Samsen Rd., Banglamphu, Bangkok, Thailand
Link khách sạn tại tripad nhé: https://www.tripadvisor.com.vn/Hotel_Review-g293916-d3750625-Reviews-Villa_Guest_House-Bangkok.html
Khách sạn này chuẩn theo phong cách nhà cổ của Thái Lan, đồ đạc trong nhà cũng một màu thời gian, phòng nhỏ, ko có điều hòa, dùng quạt điện, vệ sinh dùng chung, ở cùng chủ nhà, là một cô nhẹ nhàng , thích yên tĩnh, nói tiếng anh rất tốt :) , nhưng villa kiểu này không hợp phong cách của mình, của sổ nhìn ra vườn nên cứ âm u , đáng sợ , cách phố ramputri và khao san 10 phút đi bộ (trên đường này có nhiều hàng ăn và khách sạn), nếu thuê ks gần 2 đường này thì rất đau đầu vì đêm tiếng nhạc rất ầm ĩ. Theo đánh giá thì các bạn Tây khen nức mũi, còn mình thì sợ phong cách này, tùy theo khẩu vị mỗi người
Một vài hình ảnh của khách sạn:
Cổng vào:

Phòng Khách:

Phòng Ngủ 1:

Phòng Ngủ 2:

Last edited:
+ Khách sạn thứ 2, thuộc khu mua sắm Siam, nên phòng xây theo kiểu mới, cách Siam 5 phút đi bộ, đối diện MBK, xung quanh chợ đêm ven đường và kha khá các trung tâm thương mại, gần nhiều tuyến tàu điện trên cao, tên khách sạn : A One Inn (khách sạn này có ăn sáng, vệ sinh riêng trong phòng ). Địa chỉ: 25/13-15, soi kasamsunt1, Rama 1 Rd. bangkok, Thailand 10330 Card của khách sạn đây nhé : Ảnh khách sạn

Ngày 23/5 ( ngày đầu tiên ) Giá Taxi đi 1 chiều từ Ngọc Lâm, Long Biên lên Sân Bay Nội Bài: 300k Bọn mình bay chuyến chiều, các bạn nên nhớ đến sớm hơn 2 tiếng để làm thủ tục xuất cảnh, chứ đừng gần đến giờ bay mới đến. Đến sớm nên ăn nhẹ ở Nội Bài:

Trên chuyến bay, tiếp viên sẽ phát Tờ khai nhập cảnh ( bạn nhớ điền cả 2 mặt nhé ) Mẫu tờ khai như sau:

Mình đến Bangkok khá muộn, 7h tối đến nơi. Vì bay của Vietjet nên bọn mình dừng ở sân bay Sumvanabum, xuống máy bay là mình đi theo cửa máy bay, rẽ trái luôn: (ảnh chụp bằng iphone nên hơi mờ, các bạn thông cảm)
Xuống cửa máy bay

thì rẽ luôn tay trái thấy chỗ đổi tiền này là sắp tới nơi làm thủ tục nhập cảnh

Nơi làm thủ tục nhập cảnh, tại đây bạn cầm hộ chiếu và tờ khai nhập cảnh đã khai trên máy bay trên tay

Sau khi làm thủ tục nhập cảnh (không mấy khó khăn), thì việc đầu tiên là đi thêm vài bước chân, dưới chỗ biển B (ảnh trên ) đi thẳng, ra quầy information xin bản đồ Bangkok, bản đồ để trên giá nên các bạn cứ lấy mội người một cái để đề phòng dùng nhiều nhàu nát . Chỗ đặt bản đồ đây:

Sau khi làm mọi thủ tục thì việc tiếp theo là ăn. Khi bạn hạ cánh, cửa đến quốc tế luôn là tầng 2. Hãy đi xuống tầng 1 bằng cách thoát ra theo lối Exit B để ra sảnh tầng 2, từ sảnh công cộng bạn đi thang máy xuống tầng 1,

hướng về cửa số 8 (Gate 8) là khu quán ăn Magic Food, vài quán ăn, bạn đổi tiền để lấy tick, mình đổi mỗi người 200 bath, (sau không ăn hết thì quay lại cửa, đổi trả lại tick và lấy lại tiền thừa)

Mỗi người ăn và uống hết khoảng 100 bath ( tính ra có 70k tiền việt )

Last edited:
Ăn uống xong xuôi, bọn mình đi tàu Airport Ray Link vào trung tâm thành phố, từ đây ngồi tàu khoảng 30 đến 40 phút vào đến bến cuối cùng là Phaya Thai. Vì khách sạn của mình nằm ở khu Khaosan nên mình dừng ở trạm cuối là Phaya Thai.
Cách đi từ sân bay về đến Phaya Thai như sau: ăn xong ở Food Magic, bạn đi ra cửa quán ăn, nhìn sang bên tay phải, có thang máy đi xuống, bạn vào thang máy và ấn tầng B:
đây là quán Magic Foot, bạn bước ra cửa, nhìn sang tay phải

bạn nhìn thấy tầng B có biểu tượng tàu điện Airport 2 màu xanh và đỏ thì ấn xuống nhé

xuống cửa thang máy, bạn đi thẳng , tiếp một đoạn rẽ trái đi xuống sẽ thấy chỗ bán vé, có 2 loài vé (tàu thường và tàu nhanh) , mình mua tàu thường 180 bath / 4 vé ( 45 bath/ vé = 30k tiền việt / vé ) , 4 ticket, pleaseeee
nơi bán vé bên tay trái

đi tiếp xuống, và dừng tại đây chờ tàu

Và yên vị trên tàu:

bạn chỉ cần ngồi chờ, đến trạm nào thì tàu sẽ chạy bảng tên và đọc qua loa, nên sẽ không nhầm lẫn được đâu :)

Trước khi đi, mình có tham khảo bài về tàu Airport Ray Linh của anh Bụi baynhe.vn ( em xin phép được mượn bài của anh up ở đây và ghi rõ link anh nhé )

Tàu điện Airport Rail link chạy từ sân bay Suvarnabhumi
Nhìn vào bạn sẽ thấy ngay, hình cái máy bay to lù lù đấy. Tuyến có màu xanh hải quân, điểm đầu tiên là tầng ngầm của sân bay Suvarnabhumi và điểm cuối cùng là các bạn dóng ngang sang là trạm Phaya Thai. Trên đường màu xanh hải quân này, bạn thấy 8 tên trạm có màu đỏ, tính từ Suvarnabhumi đến Phaya Thai.

Đường màu đỏ đậm chạy sát tuyến này là tàu nhanh Express, chạy một lèo từ Suvanarbhumi đến trạm Makkasan, giá vé đắt hơn và không dừng đỗ. Tóm lại nó không phù hợp với số đông chúng tâ nên sẽ bỏ qua nhé.

Nhớ kỹ: Các bạn hạ cánh ở sân bay Suvarnabhumi (ví dụ đi hãng VietJetAir) sử dụng tuyến này để vào thành phố. Nếu bạn thuê trọ ở khu Pratunam thì bạn sẽ dừng tại 2 trạm cuối là Ratchaprarop hoặc Phaya Thai (tuỳ vị trí hotel gần trạm nào thì xuống trạm đó)

Đến trạm cuối của Airport Ray Link là Phaya Thai, mình xuống trạm ở đây, xách vali xuống tầng 1 vì không có thang máy và bắt Taxi về khách sạn Villa Guest House (villa này không kèm ăn sáng) . Địa chỉ: 230 Samsen1 Samsen Rd., Banglamphu, Bangkok, Thailand

Taxi về đến khách sạn mất 173 bath, lên taxi và đọc tên khách sạn và tên đường, các chú taxi hiểu ngay :)

Sau khi về đến khách sạn, tắm rửa là bọn mình chạy ngay ra phố Rambutchi và Khao san chơi, đánh giá : phố cổ Thái lan cũng từa tựa Bùi Viện của Sài Gòn, hay khu Lương Ngọc Quyến, Tạ Hiện của Hà Nội, mỗi tội ồn ào hơn. trên đường đi, mình phát hiện cả một dãy khách sạn xinh xinh và giá cả rất đáng yêu :0 lần sau có ở sẽ quay lại mấy ks này. Khao san và Rambutchi là 2 con phố song song với nhau, có nhiều hàng ăn, hàng thủ công, và quán bar

Loanh quanh ăn uống linh tinh và uống bia thì bọn mình về khách sạn, trên đường về có tạt vào siêu thị Eleven mua ít nước và bánh về khách sạn hết 92 bath. Đặc sản của thái lan là các siêu thị mini nằm san sát nhau và bán nhiều đồ linh tinh, có thể mua về làm quà như bánh, kẹo, dầu gội mini.....
Về khách sạn và kết thúc Bangkok ngày đầu tiên.

Sáng ngày thứ 2, khách sạn không có đồ ăn sáng nên bọn mình đi bộ ra Khaosan ăn sáng và uống cafe,Phố sáng sớm

Trên phố Khaosan buổi sáng có 1 hàng bán xôi xoài, 4 đứa mua thử 1 hộp ăn xem sao, thấy không ngon lắm nên đi ăn Mì thái....
chỗ xôi này 40 bath

Ngay cạnh phố Khaosan có hàng Mỳ Thái, 4 đứa vào gọi 4 món khác nhau , tổng thiệt hại 4 món này là 220 Bath, do ăn nên không chụp 2 món còn lại, he he

Ăn uống xong xuôi, đi loanh quanh và về ks lấy đồ, chuyển qua khách sạn trên khu Siam, trở về với mục tiêu của chuyến đi
Tux tux từ ks Villa Guest House đến khách sạn A One Inn (khách sạn này có ăn sáng, vệ sinh riêng trong phòng ). Địa chỉ: 25/13-15, soi kasamsunt1, Rama 1 Rd. bangkok, Thailand 10330 là 150 bath.
Nhận phòng xong xuối, bọn mình bắt đầu đi chợ Chatuchak , là chợ cuối tuần ở thái lan, chỉ mở thứ 7 và chủ nhật và mở khá muộn, nên 10h bọn mình có mặt tại chợ,đi tux tux từ khách sạn đến chợ Chatuchak là 200 bath, trong nhóm có 1 bạn say xe nên không đi tàu và đi taxi nhiều, bọn mình chọn tux tux là phương tiện chủ yếu

Sau nhiều ngày đi các chợ ở Thái lan , mình rút ra kinh nghiệm là ưng nhất đồ ở chatuchak
Ảnh tại chợ cuối tuần Chatuchak:
Trong chợ la liệt đồ uống hoa quả, giá từ 10 đến 20 bath/ chai, tùy loại:

Cảm giác uống xong có vị bột và khé cổ, chắc không phải hoa quả xin rồi :)))

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back