What's new

[Chia sẻ] Chia sẻ kinh nghiệm xin visa Tây Ban Nha

Sau khi đọc các bài chia sẻ kinh nghiệm xin visa Schengen của các bạn trên diễn đàn, tìm hiểu thông tin qua vài ngừoi bạn và trực tiếp đi làm hồ sơ nộp cho sứ quán Tây Ban Nha, sau ba ngày làm việc mình đã nhận được kết quả thị thực.
Quá shock với tốc độ làm việc và thái độ đúng mực của nhân viên sứ quán...
Rất vui khi cầm hộ chiếu có thị thực, mà không tốn kém đồng nào ngoài các khoản bắt buộc nên mình quyết định chia sẻ cùng các bạn kinh nghiệm này, mong mọi người đều có cảm giác vui khi tự mình trải nghiệm việc xin visa Schengen mà lúc đầu mình nghĩ là khó lắm...
Mình bắt đầu nhé!

Chẳng là, vợ chồng mình ấp ủ dự định đi châu Âu từ rất lâu mà chưa thực hiện được.
Nay Thiên thời, địa lợi, nhân hòa đã hội đủ và chúng mình quyết định" xách balo lên và bay" và điểm đến đầu tiên là Tây ban nha...
Tại sao lại là Tây ban nha? Vì cậu con trai yêu của mình đang học ở Zaragoza, kinh đô của hãng thời trang Zara đó các bạn...
Như vậy đã xong phần lý do chọn điểm đến!
Mình chắc không viết được ngay vì tính mình hay cà kê, dê ngỗng... Câu like tý vì rảnh mà!,,

Last edited:
Từ đầu tháng sáu, cậu con đã giục Ba Mẹ xem rồi làm dần hồ sơ đi... Tôi bắt đầu vào web của Sứ quán để đọc các thông tin hướng dẫn, rồi soạn các loại giấy tờ cần dịch, công chứng để làm trước. Vì chúng tôi đi hai vợ chồng nên cần phải có đăng ký kết hôn. Điều này rất quan trọng, ấy thế mà cô bạn tôi khi làm thủ tục xin visa mới té ngửa ra rằng cô ấy chưa bao giờ trông thấy tờ Đăng ký kết hôn ( tất nhiên là của vợ chồng cô ấy)! Hài quá... Dù con cô ấy đã 25y!
Hai vợ chồng tìm mãi không thấy sau dự rằng chắc có đăng ký rồi mà quên không lấy giấy về...
Vấn đề ở đây là cả hai đều không nhớ đã từng đăng kí kết hôn ở đâu, bên nhà chồng hay bên nhà vợ?
Cuối cùng không hiểu sao đó lại lấy được bản sao y sổ gốc! Quá may!!!
Nhà tôi thì không thế, giấy tờ đầy đủ mỗi tội giấy thời thập kỉ 70-80 của thế kỷ trước nó đen và xấu, lại lâu năm nên cóc gặm nham nhở.. Tuy vậy không vấn đề gì vì nó là bản gốc!
Giấy khai sinh của các con cũng một màu đen, xấu kinh khủng, photo thì không rõ nên phải scan thì rõ hơn.
Nếu bạn xin visa vào nước nào thì nước đó phải là điểm đến đầu tiên và có thời gian dừng chân lâu nhất. Các nuóc khác tôi không thấy các bạn nói đến sơ yếu lý lịch của ngừoi xin visa, nhưng với Tây Ban nha bạn phải có. Cái này bạn nên đọc kỹ trong phần thủ tục xin thị thực và tùy mục đích xin visa mà chọn các yêu cầu về giấy tờ cụ thể.
Trường hợp của tôi: đi hai vợ chồng, du lịch tự túc, là người về hưu nên hồ sơ tôi chuẩn bị như sau:
1. Đơn xin thị thực ( theo mẫu dow trên đường link) khai trên máy tính, in ra và ký tên ghi rõ họ tên vào trang 3,4
2. Hộ chiếu và bản photo hộ chiếu (không cần dịch vì hộ chiếu đã có 2 thứ tiếng)
3. Sơ yếu lý lịch ( theo mẫu dow trên đường link)
4. Lịch trình cho tất cả các ngày bạn dự kiến xin visa, nếu bạn xin 29 ngày thì phải đủ 29 ngày.
5. Boocking kh sạn đủ các ngày ở những nơi bạn dự kiến dừng chân. ( vụ này bạn vào Agoda đặt là nhanh nhất, sau đó in ra để nộp)
6. Giấy tờ chứng minh khả năng tài chính: sổ tiết kiệm còn hạn, các loại thẻ tín dụng... Nói chung càng nhiều càng tốt, nhưng tối thiểu Stk của bạn cũng phải có ít nhất 100tr Vnd, đủ để bạn chi tiêu cho suốt chuyến đi. Stk nên mở càng sớm càng tốt, của nhà tôi mở trước ngày nộp hồ sơ khoảng 1 tháng 20 ngày.
7. Hộ khẩu công chứng dịch mỗi ngừoi 1 bản
8. Giấy Đăng ký kết hôn bản dịch công chứng, họ sẽ giữ để kiểm tra và trả lại khi nhận kết quả.
9. Khai sinh của các con bản dịch công chứng
10. Hồ sơ chứng minh sự ràng buộc để trở về: giấy tờ nhà đất bản dịch công chứng và bản gốc để họ cầm đối chiếu khi nộp hồ sơ và sẽ trả lại khi đến lấy kết quả thị thực, càng nhiều sổ đỏ càng tốt...; sao kê tài khoản lương hưu của từng ngừoi...( cái này tôi bị yêu cầu bổ sung do chủ quan không làm); đăng ký oto nếu có...
11. Boocking vé máy bay khứ hồi phù hợp với ngày đi và ngày về ghi trong lịch trình, tôi nhờ boock của Vietnam Airlline
12. Bảo hiểm cho từng người. Bạn phải mua loại có bảo hiểm toàn cầu loại có giá trị 50.000€. Tôi mua của AEC hình như hơn 700.000Vnd. Bạn nên hỏi, nếu trong trường hợp bị từ chối cấp thị thực có được hoàn trả không?
Thế là đã chuẩn bị xong hồ sơ, chuẩn bị đi nộp thôi!

Chen ngang bạn một chút, hồ sơ xin vía không cần cái hộ khẩu công chứng làm gì
Thêm nữa đặt vé là booking chứ không phải boocking.
Mình vừa mới xin visa TBN . Vì mình dân SG nên nộp hồ sơ qua VFS. Mình đi EU nhiều lần rồi nên chủ quan, theo các lãnh sự khác là nộp hs với bản dịch và công chứng là đủ. Mình đọc thấy làm thủ tục Hợp pháp hóa lãnh sự với hs chứng minh tàu sản và hôn thú nhưng với mấy xin mình đều nộp bản dịch đã công chứng. Cậu nhân viên VFS không đồng ý và yêu cầu mình về làm lại bản hợp thức hóa lãnh sự cho bổ sung sau. Mình đi làm hợp thức hóa lãnh sự mất 3 ngày chưa xong. Chiều ngày thứ 4 (4 ngày làm việc), ĐSQ gởi email cho mình thông báo đã có kết quả visa, mời đến nhận vào sáng mai. Hài, làm mình tốn một mớ tiền đi dịch rồi làm hợp thức hóa lãnh sự. Nghĩa là trong bộ hs xin visa của mình nộp vào mới có đơn, SYLL, lịch trình, booking, bảo hiểm, giấy nghỉ phép, vé máy bay. Toàn bộ chứng minh tài chính vẫn còn chứa lấy về từ vf Sở Ngoại vụ. Thật là không biết nói làm sao cả, cười trừ
à, bạn mua BH đắt mà ACE ra nước ngoài dịch vụ hơi kém, có bận bạn mình thất lạc hành lý thì nó không ứng tiền mua áo quần, bị lạnh cóng 2 đếm ở Zurich.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,103
Latest member
Penguin1
Back