What's new

Chính sách Visa update

Em đang làm visa dài hạn đi làm việc ở Tung quở (tối thiểu 1 năm) cho đám lâu la thì nghe mấy ông dịch vụ nói là hàng tháng phải xin gia hạn 1 lần.

Như vậy thì phiền phức quá, alo ra ĐSQ thì bận toàn phần, ới bên Tung thì nó bảo đưa CV + ... để nó làm invitation mà chưa biết chắc chắn thế nào. Các bác nào biết thì chỉ giùm em với.

Nhân tiện bác nào tư vấn là qua BJ mua gì hay ạ, lần trước em đi bận tối mặt chỉ kịp đến vạn lý trường thành è phát rồi té. Nhà chuối đang bảo mua cho nó con tì hưu chỉ ăn không ị.

Em đang làm visa dài hạn đi làm việc ở Tung quở (tối thiểu 1 năm) cho đám lâu la thì nghe mấy ông dịch vụ nói là hàng tháng phải xin gia hạn 1 lần.

Như vậy thì phiền phức quá, alo ra ĐSQ thì bận toàn phần, ới bên Tung thì nó bảo đưa CV + ... để nó làm invitation mà chưa biết chắc chắn thế nào. Các bác nào biết thì chỉ giùm em với.

Nhân tiện bác nào tư vấn là qua BJ mua gì hay ạ, lần trước em đi bận tối mặt chỉ kịp đến vạn lý trường thành è phát rồi té. Nhà chuối đang bảo mua cho nó con tì hưu chỉ ăn không ị.

Bác Lúp ơi bác có nhầm nhọt gì không ạ? Em đặt gạch cái topic này để update mấy cái chính sách visa đi Châu Đại Dương và Châu Mỹ kia mà. China láng giềng mình ở bên Châu Á kia, xa nắm... không với tới được =)) :LL
Dưng mà nghe bác hỏi em cũng có tìm hiểu đôi chút. Các trung tâm vẫn nhận làm visa dài hạn (lâu nhất là 6 tháng gia hạn 1 lần) thì phải đấy bác ạ. Em có gọi điện hỏi bà chị người quen thì thấy bảo dễ lắm, phải cái muốn làm càng nhanh + càng dài hạn thì chỉ cần bồi dưỡng con money là okie thui ạ. Visa đi làm thì đương nhiên phải có option của công ty bên TQ mời sang, dưng mà cái này văn phòng cũng lo toàn phần cho mình, khỏi lăn tăn nhăn nheo.
Như bác được tư vấn: Cái 1 tháng gia hạn 1 lần là loại visa rẻ nhất, còn bác muốn xin invitation của các công ty bên ấy thì xin cẩn thận kẻo ăn thịt lừa (NT) (Cái khoản ấy ở TQ còn phát triển hơn bên mình :Dam)
Nếu bác ở HN và cũng muốn nhờ làm thì em có thể giới thiệu 1 vài chỗ uy tín + đảm bảo (có điều hoa hồng phải thỏa thuận nhé bác ;) )
TQ thì em chưa có cái experience nào quá 1 tháng cả, ăn chơi là chính dưng mà chán nhanh lắm (chắc không hợp phong thổ). Lúc đi thì ba-lo to uỵch, mang được gì cứ mang cho cố sang làm quà, đến lúc về thì chỉ đi người không, hành lý gửi ké 1 bà chị buôn hàng về Lạng Sơn. Về đến HN mới biết mình quên, chị ý phải gửi tàu về cho, nhục thế không biết!
Em là em ghét cái ông láng giềng này lắm, các bác khác có ý gì hay ho xin mời share cho bác Babel hộ em nhá :D

Hôm nay tự dưng lang thang ở đâu đọc được cái này, buồn buồn nhớ hồi xửa xừa xưa, lần đầu run run bước vào phòng máy lạnh… thực tập bài phiên dịch đáng giá nhất đời mình. Lúc đầu là sợ cái lão Tây trắng bệch có cặp mắt như mắt nhái bén (ghét thậm tệ!), sau rồi bực mình quá mắng lão ý 1 phát “Mày cố chấp quá!” Mắng xong là hết sợ luôn, cãi cho tới khi lão ý chịu cấp visa mới thôi. Tiền công chỉ là lời cảm ơn suông + 1 bữa cơm bình dân cho cả tháng trời lao đao vất vả (đáng đời cái bệnh “ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng”). Nhưng mà thu được kinh nghiệm quý báu là đối phó với mấy quả xin visa lắm lúc phải liều + lì mới được việc ;)
Vui buồn chuyện xin visa
Nguyễn Trường An Cập nhật : 22/04/2009 16:12
http://www.diendan.org/giot-muc-giot-doi/vui-buon-chhuyen-xin-visa/

Cái này là tin vui. Bây giờ iu mấy em xinh xinh trong ĐSQ Mỹ lắm
Mỹ mở rộng hạn visa cho công dân Việt Nam
Lao Động Điện tử Cập nhật: 2:22 PM, 04/05/2009

(LĐĐT) - Đại sứ quán Mỹ thông báo, từ ngày 22.4.2009, qui định mới đối với những người mang visa có quốc tịch Việt Nam bắt đầu có hiệu lực.
Theo đó, qui định này cho phép mở rộng hạn từ một lần nhập cảnh/ba tháng thành nhiều lần nhập cảnh/12 tháng. Việc mở rộng hạn visa tạo điều kiện cho người mang visa linh hoạt hơn trong việc đi lại quốc tế giữa Mỹ và các nước thứ ba, đồng thời giảm thời gian và chi phí cho việc gia hạn các visa đã hết hạn.
Qui định này cũng tạo điều kiện thuận lợi hơn cho các công dân Việt Nam làm việc cho các công ty của Mỹ và thuỷ thủ Việt Nam trên các chuyến tàu cập cảng Mỹ.
Các đối tượng được áp dụng tại quy định mới này bao gồm công dân Việt Nam thuộc các diện: Ngoại kiều quá cảnh, thuỷ thủ, người lao động tạm thời, đại diện cơ quan thông tin, báo chí, người được điều chuyển giữa các công ty, học sinh phổ thông, người nước ngoài có khả năng xuất chúng, vận động viên thể thao, nghệ sĩ và những người hoạt động trong lĩnh vực giải trí, người nước ngoài làm việc về lĩnh vực tôn giáo.

Còn cái này là dành cho "ai đó" có nick trong www.vuontinhnhan.net nhé =))
Visa đồng giới tính khi có quan hệ với công dân Úc
Loại visa này dành cho đương đơn có quan hệ đồng giới tính với công dân Úc hoặc thường trú nhân Úc.
Yêu cầu cơ bản:
Đương đơn phải chứng minh được:
+ Đương đơn và người bảo lãnh phải trên 18 tuổi; và
+ Đã sống chung với người bảo lãnh ít nhất 12 tháng trước khi nộp đơn; một vài trường hợp được miễn.
+ Đương đơn cũng cần phải thỏa mãn một số yêu cầu khác như sức khỏe và lý lịch tư pháp trước khi được cấp visa.
Visa này chia làm 2 giai đoạn (tạm thời và vĩnh viễn), và đương đơn chỉ cần nộp đơn một lần và đóng phí một lần mà thôi. Trước tiên, đương đơn được cấp visa tạm thời để qua Úc đoàn tụ với người bảo lãnh.
Visa tạm thời có giá trị 2 năm kể từ ngày nộp đơn. Trong 2 năm này, đương đơn đươc đi làm và được hưởng trợ cấp y tế (Medicare).
Sau 2 năm, nếu đương đơn vẫn còn chung sống với người bảo lãnh thì sẽ được cấp visa vĩnh viễn và trở thành thường trú nhân của Úc. Nếu đương đơn không còn sống chung với người bảo lãnh, đương đơn vẫn có thể xin thường trú nếu nằm trong những trường hợp đặc biệt, vd: người phối ngẫu chết, không thể chung sống vì bị khinh thường, bạc đãi hoặc bạo hành v.v…
Lệ phí chính phủ: $1.420 đô Úc
Thời gian xét đơn: khoảng từ 3-6 tháng

Visa UK
Ngoài việc đăng ký xin visa qua mạng thì khi được hẹn phỏng vấn các bạn phải mang theo cả bản dịch (không cần công chứng) của Chứng Minh Thư, hộ khẩu và giấy tờ khác nếu có/cần (như đăng ký kinh doanh, giấy sở hữu nhà đất..) sang tiếng Anh do tất cả hồ sơ xin visa tại ĐSQ Anh tại HN sẽ được chuyển sang Bangkok.

Visa UK
Ngoài việc đăng ký xin visa qua mạng thì khi được hẹn phỏng vấn các bạn phải mang theo cả bản dịch (không cần công chứng) của Chứng Minh Thư, hộ khẩu và giấy tờ khác nếu có/cần (như đăng ký kinh doanh, giấy sở hữu nhà đất..) sang tiếng Anh do tất cả hồ sơ xin visa tại ĐSQ Anh tại HN sẽ được chuyển sang Bangkok.

Chính xác, cái này áp dụng cho visa đoàn tụ sang Anh lâu rồi, gần đây mới mở rộng thêm sang visa phổ thông, còn vụ dịch thì em có thấy nó miễn cho mình bao giờ đâu? Hồ sơ mình cũng có thể gửi trực tiếp sang Bangkok trước, sau đó nếu có yêu cầu phỏng vấn thì mới phải đặt lịch + đến ĐSQ Anh 31 Hai Bà Trưng tham gia phỏng vấn ạ. Cũng giống Úc chơi trò nộp visa 2 cửa tại 8 Đào Tấn và IOM-Horison vậy. Đi đường vòng thì lích kích hơn nhưng mà an toàn + được check hồ sơ giùm miễn phí ;)
Visa người Việt vào Anh sẽ do ĐSQ Anh tại Bangkok cấp
21:06' 16/02/2009 (GMT+7)
- Cục lãnh sự, Bộ Ngoại giao cho hay, kể từ ngày 2/3 tới, thị thực (visa) cho các đối tượng mang hộ chiếu phổ thông tới Vương quốc Anh sẽ do Đại sứ quán Anh tại Thái Lan xem xét cấp.

Từ 2/3, đối tượng mang hộ chiếu phổ thông xin thị thực tới Anh sẽ do Đại sứ quán Anh tại Thái Lan xem xét cấp.

Thay vì nhận hồ sơ và xem xét cấp thị thực trực tiếp cho đối tượng mang loại hộ chiếu phổ thông như trước đây, Đại sứ quán Anh tại Hà Nội sẽ chỉ nhận hồ sơ và chuyển tới Đại sứ quán Anh tại Thái Lan để xem xét cấp.

Người xin visa sẽ khai đơn, đặt lịch hẹn trên mạng Internet và trực tiếp đến Đại sứ quán Anh tại Hà Nội nộp đơn, lệ phí và lấy dấu vân tay (trừ những đối tượng được miễn theo qui chế riêng). Tiếp đó, Đại sứ quán Anh tại Hà Nội nhận hồ sơ và thực hiện phỏng vấn.

Hồ sơ sau đó được chuyển đến Đại sứ quán Anh tại Thái Lan để xem xét cấp thị thực. Kết quả sẽ được trả tại Đại sứ quán Anh tại Hà Nội. Cục Lãnh sự cũng cho hay thời gian cần thiết để cấp thị thực vào Anh là 2 tuần.

Theo quy định, người xin thị thực sẽ truy cập vào địa chỉ visa4uk.fco.gov.uk để làm các thủ tục khai báo. Đại sứ quán Anh cho biết thông thường sẽ mất khoảng 20 phút cho việc điền bản khai xin thị thực trên mạng.

Người xin thị thực sẽ phải tự mình điền đơn vì phải đánh dấu vào những câu hỏi về những phủ nhận mang tính pháp lý. Với hình thức xin cấp thị thực qua mạng, Đại sứ quán Anh không còn phục vụ theo hình thức trước đây là ai đến trước được phục vụ trước.

Linh Thư

Nguồn: http://vietnamnet.vn/chinhtri/2009/02/829231/
Thanks bác Hasapa nhiều :L

Chính xác, cái này áp dụng cho visa đoàn tụ sang Anh lâu rồi, gần đây mới mở rộng thêm sang visa phổ thông, còn vụ dịch thì em có thấy nó miễn cho mình bao giờ đâu?
Nguồn: http://vietnamnet.vn/chinhtri/2009/02/829231/
Thanks bác Hasapa nhiều :L

Ơ, trước mình làm có bao giờ phải dịch đâu nhỉ, visa của mình 5 năm (cũng làm cách đây 4 năm rồi, ko thấy phải dịch, trước đó năm nào mình cũng làm visa 6 tháng cũng không phải dịch.
Tính ra, giờ xin visa vào Anh mất nhiều thời gian quá, trước sáng đến nộp chiều lấy luôn, chẹp.

Ơ, trước mình làm có bao giờ phải dịch đâu nhỉ, visa của mình 5 năm (cũng làm cách đây 4 năm rồi, ko thấy phải dịch, trước đó năm nào mình cũng làm visa 6 tháng cũng không phải dịch.
Tính ra, giờ xin visa vào Anh mất nhiều thời gian quá, trước sáng đến nộp chiều lấy luôn, chẹp.

Ủa không phải dịch ạ? 4 năm trước em làm thêm cho văn phòng tư vấn du học, thấy bảo cái gì cũng phải dịch, nhất là học bạ + bảng điểm + bằng + CV (4 thứ không thể thiếu và không thể không dịch).
Em thấy bảo bây giờ xin visa đi Trung quốc là nhanh nhất (mà mình có khi chẳng cần xin nhỉ? ;) ), còn lâu nhất là Canada, phải apply trước cả tháng là ít.
Không biết cái visa Schegen thì thế nào nhỉ? Em search trên mạng thấy vẫn mông lung lắm, chả lẽ lại ra agent? :(( :(( :((

Ủa không phải dịch ạ? 4 năm trước em làm thêm cho văn phòng tư vấn du học, thấy bảo cái gì cũng phải dịch, nhất là học bạ + bảng điểm + bằng + CV (4 thứ không thể thiếu và không thể không dịch).
Em thấy bảo bây giờ xin visa đi Trung quốc là nhanh nhất (mà mình có khi chẳng cần xin nhỉ? ;) ), còn lâu nhất là Canada, phải apply trước cả tháng là ít.
Không biết cái visa Schegen thì thế nào nhỉ? Em search trên mạng thấy vẫn mông lung lắm, chả lẽ lại ra agent? :(( :(( :((
Quả đi học thì phức tạp thôi chứ cách đây 3 năm mình làm visa đi Đan Mạch đi chơi thì cũng dễ lắm, nộp hồ sơ theo quy định với 1 cái giấy mời là xong, trên giấy tờ thì nói 21 ngày mới được lấy, nhưng mình trình bày là cần nhanh để làm visa đi Ailen nữa thì họ làm cho 4 ngày xong luôn, không phải trả thêm phí gì, cũng không phải qua dịch vụ.
Chắc càng ngày càng dễ hơn thôi mà!

Ui em lại linh tinh tranh thủ bình loạn Visa châu Âu rùi. Bây giờ là tin mới cho lao động tại Úc (chính thức chứ không phải đi chui dạng du học/ thăm thân rùi register part-time job đâu nhá) ;)
Chương trình Visa 457 ở Úc: Nhiều thay đổi có lợi cho người lao động
Từ tháng 7-2009, lao động VN sang Úc sẽ được tăng 4,1% lương tối thiểuChính phủ Úc vừa thông báo thay đổi một số quy định trong chương trình visa 457 - loại visa dành cho lao động nước ngoài làm việc có thời hạn. Theo đó, có một số thay đổi đáng chú ý dưới đây:

1- Tăng 4,1% mức lương tối thiểu (MSL) cho những lao động xin cấp mới hoặc đang có visa 457 từ ngày 1-7-2009 so với tổng thu nhập năm trước của lao động thuộc tất cả các nhóm ngành.

2 - Bắt đầu từ giữa tháng 9-2009, sẽ áp dụng MSL của thị trường cho tất cả các lao động xin mới hoặc đã có visa 457 để bảo đảm lao động nước ngoài không bị bóc lột.

3- Trình độ ngoại ngữ tối thiểu từ IELTS 4.5 tăng lên 5.0 đối với các đương đơn xin visa 457 thuộc nhóm có tay nghề và bếp trưởng.

4- Ban hành quy định đối với những chủ lao động muốn tham gia chương trình visa 457 phải có hoạt động tích cực hoặc chứng minh sự cố gắng trong việc tuyển dụng lao động ở địa phương và không phân biệt đối xử khi tuyển dụng.

5- Triển khai chương trình đào tạo chuẩn để bảo đảm chủ lao động sẽ thực hiện cam kết huấn luyện lao động ở địa phương.

6- Việc gia hạn hợp đồng lao động cho người lao động áp dụng trong trường hợp chủ lao động tham gia chương trình visa 457 đáp ứng được các quy định trong việc đào tạo và tuyển dụng ở địa phương.

Theo đánh giá của các doanh nghiệp XKLĐ, các thay đổi giúp quyền lợi của người lao động nước ngoài vào Úc làm việc theo chương trình visa 457 được nâng cao hơn, được đối xử công bằng hơn. Tuy nhiên, trở ngại là yêu cầu về trình độ ngoại ngữ sẽ khắt khe hơn, trong khi đây là hạn chế của lao động VN.
Nguồn: www.nld.com.vn
From: Nguyễn Duy, update Thứ bảy 25/04/2009, 00.42GMT+7
Anh em nhà mình ai chán kiếm tiền ở VN thì apply sang Úc đê (NT) (c)

Chào các bác. Em có kế hoạch đi Úc ngày 15 - 22/5/2011. Mặc dù chưa xin được visa nhưng thấy vé rẻ nên nhắm mắt mua hôm nay. Giờ mới ngồi ngâm cứu thủ tục visa đi Úc đây ạ. Em có 1 số thắc mắc, xin các bác cho em ít kinh nghiệm.

1. CV có xác nhận của local authority - Đây có phải là cái bản sơ yếu lý lịch bằng tiếng Việt mua trong bộ hồ sơ bình thường rùi điền đầy đủ thông tin, lấy dấu xác nhận của phường không?
2. Em có con nhỏ dưới 2 tuổi đi cùng nhưng lại dùng hộ chiếu riêng. Bố mẹ đều đi cùng. Không biết có cần thư nói là đống ý cho con đi du lịch không? Nếu cần thì họ lại bảo là thư đó phải có xác nhận chữ ký của local authority, em không biết ra phường họ có dịch vụ xác nhận chữ ký không?
3. Nếu là 1 gia đình gồm bố mẹ vợ, vợ chồng và con gái nhỏ đi cùng, nộp hồ sơ cùng thì 1 người chứng minh tài chính (số tiền đủ cho 5 người đi) và có letter nói là họ sẽ trả cho chuyến đi này thì có ok không hay em nên tách sổ tiết kiệm?
4. Về chứng minh tài chính ngoài tiền mặt ra họ còn yêu cầu chứng minh bất động sản, tài sản đang sở hữu. Liệu những giấy tờ đó có cần thiết công chứng không?

Các bác nào có kinh nghiệm xin visa gần đây giúp em với.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,950
Latest member
tentacoin11
Back