What's new

Chờ gió lên đưa thuyền về...Sông Mã offroad

Một chuyến đi, dù gần hay xa thì cũng sẽ để lại trong lòng mỗi con người chúng ta những cảm xúc riêng, sự cảm nhận hay là sự sẻ chia? Cảm xúc mỗi người mỗi khác, có thể chỉ là một cái gì đó rất riêng, riêng trong cách nhìn, cách cảm nhận, cách rung động của lòng người theo từng nhịp bánh xe đều quay…

Chờ gió lên đưa thuyền về ... ớ xuôi.
Đôi bờ sông Mã lá hoa khoe màu.
...
Ta chào sông Mã kiên cường đời đời
Chào cô dân quân giữ quê nhà...
Cho thuyền ta mãi lướt trên nước sông.
Trời thu trong xanh...

https://www.phuot.vn/threads/54103 - Chào sông Mã anh hùng (topic kêu gọi bạn đồng hành) là một suy nghĩ, một cách cảm của gã, khác với những nhà nhơ, hay nhà văn, nhạc sĩ nhưng dẫu sao thì nó là đẹp, là niềm vui của ta, lời bài hát Chào sông Mã anh hùng (tác giả Xuân Giao) đã khiến gã muốn tìm đến, muốn lên đường...giờ khi viết những dòng này, gửi gắm tình cảm của một lữ khách, đêm khuya chân bước trên con đường offroad 4G - sông Mã lên Điện Biên Đông…mà lòng không khỏi bồi hồi…
Rất cám ơn, cám ơn những người bạn, đã không ngại, không quản đêm hôm mịt mùng, hiểm nguy đồng hành cùng tôi, đến một nơi mà với các bạn là lần đầu, rất cám ơn các bạn.
Trân trọng.

Re: Các thành viên chuyến đi...Sông Mã offroad

3. Thành viên mang theo niềm đam mê, cháy bỏng vào "Sông Mã" trên lưng con ngữa chiến của mình, đã theo anh lăn lộn vùng trời Tây Bắc - Y Tý ngày ấy...

Mà nay...

4. Thành viên hậu cần chu đáo lo mọi thứ cần thiết cho chuyến đi...(vì yêu cầu của riêng cá nhân là không lộ mặt nên...) các bác nhìn hình tự đoán xem...

5. Kẻ cầm đầu, lên cái cung này thì xin phép các bà kon để em lựa được tấm hình đẹp nhứt rùi khoe... :D

Re: Lịch trình và hành trình...Sông Mã offroad

Con người tham gia chuyến đi là thế, còn lịch trình, hành trình ra sao? Có mấy ai ngờ được là sẽ phải thay đổi, có mấy khi như dự định đâu? Gặp chuyện bất thường thì bể cung, ép cung, hoãn cung như bình thường...nhưng cũng vì cái quyết tâm của gã muốn vào sông Mã lên Điện Biên Đông cho bằng được, được trải nghiệm thêm hơn về những điều nhỏ bé trong hành trình...gã đi...

Lịch trình post vậy nhưng hành trình thì khác:
Ngày 1 (18/9/2012): 6h sáng xuất phát đi Yên Bái đến Nghĩa Lộ tới Mù Cang Chải
+ Ngắm lúa Nghĩa Lộ.
+ Thăm, chơi nông trường chè Suối Giàng ~ 20 km (đi vào và quay ra).
+ Vào Bản Hốc ~ 20 km (đi vào và quay ra, có thể đi hoặc không, cái này tùy vào thời gian cũng như cách các bạn chạy xe).
+ Trên đường tới Mù Cang Chải, ngắm lúa dọc đường...
Tổng cung đường ~ 320 km;
Ngày này ăn, ngủ tại Mù Cang Chải.

Ngày 2 (19/9/2012): Mù Cang Chải lên Than Uyên rẽ trái đi Sơn La
theo tuyến đường: Mù Cang Chải - Than Uyên - Hua Tát - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La.
+ Ngắm lúa Mù Cang Chải tại các nơi như Chế Cu Nha, La Pán Tẩn...
+ Ngắm lúa quãng đường từ Mù Cang Chải lên Than Uyên.
+ Ngắm những ngọn gió đông Hua Tát...
+ Đổ đèo Pha Đin đoạn Tuần Giáo về Sơn La theo QL6 (cũ).
+ Ngắm rừng táo mèo chín đỏ bên đèo Pha Đin
Tổng cung đường ~ 270 km;
Ngày này ăn, ngủ tại Sơn La (tại rừng táo mèo chín đỏ).

Ngày 3 (20/9/2012): Sơn La vào Sông Mã lên Điện Biên Đông tới Điện Biên Phủ.
+ Thăm chơi nhà tù Sơn La, cây đào Tô Hiệu…
+ Chạy cung đường offroad 4G – tt. Sông Mã, dọc theo Sông Mã lên Điện Biên Đông, theo đường từ Sông Mã lên Chiềng En...
+ Thăm chơi Điện Biên Phủ, thăm bác Giáp.
Tổng cung đường ~ 250 km;
Ngày này ăn, ngủ tại Điện Biên Phủ.

Ngày 4 (21/9/2012): Điện Biên Phủ về Tuần Giáo xuống Sơn La vể Mộc Châu theo tuyến đường: Điện Biên Phủ - tt. Mường Ẳng - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La - Mộc Châu.
+ Đổ đèo Pha Đin đoạn qua Tuần Giáo theo QL6 (mới).
+ Ngắm lại rừng táo mèo chín đỏ bên đèo Pha Đin.
+ Ngắm cảnh quãng về Mộc Châu.
Tổng cung đường ~ 290 km.
Ngày này ăn, ngủ tại Mộc Châu.

Ngày 5 (22/9/2012): Mộc Châu đi về nhà, là đi về nhà.
+...

Hành trình gã đi:
Ngày 1 (18/9/2012): 6h30' sáng xuất phát đi Yên Bái đến Nghĩa Lộ tới Mù Cang Chải

+ Ngắm lúa Nghĩa Lộ (đã, đang và sẽ gặt hết...)
+ Vào chơi nông trường chè Suối Giàng ~ 20 km (đi vào và quay ra, chỉ có duy mình chủ thớt và ôm đu bám vào...)
+ Trên đường tới Mù Cang Chải, ngắm lúa dọc đường (Lìm Mông, Khau Phạ)...nhưng do điều kiện thời tiết không ủng hộ, mưa liên tục nên không thể chụp nổi bức hình...Kỷ niệm đáng nhớ: leo đèo Khau Phạ trong sương mùa, tầm nhìn xa 1m, trên đèo Khau Phạ vẫn 3 chỗ lở đang dọn...20h tối có mặt tại Mù Cang...

Ngày 2 (19/9/2012): Mù Cang Chải lên Than Uyên trong mưa rẽ trái đi Sơn La theo tuyến đường: Mù Cang Chải - Than Uyên - Hua Tát - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La.

+ Ngắm lúa Mù Cang Chải tại các nơi như Chế Cu Nha, La Pán Tẩn...do mưa ngay từ sớm nên mục đích này đã không thực hiện được...nhưng điều bù lại còn đẹp, hùng vĩ hơn rất nhiều...ngắm thủy điện Bản Chát, mây vờn núi trước khi qua cầu Pá Uôn...
+ Ngắm lúa quãng đường từ Mù Cang Chải lên Than Uyên...chỉ ngắm vì trời mưa, ảnh ọt rất ít...
+ Ngắm những ngọn gió đông Hua Tát...Qua Hua Tát lúc nào không hay vì rằng trời nó mưa...
+ Đổ đèo Pha Đin đoạn Tuần Giáo về Sơn La theo QL6 (cũ)...thực hiện được như mong muốn.
+ Ngắm rừng táo mèo chín đỏ bên đèo Pha Đin...trời tối không ngắm được.

Ngày 3 (20/9/2012): Sơn La vào Sông Mã lên Điện Biên Đông...

+ Thăm chơi nhà tù Sơn La, cây đào Tô Hiệu…Đã nhìn và ngắm hết.
+ Chạy cung đường offroad 4G – tt. Sông Mã, dọc theo Sông Mã lên Điện Biên Đông, theo đường từ Sông Mã lên Chiềng En...Vật vã thật sự, quá 12h đêm, mới nhìn thấy cái biển Điện Biên Đông kính chào quý khách, trước đó phải vượt qua quãng đường 55 km offroad, 3 điểm sạt núi mà con đường chênh vênh bên mép vực, đi vào lúc đêm tối, vượt qua 1 con suối mà có lẽ bác nào đó đã từng qua vào những năm 2007, qua 1 cây cầu bắc chênh vênh giữa 2 bờ, bởi những thân cây tre...mà buổi sáng nếu nhìn, chưa chắc các bạn dám nghĩ mình sẽ qua...

Ngày 4 (21/9/2012): Điện Biên Đông ra Điện Biên Phủ về Tuần Giáo xuống Sơn La rời Mộc Châu về Hà Nộiđích đến là ... theo tuyến đường: Điện Biên Phủ - tt. Mường Ẳng - ngã 3 Tuần Giáo - Sơn La - Mộc Châu - Hà Nội...cái đích của gã...

+ Điện Biên Đông vẫn dọc theo Sông Mã tới Điện Biên Phủ...
+ Qua đèo Pha Đin đoạn qua Tuần Giáo theo QL6 (mới), 10h đêm đi qua đây, do bạn chủ thớt mắc chút công việc riêng nên đã quyết định chạy xuyên đêm về tới HN lúc 10h45' sáng và rời HN ngay sau đó để tới cái đích riêng của gã vào lúc 12h15' ...

Các bạn đồng hành hãy cùng mình viết hồi ức theo thứ tự các ngày đã đi nhé, cảm xúc hãy cứ để dồn nén rồi cho tuôn trào...
Trân trọng.

Trước khi chuyến đi được kể lại bằng giọng cảm xúc của các thành viên trên từng quãng, từng ngày qua...xin phép được giới thiệu qua các thành viên đã làm nên chuyến đi tuyệt vời này...

1. Thành viên "tình yêu mang theo" trong hành trình...

...
Thành viên Tình yêu mang theo có cái mũ mới nhé!!Không biết phải hiệu Snell không? Nhưng mình cũng làm quả Indes bác Huynx ợ :).

Bác demo cái hình nào xem cho đỡ thèm đi, thấy bác giới thiệu mà khoái quá. ^^
Bác muốn xem ảnh về đường đi ạ? Vâng, có 1 tấm demo trước cho bác và các bà kon xem, để biết em không nói láo...hị hị:

Vật vã thật sự, quá 12h đêm, mới nhìn thấy cái biển Điện Biên Đông kính chào quý khách, trước đó phải vượt qua quãng đường 55 km offroad, 3 điểm sạt núi mà con đường chênh vênh bên mép vực, đi vào lúc đêm tối, vượt qua 1 con suối mà có lẽ bác nào đó đã từng qua vào những năm 2007, qua 1 cây cầu bắc chênh vênh giữa 2 bờ, bởi những thân cây tre...mà buổi sáng nếu nhìn, chưa chắc các bạn dám nghĩ mình sẽ qua...

Con đường có những đoạn như thế và còn hơn thế...còn các loạt ảnh đẹp, em sẽ từ từ up theo từng ngày các bác ạ, nên các bác có coi đừng sốt vội nhé...

Xin phép được gửi đến các bạn đồng hành cùng tôi, những bác đang coi topic này...những bức hình mây vờn núi trước khi qua cầu Pá Uôn... để lấy khí thế trước khi bắt đầu những dòng hồi ức theo từng ngày đầu tiên...

Không biết có phải ngày mưa không? Nhưng mây lên bên núi rất đẹp, bên dưới là mặt nước, lưng chừng là những thảm lúa nương, cao hơn kia là núi đá và mây...

Last edited:
Hì! anh tưởng mô tả đầu tiên là sự cố phạm luật GT ngày đầu khi thấy đường đẹp chứ.=))......... Hóa ra ngày đầu phcos được ảnh phong cảnh đẹp thật.

@Giantia: Hì hì, vì em mải đuổi theo cảnh nên mát tay ga chạy quá thôi chớ, mà mình đi sai luật thì mình nhận phạt thôi anh, rồi lên đường cho kịp...nếu hum đó em mà không lên đường để đón cảnh, chắc 1 năm sau hay lâu hơn nữa, không thấy cảnh mây bay đó mất...
Chuyến đi đã thành công tốt đẹp, nhưng vẫn thấy hơi tiếc vì anh không theo, cảnh đẹp trong cả chuyến hành trình anh ạ, còn cái chuyện phạm luật GT, em sẽ từ từ viết... :D

Thành viên Tình yêu mang theo có cái mũ mới nhé!!Không biết phải hiệu Snell không? Nhưng mình cũng làm quả Indes bác Huynx ợ :).

Của anh là Index (sắm từ đợt đi Mẫu Sơn rồi) còn Snell là Thành tậu của Toàn. Nhờ nó mà anh em đi nhàn nhã hơn hẳn dù trời có mưa to, gió lớn, nắng bụi...

Oạch, khiếp quá, mấy anh em cứ vào khoe mũ mão...nhưng có thấy bác nào đội đi ngủ đâu, trừ Thành hum nằm khách sạn ngàn sao trước khi vào thăm tháp Mường Luân thôi...:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,092
Latest member
duocthuanhoa2024
Back