What's new

[Chia sẻ] Chợ Nổi Ngã Năm, Sóc Trăng, xe buýt siêu rẻ đi Cần Thơ, Cà Mau, Vĩnh Tường, Vị Thanh,

Chợ Nổi Ngã Năm, Sóc Trăng, xe buýt siêu rẻ đi Cần Thơ, Cà Mau, Vĩnh Tường, Vị Thanh,

Chợ nổi Ngã Năm, tỉnh Sóc Trăng. Giao điểm của 5 con sông đi 5 ngả: Cà Mau, Vĩnh Quới, Long Mỹ, Thạnh Trị, Phụng Hiệp.Ghe tàu từ các nơi đến đây để mua bán, trao đổi đủ loại hàng hoá. Ðây là một trong những chợ nổi có từ lâu và nhộn nhịp nhất ở vùng đồng bằng sông Cửu Long.Ngã Năm là một trong những huyện thuộc vùng kinh tế trọng điểm của tỉnh, vốn có đường giao thông tương đối đồng bộ bao gồm Quản lộ Phụng Hiệp nối liền Quốc lộ 60 với đường Hồ Chí Minh rộng khắp cả nước. Ngoài ra, Ngã Năm còn có đường thủy nối liền các địa phương và các vùng lân cận (Bạc Liêu, Cà Mau, Hậu Giang) với 5 nhánh sông tụ hội thành Chợ Nổi nhộn nhịp, đông vui, mộc mạc dân dã.

Lúc đầu do đọc của một bác trên này em xin trích nguyên văn, nhưng so sơ suất em mất link của phuot xin mạn phép bác em đăng lại cho cả nhà đọc vì đọc xong thì em đi luôn.
" Cách trung tâm thành phố Sóc Trăng khoảng 60km, chợ nổi Ngã Năm là một trong những nơi đậm nét văn hóa vùng sông nước Nam bộ.
Là tên gọi của khu chợ nổi tiếng ở thị trấn Ngã Năm, tỉnh Sóc Trăng, nằm ở vị trí giao nhau của năm con sông: Cà Mau, Vĩnh Quới, Long Mỹ, Thạnh Trị và Phụng Hiệp. Đây là chợ nổi khá lâu đời và cũng nhộn nhịp nhất đồng bằng sông Cửu Long.

Khác với những khu chợ nổi khác, chợ Ngã Năm bắt đầu họp từ lúc 3h sáng, đến 5h thì chợ đông đúc hơn nhưng 8h phiên chợ bắt đầu tan. Từ xa xa du khách sẽ thấy những cây bẹo treo lủng lẳng hàng hóa như cải bắp, khoai tây, cà chua, hành, tỏi, ớt…
Có thể nói chợ nổi Ngã Năm có hầu hết sản vật của đồng bằng sông Cửu Long từ các loại gạo nổi tiếng của vựa lúa miền Tây đến các loại rau củ quả của miệt vườn Nam Bộ đến tôm, cua, cá sản vật đặc trưng của vùng sông nước. Chợ đông vui với những lời mời gọi của các bạn ghe, những hàng quán bồng bềnh di động như cháo, hủ tiếu, bún cá, cà phê…phục vụ nhu cầu cho du khách tham quan thưởng thức.

Chợ nổi Ngã Năm vẫn còn mang nét nông thôn bình dị hấp dẫn, vẫn giữ được cái hồn đặc trưng của chợ nổi miền Tây trong những chiếc áo bà ba, những điệu hát ngọt ngào của ca cổ miền Tây, những câu nói thân thương đậm chất Nam Bộ.
Tên gọi Ngã Năm xuất hiện khi người Pháp đào kênh quản lộ Phụng Hiệp. Nhiều người bắt đầu tụ họp về đây để giao thương, dần dần trở thành nơi buôn bán đặc thù của dân Nam bộ.
Chợ là điểm giao của năm con sông theo các ngả, gồm Cà Mau lên, Vĩnh Quới vào, Long Mỹ, Thanh Trị qua và Phụng Hiệp xuống. Đây là một trong những chợ nổi lâu đời, nhộn nhịp nhất đồng bằng sông Cửu Long.

Như em đã nói ở trên. em không chọn Cái Răng hay Cần Thơ để khám phá mà em tìm đến một chợ nổi còn khá nguyên nét hoang sơ bình dị của một chợ nổi đặc trưng vùng miền Tây Nam bộ. Sáng hôm sau em dậy sớm để đi chợ nổi. Vì chợ nổi họp từ lúc 3h sáng nên em có dậy mà ra cũng không thể chụp được vì trời tối mà em lại không mang chân máy theo. Đành thôi 5h dậy vậy.
Đúng 5h sáng em dậy, lọ mọ ra chợ chơi, lúc này trời vẫn nhá nhem tối nên em đi dạo là chính. Em ăn sáng ngay tại chợ nổi luôn 15k một tô bún 7k ly cà fê sữa đá. Trời bắt đầu sáng em thuê một chiéc thuyền chèo đi thăm chợ 50k một chuyến đi đến bao giờ chán thì thôi."

*** Từ Sài Gòn các bác đi xe khách về Chợ Nổi Ngã Năm 6 h đi thì 12h đêm tới. Ngủ nhà nghỉ 100k máy lạnh wifi, sáng sớm hôm sau ra xem chợ từ lúc 5 6 h sáng.

*** Từ Cà Mau các bác đi xe buýt Cà Mau Ngã năm hết 36.000 đ , sau khoảng hơn 1,5 tiếng thôi, xe chạy nhanh, đường vắng và đi đường cũ hơi xóc, nhưng bù lại, được ngắm cảnh sinh hoạt thật sự của người dân Nam Bộ. Xe liên tục có tại Bến xe Cà Mau, cứ 20 phút có 1 chuyến đến trước 17h 30 là hết xe

*** Từ Cần Thơ các bác đi xe khách về Chợ Nổi Ngã Năm, xe chỉ tới đến chợ vào lúc 5 6 h sáng, đến, 7 , 8 h sáng là hết xe quay ra Cần Thơ từ Chợ Nổi Ngã Năm

*** Từ Vị Thanh, Hậu Giang có xe buýt sang Chợ Nổi Ngã Năm, giá vé chặng dài nhất 12k. đến 26 k là đi Cần Thơ
Đây là giá vé cho ngày 5.3.2016
*** Khách sạn tại đây rất rẻ, có khoảng hơn chục cái giá khoảng 100k có máy lạnh và wifi
*** Thuyền sang ngang các dòng sông thuê chèo 1 người = 1000 đ
*** Thuyền chở đi lang thang 5 dòng sông ngắm chợ 20.000 đ đi thoải mái bao giờ chán thì lên
Cà phê đen và cà phê sữa 2 ly mỗi ly 5000 đ Đây là giá cho ngày 5.3.2016

Lát em viết tiếp nhé vì em có số thuê xe máy ở Đất Mũi, ở Cà Mau, xe ô tô ra thẳng Đất Mũi rồi ạ

Re: Chợ Nổi Ngã Năm, Sóc Trăng, xe buýt siêu rẻ đi Cần Thơ, Cà Mau, Vĩnh Tường, Vị Th

Chủ top cho em tham khảo cung SG- Cà Mau- Nam Du (kiên giang ) -Cần thơ đi 1 tuần thì nên xuất phát lịch trình thế nào thì hợp lý, e ở HN sang tháng vào đó 1 tuần định đi mấy chỗ đó ạ

Re: Chợ Nổi Ngã Năm, Sóc Trăng, xe buýt siêu rẻ đi Cần Thơ, Cà Mau, Vĩnh Tường, Vị Th

bạn ơi, up tiếp cho mình xin thông tin đi từ TP. Cà mau ra thẳng đất mũi đi. Có mấy bạn nói đi đường bộ mới chỉ chạy đc xe máy thôi??? vậy là ko thuê đc xe ô tô đi tới đấy sao?

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back