What's new

[Tổng hợp] Chùa đất Việt

Trên đỉnh núi Lạn Kha đang xây Đại Phật Thành, là bản phóng to của pho tượng đá đời Lý, sẽ cao 27m. Bản phóng to này cũng được làm bằng đá, do đó bon chen danh hiệu "Pho tượng Phật bằng đá to nhất Việt Nam", để sánh với các pho tượng Phật rất to ở Nha Trang, Bà Nà, Đà Lạt,... nhưng là bằng xi măng cốt thép, còn đây bằng đá.

Tượng bằng đá, nhưng phần bệ vẫn phải là xi măng cốt thép. Phần bệ tượng cũng làm giống bệ tượng nguyên bản, ốp đá ra bên ngoài. Đường từ chùa Phật Tích lên còn khó đi, chứ đường bên kia núi đi xuống khu chùa Tấm thì làm to rộng hơn, cũng là đường vận chuyển vật liệu lên xây.

Tượng đang xây dựng đến phần đài sen

picture.php

Last edited:
Trong gầm bệ tượng còn ngổn ngang

picture.php

Có một phiên bản của pho tượng gốc làm bằng thạch cao, trên đó có các đường kẻ ngang dọc và chi chít con số để người thợ tính toán các khối đá lắp ghép lên tượng. Thế nhưng tượng này cũng đầy tiền lẻ !

picture.php

Khuôn mặt cũng được chia vẽ...
(Cá nhân tôi thấy khuôn mặt này đẹp hơn nhiều khuôn mặt tượng Phật ngọc)

picture.php

Last edited:
Thật cảm ơn bác Chitto đã có sự quan tâm đến thành viên mới như em.

Em có check tìm chương trình ngày 22 (ngày chia tay Phật Ngọc) của chùa Phật Tích nhưng không mấy chi tiết.

Các thông tin kèm ảnh minh họa của bác đã làm em tăng thêm quyết tâm rằng ngày mai em sẽ quay lại nơi đây.

Mong là ngày mai thời tiết sẽ sáng sủa hơn tấm ảnh mây vần vũ trên của bác :)

(Đã điều chỉnh theo góp ý của bạn Zanghoang. Sẽ tổng hợp thêm thông tin để xây dựng topic vào thời gian tới)

Last edited:
Đỉnh núi Lạn Kha - Chùa Phật Tích

Lại nói về bức ảnh này của bạn MH: đỉnh núi Lạn Kha bằng phẳng kéo khá dài, từ đây sẽ hình thành nên một tổ hợp mà tâm điểm là Đại Phật thành.

Tít xa phía các bụi cây là khu đá Mào Phượng, hay còn gọi là Bàn cờ tiên, với truyền thuyết tiên xuống đây vui chơi. Trong các truyền thuyết về Tiên, có lẽ nổi tiếng nhất là truyện Từ Thức.

Tri huyện Từ Thức trong hội chùa ở Tiên Du, gặp một người con gái đẹp lỡ tay làm gẫy cành hoa mẫu đơn trong vườn mẫu đơn trên đỉnh núi, bị nhà chùa bắt đền mà không có tiền trả (của nhà chùa mất một đền mười, của nhà Phật mất một đền trăm). Từ Thức đã cởi áo đền cho người con gái ấy. Về sau cưỡi thuyền ra cửa Thần Phù tìm được động tiên, gặp nàng Giáng Hương chính là người con gái khi xưa, kết duyên vợ chồng. Sau một năm Từ Thức đòi về thăm quê, thì ở trần gian đã hơn trăm năm.

Người vùng Phật Tích cho rằng nơi mà Từ Thức gặp Giáng Hương chính là đỉnh núi này. Ngoài ra núi Lạn Kha có nghĩa là Rìu mục, cũng vì chuyện người tiều phu xem hai vị tiên đánh cờ, lúc tàn cuộc nhìn lại thì cán rìu đã mục từ khi nào, trăm năm đã trôi qua. Do đó nơi này được cho là cõi tiên.

Từ phía đó đến chân tượng Phật còn có khu nghĩa địa của người dân đem lên núi chôn. Do đó nơi đây có kế hoạch xây dừng thành tổ hợp Tiên - Người - Phật, con đường nối cõi Tiên (đã thoát tục nhưng chưa thoát luân hồi) qua cõi Người để đến cõi Phật. Và sẽ tạo dựng khu vườn hoa mẫu đơn để nhớ chuyện Từ Thức năm xưa.

(Không biết hoa mẫu đơn thực không, hay lại hoa đơn? Vì mẫu đơn không thấy mấy)

(Đã điều chỉnh theo góp ý của bạn Zanghoang. Sẽ tổng hợp thêm thông tin để xây dựng topic vào thời gian tới)

Last edited:
em có đề nghị nhỏ là các bác để bác chítto tiếp tục câu chuyện về các ngôi chùa di sản của đời Lý cho liền mạch ợ, bác nào có gì góp vui thì góp đúng chủ đề cho nó đỡ loãng ợ

em vô phép, các bác đại xá ợ

Hic hic, các ngôi chùa di sản của đời Lý, bác Chitto như chưa có hồi kết.

Sorry các bác. Mới vào diễn đàn thấy topic này hấp dẫn quá nên chưa để ý nhiều, em sẽ rút kinh nghiệm ngay.

Nhờ bác mod xóa dùm các bài viết chưa phù hợp. Mong bác Chitto tiếp tục.

Bác Chitto đổi tên topic thấy gần gũi đến lạ.

Sẽ gắng chung tay cùng bác và anh em "Thỉnh thoảng vào đây viết tí, về mấy cái Phượt tín ngưỡng, phượt văn hóa cổ."

Last edited by a moderator:
Đọc đi đọc lại 23 trang đầu tiên của bác thanx mỏi cả tay đồng thời em tẩu hỏa rồi. Bác viết về cái truyền thuyết thành phật gì gì mà bác bảo nguyên gốc của khơme chưa để em đọc với :D đợt em đi Bạc Liêu vừa rồi vào cái chùa mà xung quanh trên tường đều vẽ tranh em đoán đoán là tích gì đó nhưng ko hiểu chỉ thấy đẹp :D Bác viết đi để bác nào đấy chụp từng bức tranh làm minh họa cho bác :L

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back