What's new

[Hỏi đáp] chuẩn bị cuối năm nay đi xuyên việt chặng sài gòn-quảng ninhi thì cần chuẩn bị gì ???

Rồng con_cp

Tổ bán báo xa mẹ
Chuẩn bị cuối năm nay đi xuyên việt chặng Sài Gòn-Quảng Ninh thì cần chuẩn bị gì ???

Chào các chú, các anh...
Cháu cũng mới tham gia diễn đàn phượt thôi...nhưng máu me thì có sẵn từ khi lọt lòng mẹ rồi...cuối năm nay cháu quyết định làm 1 chuyến xe đạp từ Sài Gòn về quê là Quảng Ninh...trong khi hiện giờ vẫn đang là sinh viên nên chưa có nhiều tiền cho lắm....vậy cháu cần phải chuẩn bị những gì về vật chất ah
Về xe đap: đầu tháng 7 cháu sẽ sang Campuchia mua...cháu đang phân vân nên chọn loại nào (cháu rất thích chiếc leo núi của Asama và Gant)
Hiện giờ cháu cũng chưa có máy ảnh hay bất cứ đồ nghề nào cần thiết cho 1 hành trình lớn như thế...từ h đến cuối năm mà cụ thể là đến tháng 12 cháu sẽ gắng sắm...
Cháu cũng đang phân vân là nên mua lều ngủ hay sẽ thuê phòng trọ dọc đường...thời gian đi cuối năm như vậy có hợp lý không?...
Cháu muốn nhờ các anh ,các chú có kinh nghiệm trong diễn đàn góp ý giùm cháu...xin chân thành cám ơn

Last edited by a moderator:
Re: chuẩn bị cuối năm nay đi xuyên việt chặng sài gòn-quảng ninhi thì cần chuẩn bị gì

Bạn nên xem lại lịch trình đi vì cuối năm là mùa gió Đông Bắc , bạn đi từ miền Trung ra dễ gặp gió ngược mệt lắm đấy. Bạn cũng nên đọc các bài về xe đạp trong thì sẽ tự rút ra kinh nghiệm nên làm như thế nào.

Re: chuẩn bị cuối năm nay đi xuyên việt chặng sài gòn-quảng ninhi thì cần chuẩn bị gì

Bạn nên sửa lại bài, viết hoa đầu câu và tên riêng. Trong thời gian 48 giờ bạn không thực hiện thì bài viết sẽ không được giữ lại.

Chào bạn đồng hương mình cũng là dân Hải Phòng đây. Không biết bạn bao nhiêu tuổi để tiện xưng hô nữa, hiện này mình cũng đang có kế hoạch xuyên việt nhưng dự kiến vào tầm tết nguyên đán mới đi được để tránh ảnh hưởng nhiều đến công việc. Mặc dù vậy mọi thứ chuẩn bị của mình đều đã ổn cả từ mặt vật chất đến tinh thần và thể lực. Giờ chỉ thiếu thời gian hợp lý để lên đường thôi.

Thứ nhất mình thấy bạn nên tìm hiểu thêm về các bài viết giới thiệu các loại xe đạp và các kiến thức liên quan.

Tiếp theo là về chiếc xe bạn dự kiến qua cam mua vào tháng 7, nhưng mình khuyên bạn nếu muốn mua kiểu đó thì nên đi cùng hoặc nhờ ai có kinh nghiệm về xe đạp đi mua dùm.

Các thứ khác có thể mua từ từ nhưng xe đạp thì cần mua liền để lên kế hoạch tập luyện, hiện nay mình và một số thành viên của phượt đang lập một nhóm hay đạp lòng vòng cuối tuần. Khi nào có dịp mời bạn tham gia với nhóm tụi mình, toàn người mới nên cũng sẽ có những buổi training về vấn đề xe đạp.

Chúc bạn sớm thực hiện được hành trình.

Dạ...chào bác...
Cám ơn ý kiến đóng góp của bác ah...tháng 7 tới này em cũng đi qua Cam cùng 1 bạn nữa trong box xe đạp này...cũng chưa biết là bác ý có tí kinh nghiệm nào về xe không đây ah
Còn về việc tham gia đạp xe đạp sáng sớm cùng các anh chị em...em sẽ cố gắng sắp xếp thời gian tham gia cùng mọi người...tất nhiên là sau khi đã có xe đạp ah...

Sang Cam mua xe có hạt dẻ hơn không? Nếu hạt dẻ thì cháu làm một con xe Giant ATX690-D 2012 đi (VN tầm 8tr, chắc Cam chỉ 4tr). Chuẩn bị sức khỏe để đạp ngược gió và áo rét.

thực ra thì cháu cũng không biết có rẻ hơn không...nhưng sang đo tiện thể phượt lun...còn về xe thì do ít tiền nên cháu chỉ xác định mua 1 chiếc asama leo núi thôi ah...chiếc giống như bạn Mem đã từng đi vào năm 2009...
vấn đề về gió và khoảng thời gian đó...cháu biết là sẽ rất bất lợi nếu không nói là cực kỳ bất lợi nhưng chả làm cách nào khác được bởi vì phải đến lúc đó thì chau mới có thể thực hiện chuyến đi
có 1 vấn đề cháu muốn mọi người có kinh nghiệm chia sẻ giùm là: liệu với 1 chiếc asama leo núi thì có phù hợp để cháu thực hiện hành trình không ah???
mong mọi người chia sẻ giùm

Asama thì đi cũng được nhưng nếu là con leo núi thì bạn tính để đồ đạc hành lý thế nào, đi nhiều ngày ít nhất cũng phải mang theo vài bộ đồ để thay ra thay vào chứ.

có 1 vấn đề cháu muốn mọi người có kinh nghiệm chia sẻ giùm là: liệu với 1 chiếc asama leo núi thì có phù hợp để cháu thực hiện hành trình không ah???
mong mọi người chia sẻ giùm

Cháu cứ làm con xe này, xe của bạn Mem cũng là Asama nhưng dạng xe nữ trông hơi yếu. Xe này khỏe, nhẹ lại có giá đèo hàng và có thể gắn đủ phụ kiện như: đèn pin, chỗ gắn điện thoại và gắn được nhiều thứ khác nữa. Tớ đang dùng con xe như này hiệu Giant 3 năm rồi, trèo đèo lội suối không sao cả, vẫn chạy tốt.

Quan trọng không phải ở xe mà là Trái tim và Ý chí + Quyết tâm + sức khỏe để vượt qua quãng đường gần 2000km. Chúc cháu thành công!
http://xedapasama.com/Xe-thể-thao-nam/Xe-thể-thao-Nam-AMT48-K/flypage_images.tpl.html

Cháu cứ làm con xe này, xe của bạn Mem cũng là Asama nhưng dạng xe nữ trông hơi yếu. Xe này khỏe, nhẹ lại có giá đèo hàng và có thể gắn đủ phụ kiện như: đèn pin, chỗ gắn điện thoại và gắn được nhiều thứ khác nữa. Tớ đang dùng con xe như này hiệu Giant 3 năm rồi, trèo đèo lội suối không sao cả, vẫn chạy tốt.

Quan trọng không phải ở xe mà là Trái tim và Ý chí + Quyết tâm + sức khỏe để vượt qua quãng đường gần 2000km. Chúc cháu thành công!
http://xedapasama.com/Xe-thể-thao-nam/Xe-thể-thao-Nam-AMT48-K/flypage_images.tpl.html

Đúng là chiếc cháu đang cần đây...Hy vọng sẽ cày cuốc và sắm được 1 chiếc sớm

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back