What's new

[Chia sẻ] Chuyến đi Singapore 4N3Đ của mình. Bụi nhưng ko rẻ

Mình vừa mới có chuyến đi Singapore 4N3Đ cho lễ giổ tổ 2016 nên trở về nhà là mình lập tức viết review và chia sẻ kinh nghiệm ngay. Vì trước khi đi mình đọc hầu hết chia sẻ về chuyến đi Sing trên các trang mạng. Lần đi này, Mình có học được nhiều thứ mới hơn. Và update hơn (các bài viết kia cũ quá rồi). Nên mình viết lên đây cho mọi người tham khảo nếu có muốn đi. Xin nói trước là mình đi với tiêu chí tìm hiểu văn hoá, con người ở sing. Tìm hiểu một cuộc sống mới – hiện đại hơn – văn minh hơn và đắt tiền hơn ở VN nên mình không đưa tiêu chí rẻ ra làm hàng đầu mọi người nhé. Chỉ là 1 chuyến đi mang lại rất nhiều điều mới mẻ cho bản thân. Và nâng cao kỹ năng sống thôi. Mình đã biết đi MRT, biết tìm vé máy bay rẻ, biết chọn khách sạn tốt, biết chỗ ăn ngon, biết chỗ mua sắm…Dưới đây là thứ tự các bước chuẩn bị của mình nhé.
1. Vé máy bay: Mình mua của Vietjet air. Giá 2.5tr khứ hồi. Có thời gian bay khác nhau nên cân đo đong đếm cho phù hợp. Mình mua chuyến đi ngày 16/4 lúc 2h chiều và về ngày 19/4 lúc 6h chiều.
2. Khách sạn: Có thể check ở airbnb hoặc agoda, booking.com. Mình book ở agoda vì không hiểu sao lễ hay gì mà airbnb chẳng còn phòng nào vị trí tốt. booking.com với agoda thì hay có khuyến mãi kiểu nâng hạng phòng hoặc giảm giá bất ngờ. Trúng đâu thì book đó thôi. Mình book được phòng nâng hạng lên deluxe với giá standard ở ks Jinshan Hotel. Giá 1.5tr/đêm thấy khá ổn. Mọi người lúc search cứ chọn sắp xếp theo giá, từ low to high. Sau đó vô mỗi kết quả tìm thấy xem bản đồ của nó ở đâu. Thấty vị trí tốt thì xem tiếp. Vị trí xấu thì bỏ qua. Mình cũng có join mấy group trên fb “Cho thuê phòng Singapore” nọ kia. Nhưng không có phòng đẹp ưng ý. Vị trí lại xa. Và mình rút ra kinh nghiệm thế này. Mọi người phải chú ý:
- Khách sạn hoặc nhà nghỉ phải ở vị trí trung tâm. Đề nghị ko ham rẻ mà ở khu ấn độ - Rất ghê. Mình ở ngay chợ china town. Đi bộ tới MRT khoảng 3p. Quá tiện lợi và sạch sẽ, an toàn.
- Khách sạn hoặc nhà nghỉ phải ở gần MRT. MRT trên bản đồ google map được ký hiệu bằng số. Màu xanh lá, xanh dương, cam hoặc tím. Thí dụ: DT14, NE8..v..v. Nếu ở đâu càng có nhiều đầu nối MRT càng tốt vì bạn đi đâu cũng thuận tiện. Không phải chuyển tàu nhiều.
- Đừng vì ham rẻ mà ở xa – tiền đi lại ở sing mắc lắm. Cho dù bạn rẻ được 1 ít tiền khách sạn mà bạn mất công đi bộ (tốn sức) hoặc đi taxi vì ko có MRT hoặc đi MRT nhưng phải nhảy nhiều trạm (ở trong mỗi trạm cũng phải đi bộ khá là mệt) – thì cũng bằng nhau. Chi bằng trả thêm 1 tý cho được sự tiện lợi và thoải mái.
- Bạn có thể đọc review của khách từng ở chỗ bạn tính book để xem họ nói gì. Nếu ko tin trên trang chính thức thì bạn có thể vô tripadvisor để xem. Chính xác là sẽ có người nói này nói kia. Nhưng nhìn chung chỗ nào bị nói xấu nhiều hơn khen thì ko tốt và chỗ nào được khen nhiều hơn chê thì tốt.
- Thêm 1 điểm nữa đó là khách sạn nếu có kèm bữa sáng thì tốt vì bạn sẽ tiết kiệm 1 khoản kha khá trong ăn uống. Buổi sáng cứ ăn thật no để lấy sức đi chơi. Nếu bạn lo ăn đồ ăn ko hợp hoặc muốn tiết kiệm ăn sáng thì có thể mua mỳ ly mang theo. Bên mình mua 6k nhưng qua sing thì 1 ly mì là 30k-50k đó nhé.
3. Chỗ tham quan, đi chơi: Cái này cũng quan trọng nè. Bên Sing gọi mấy chỗ đi chơi là Atractions. Đừng bao giờ để nước tới chân mới nhảy hay là bảo là qua đó rồi thích chơi đâu rồi mua sau. Vì bạn phải xếp hàng mua vé rất mất thời gian và vé mua tại cổng thường đắt hơn 10-15đô. Lúc ở Việt Nam mình có tìm được trang asiatravel.com thấy bán cũng rẻ. Sau đó, lại tìm được mấy trang du lịch Việt Nam giá rẻ hơn nhưng bạn mình nói là có khi người ta bán mấy vé điện tử đã xài rồi. mình search một số trang web từ Sing – công ty du lịch ở Sing luôn. Và thật bất ngờ - mình mua được các atractions rẻ hơn tất cả.
4. Hành lý: Mình mua vé máy bay của vietjet nên ko có kèm hành lý ký gửi. Chỉ có 7kg xách tay nên mình cố gắng mang ít đồ nhất có thể. Thay vì áo + quần thì mình mang váy. Giày dép thì chỉ mang 1 đôi giày thể thao để đi bộ nhiều + 1 đôi dép xỏ ngón. Ở 4 ngày thì mình mang theo 4 bộ đồ. 1 cái cặp nhỏ để đựng đồ linh tinh: thuốc đau bụng, salonpas, kem chống nắng, khẩu trang, nước hoa, bàn chải đánh răng, lược, cục sạc dự phòng… và 1 cái nón để che nắng. Ở bên ks bên đó có khăn tắm, bàn chải đánh răng, dầu gội, sữa tắm đủ hết nên cũng ko phải mang lỉnh kỉnh nhiều. Nhưng nếu bạn nào thích xài đồ cá nhân thì cũng mang theo. Ko năng lắm. Lúc về mình lo rằng mình mua sắm hơi nhiều nên lên kg. Nhưng thực sự là ko mua gì nhiều nên uổng mất 15kg hành lý ký gửi ☹ hic hic.

1. Ngày đầu tiên:
- Mình tới sân bay là 5h (sing nhanh hơn bên mình 1h đồng hồ - nên 2h bay thì 5h tới). Sau đó việc đầu tiên là làm thủ tục hải quan. Hê hê. Bạn đừng sợ lạc ở sân bay nhé. Đi bất kỳ nơi đâu cũng có bảng hướng dẫn. Đi hướng này là Transit nè, đi đướng này là Arrived này, đi hướng này là WC nè…Và ở trong wc cũng rất dễ thương. Ngay tại cái khoá cửa có cái hình “đừng quên tôi nhé (cái valli)”. Mình thấy chi tiết nhỏ xíu đó thôi cũng làm mình thấy iu Singapore chút chút rồi. Rồi mình đi theo bảng báo Arrived. Thì cũng tới được chỗ làm thủ tục. Nếu ai có hẹn hò với bạn bè hay muốn có internet thì cứ tìm tới quầy phục vụ khách hàng họ sẽ cho mình wifi miễn phí bằng cách quét passport của mình. Bên Sing thì internet cực mạnh nhưng mà không dễ được free mọi lúc mọi nơi như ở VN nhé. Thêm nữa, bạn nữ nào lo là bị hải quan làm khó làm dễ thì cũng quên đi nhé. Mình chắc chắn là mấy bạn ko biết tiếng anh mới sợ. Vì ng ta hỏi vài câu là ko bik trả lời. Người ta mới nghĩ bạn đi qua làm gái, làm phục vụ…trái luật. chứ nếu bạn biết nói chuyện với ng ta. Có ks và vé máy bay rõ ràng thì có là giám đốc sân bay cũng ko làm gì bạn được. Hơn nữa, mình đi du lịch thì mặc đồ cũng lịch sự thôi. Ko cần phải khoe thân nhìu quá. Có gì về ks rồi thay đồ khác đi chơi. Còn trên máy bay cứ mặc đồ giản dị là được. Mặc sẹc xy quá các bạn hải quan lại hiểu lầm ☺ hihi.
- Sau khi xong hải quan thì tới tiết mục đổi tiền. Mình cũng ko để ý là tỷ giá ở đâu tốt. Chỉ là nghĩ cần phải đổi thôi. Mà hên sao mình đổi $200 ở sân bay chứ vô trong thành phố mình cũng ít thấy chỗ đổi tiền, đi shopping thì thấy nhưng mà toàn xài thẻ nên cũng ko để ý lắm. Tỷ giá mình đổi là 100 usd = S$133. Đảm bảo với các bạn $200 hay thậm chí $100 là cũng đủ để xài ở sing mấy ngày rồi. Ở tại quầy đổi tiền luôn. Người ta sẽ bán sim card. Mua liền luôn bạn nhé. Mình có mang theo 1 cái điện thoại khác dự phòng. Nên mình giữ lại sim VN và tự động roaming. Còn điện thoại kia mình lắp sim Singapore. Có nhiều loại cho bạn chọn. 5 ngày, 10 ngày, 30 ngày. Mình đi 4 ngày nên mua sim 5 ngày – giá S$15 được internet 4G ko giới hạn – ko phải là 4Gb tốc độ cao 3G mà là không giới hạn 4G nhé – nhanh cực, mạnh cực. Được them 500 phút gọi trong nước miễn phí, 100 tin nhắn miễn phí và 30 phút gọi quốc tết đi bất kỳ đâu miễn phí. Rẻ quá nhỉ. Sim mua lắp vào máy là xài được. ko cần phải đăng ký miu hay gì gì cả.
- Kế đó là mình tìm đường đi tới MRT (tàu điện ngầm). Cái này có đọc review rồi nên mình cứ đi theo hướng dẫn tới quầy lấy bản đồ và mua thẻ EZ link với gía trị S$12 – có S$7 để đi – hết thì nạp thêm. Có cái thẻ đi MRT ko giới hạn S$10/ngày nhưng mình ko mua. Vì mình ở tại khu vực quá tốt, ko phải đổi tàu nhiều và cũng ko có ý định phải đi thật nhiều để bù lại cái 10 đô đó ☺ nên xài nhiu trả nhiu thôi. Mọi người đi đừng sợ nhé. Ai sao mình vậy thôi. Có 1 tuyến đi tới trạm Tanah Merah à. Sau đó thì đổi tàu. Mình đi china town nên theo bản đồ là đi lên line xanh lá. Đi tới khi nó gặp line xanh dương thì xuống. Đổi qua tàu line xanh dương. Rồi cho nó đi tới trạm ở china town là được. Cái này mọi người cứ tự trải nghiệm. Mình cũng ko nói kỹ. Nhưng đảm bảo 1000% là bạn ko bao giờ bị nhầm tàu và bị lạc được nếu bạn nhìn theo hướng dẫn, các mũi tên và bạn đọc bản đồ - biết được mình ở gần cái MRT nào (muốn biết rất dễ - search google maps tên khách sạn – nó sẽ show địa điểm. nhìn gần đấy thấy MRT line màu gì, số bao nhiu là trên bản đồ MRT có ngay).
- Về tới MRT china town là khoảng 6h tối. Lúc này đông đúc lắm. Mình lại google maps và search hotel Jinshan của mình rồi đi theo về thôi. Lúc đầu hơi lúng túng chút nhưng tìm được thì cảm giác thích vô cùng. Cũng kinh nghiệm cũ: Nhìn tên đường, nhìn hướng dẫn, thích thì hỏi người đi đường. Tự nhiên cái mình cần tìm tự nhiên sẽ tới. Mình về khách sạn check in. Họ đòi S$10 tiền cọc. Rồi đưa mình thẻ từ có wifi password rồi lên phòng. Phòng được mở máy lạnh sẵn – mát mẻ, sạch sẽ vô cùng mặc dù chắc có 12m2. Và mấy ngày sau ngày nào khách sạn này họ cũng dọn phòng, thay khăn, thêm nước (nhớ giữ gìn cẩn thận nước free của ks nhé bạn. Ở siêu thị bán 1 – 2 đô 1 chai đó). Qua đây thấy tiết kiệm nước gì đâu luôn. Bên mình rẻ quá nên toàn xem thường ☹.
- Sau khi tắm rửa thay đồ mới và xịt nước hoa thơm lừng thì mình đi khám phá phố phường. Nhưng chưa kịp đi shopping thì thấy đói quá nên ghé Chinatown street food ở gần ks ăn trước. Trời ơi thấy 10 đô, 9 đô, 7 đô, rẻ nhất là 4 đô/ phần ăn. Tiếc tiền quạ. Kinh nghiệm là đừng ăn cái gì giống việt nam để mà đổi tiền. thí dụ ăn 1 tô hoành thánh ở VN 30k đi – bên đó là 5 đô – 75k thấy bị mắc. Nên thôi bạn gọi 1 tô gì đó ở VN ko có – ko bik giá – thì xài tiền sẽ đỡ xót hơn.
- Ăn xong thì mình thấy no và bùn ngủ quá nên đi về ks nằm ☺. Đến 11h lại nổi hứng đi chơi. Lúc này khu China town bắt đầu dọn dẹp…mình đi lang thang mãi cuối cùng lạc vào cái đường Club street ở gần đấy. hê hê…thiệt là mở rộng tầm mắt. thấy các bạn (có vẻ như ko phải là dân du lịch mà là sống ở bên đó) đi chơi tối. Ăn tối, uống bia – nhưng cực kỳ trong khuôn khổ. Thấy 2 bên đường thì nhà cửa nhỏ nhỏ, cũ cũ nhưng mà không khí rất tươi vui. Mình cũng vô cái quán tên là Jerry gọi cánh gà chiên Buffalo và 1 ly bia nhấm nháp. Thiệt hại S$20. Nhưng để enjoy cái không khí ở đó thì thiệt là hơn mấy lần ở Chinatown food street. Tự nhiên, mình cũng muốn có việc làm ở Singapore. Mình cũng muốn nguyên ngày đi làm cực nhọc – kiếm được lương cao – tối về đi tận hưởng cuộc sống như vậy.

2. Ngày thứ 2:
- Do dư âm tối qua nên khoảng 9h mình mới ngủ dậy. Gọi lễ tân thì ng ta kêu ăn sáng tới 3h chiều lận ☺) nên ko lo. Haha…ăn sáng tới 3h chiều. Thật là bá đạo. Mình cũng đi ăn. Ăn xong thì ra MRT – bắt line màu xanh dương. Đi thẳng tới trạm bay font để đi Marina sands bay chơi. Nói thêm xíu là mình đi cái này vì mình có mua 1 vé của nhóm Blue man group từ Mỹ về biểu diễn ở nhà hát trong này. Biểu diễn lúc 1h chiều. Mình tới nơi thì 12h nên lang thang một chút. Nói thêm xíu là ở china town mọi thứ cũ cũ như là phố cổ nên lục vô Marina Bay thì mình hơi bị ngợp bở sự giàu sang ở đây. Có 1 dòng chảy nhân tạo ở giữa cái plaza và người ta chèo ghe đi dạo chơi. Uống trà, cà phê – nhìn rất quý sờ tộc. Mình nghĩ bình trà đó cũng giá khoảng trăm đô. Nói chung là cái mall này sẽ được sánh với Bitexco hay là Vimcom gì đó ở bên mình. Kế bên đó là Marina Sands bay hotel – mà ai ai nhìn vô cũng bik đó là đâu. Tới gần mới thấy nó to kinh khủng. Rồi mình ra ngoài nhìn ngắm về bên kia thành phố (Central Business District - CBD). Một cảm giác gì đó khó tả lắm: vui mừng, ao ước, tự hào..mình ko diễn tả được. Nhưng chắc chắn là cảm giác đó mang lại cho mình quyết tâm hơn, tham vọng hơn. Mình sẽ cố gắng làm việc chăm chỉ để kiếm nhiều tiền hơn để tận hưởng cuộc sống tươi đẹp này.
- Xem xong Show thì khoảng 3h. Mình thấy đói đói nên đi foodcourt ăn. Gọi món gì nhỉ: Laksa. Ăn giống như cà ri gà ở mình. Nhưng thú thiệt là ngon hơn 10 lần. Mình bị ấn tượng món đó nên hôm sau cũng ăn tiếp món đó ở vivo city nhưng ko ngon bằng ở đây. Hic hic…giờ lại thèm mà ko bik mua đâu. À, nói thêm là do mình đọc review ng ta bảo nên ăn ở food court nên mình chưa bao giờ ăn nhà hàng nào nhé. Nhưng mình cũng là người sành ăn. Và ăn ở food court đã ngon vậy rồi. nên mọi người cứ yên tâm mà ăn tiếp. Ko phải kiểu việt nam là ở trong food court của mấy cái mall thì nấu ko ngon bằng ở ngoài đâu.
- Ăn xong thì mình đi shopping. Rộng khủng khiếp. Phải nhờ vào cái bảng hướng dẫn. Muốn mua cái brand name nào thì nhập tên vào. Xem nó nằm đâu. Mình đang đứng đâu – đi tới đó bằng cách nào. Mình cũng mua đc mấy đồ linh tinh cho con gái – cũng thích. Hihi…nhưng do chưa research ở nhà nên ko bik là mua bên đó rẻ hơn hay bên mình rẻ hơn. Chỉ là thích nên mua. Nếu bạn nào xác định qua đó mua sắm thì nên search trước ở nhà những thứ mình cần mua. Sau đó qua là tập xác định thôi. À, mình có bạn mình ở Sing nói là mua ở trong Marina đó thì hàng thật 100%. Còn mấy chỗ khác thì ko bik nhé.
- Mua xong thì mình đi Garden by the bay – vì sao giờ mới đi. Vì mình muốn xem cả lúc trời còn sáng và lúc trời tối lên đèn thì sao. Haizaa mỏi tay quá. Mai viết tiếp vậy. Tại cái Garden by the bay này tuyệt vời lắm lắm. Và mình phát hiện ra 1 điều mà chẳng có cái review nào viết cả. Nên mai mình sẽ dành thời gian ngồi viết về Garden by the bay cho sướng luôn. Chúc mọi người ngủ ngon.

Tuỳ vào gà cỡ nào bạn ơi.
Mình đi chơi về là post ngay. mà cả mấy ngày ko ai quan tâm. tuột hết mood rồi ;)) nên ko viết nữa. Chắc ai cũng ham rẻ. chứ ko ai ham zui như mềnh...hahaa

tiếng anh cơ bản thôi cậu ơi , chủ yếu giao tiếp cơ bản . Còn vào chuyên sâu tý , là mình tịt liền.Lỡ viết thì viết cho nốt cậu à , sẽ vẫn có nhiều người thích như tớ vậy . Hehe.

Đặt gạch hóng bài tiếp ạ :3 . Cơ mà e góp ý là nên có hình ảnh để bài viết trở nên sinh động hơn ạ. Chứ chữ không nhìn cũng oải :3.

Viết tiếp đi chủ thớt, xem thấy hứng thú quá :D.
PS: thớt còn hình đi chơi, up thêm cho sinh động nhen, tạo thêm cảm hứng đi :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,565
190,127
Latest member
roihoivaytay12
Back