What's new

Có ai đi hà giang chụp ảnh vào giữa tháng 9/09

Status
Not open for further replies.
Em đang dự định đi Hà Giang chụp ảnh vào khoảng 16-20/9 này, có anh chị nào đã đi rồi tư vấn giúp.Em hiện có 2 người, định sẽ đi bụi bằng xe máy!Nếu có anh chị nào đam mê nhiếp ảnh thì cùng đi cho vui!!!em đang nghĩ đi 2 người thế này thì chỉ ngại về vấn đề an ninh thôi!theo các anh chị đã từng đi thì em có nên đi 2 người không?đường đi có vấn đề cướp bóc không ah?Nếu có thêm người đi cùng thì vui lắm!!!

Cố gắng di chuyển vào ban ngày thì chắc không vấn đề gì, còn nếu đi tối thì hơi cảm giác hơi ghê ghê, chỉ khoảng 7-8h tối từ Sơn Tây về HN mà có lúc trên đường không hề có một ánh đèn - nếu có đứa định kiếm ăn thì một xe chạy qua chắc là vừa miếng!!! Hai người đi 2 xe chắc yên tâm hơn tí. Muốn cẩn thận thì cố đợi một chiếc xe tải cùng đường chạy tốc độ vừa phải chup anh sen ho tay, vượt lên chạy trước pha của nó một đoạn cũng là giải pháp.

Trong tháng tới chắc sẽ nhiều người đi, mình cũng đi nhưng chưa chốt ngày và sẽ đi bằng tàu hỏa lên Phố Lu, xe máy đi tiếp Bắc Hà - Simacai - Xín mần - Hoàng Su Phì về QL2 chứ không đi tiếp Hà Giang vì nhiều ngày quá. Một chuyến Hà Giang thì sẽ đi ô tô khách lên HG rồi mượn hoặc thuê xe máy từ HG đi tiếp, quay về HG trả xe lại đi xe khách về - nói chung cố tránh những đoạn đồng bằng chẳng có gì mà mệt mỏi, bạn nên tham khảo. Chúc vui.

Last edited by a moderator:
Cũng tầm này, năm ngoái, em cũng 2 người, cũng thích chụp ảnh, đi vô tư. Bạn Helen tham khảo tô bíc của em :D . Tùy sức khỏe, số người mà tính lộ trình để chạy phù hợp, chứ nếu không thì không an toàn vì mùa này vẫn thỉnh thoảng mưa nên đường sạt lở + đi tối thì khá nguy hiểm (nhưng cảm giác mạnh lắm).
Kinh nghiệm em thì chỉ nên đi từ 2-3 người, mỗi người 1 xe máy. Từ 4 người hay hơn thì sẽ mất rất nhiều thời gian vì người này chờ người kia, dễ lạc (chụp ảnh mà, mỗi người mỗi góc, dừng/ đi mỗi đoạn khác nhau).

Tiếc thế nhỉ, tớ vừa đi Hà Giang về. Lúa vẫn chưa chín, đường có một số đoạn từ Yên Minh lên Đồng Văn đến gần Phố Cáo là rất xấu, hi vọng lúc bạn đi sẽ đỡ hơn.

Thanks Bazo nhiều!mình đến HG có cho thuê xe máy hả bạn?mình chỉ sợ xe thuê thì không phải xe xịn nên không an toàn, mình định đem xe máy đi luôn, mà mình lại ở tận SG, xa qua! k biết thế nào, nhờ bạn tư vấn giúp!

À đấy là mình nói trường hợp nếu mình đi vì mình có bạn ở đấy, không muốn mượn thì nói bạn ra thuê xe của xe ôm cũng không khó vì bạn là người ở đấy. Sẽ ĐT lên hỏi xem có dịch vụ cho thuê không. Tất nhiên xe đi thuê không thể bằng xe của mình (quen xe, quen bệnh).

Tháng 9 mùa thu đi chụp ảnh ở đâu cũng đẹp nhưng đi vùng cao miền Bắc thì nên tranh thủ chụp ảnh ruộng bậc thang lúa chín mà chủ đề này thì Hà Giang không nổi bật bằng Mù Căng Chải hay Hoàng Su Phì (Hà Giang vốn ấn tượng với núi cao khe sâu) nhưng, lại nhưng, xem tấm ảnh chụp núi đôi Quản Bạ với background trùng trùng lớp lớp trong một ngày thu xanh như một bác trong Nam đã chụp thì cũng đáng để đi lắm, tùy bạn chọn thôi. Đi Mù Căng Chải hay Hoàng Su Phì đêu có thể tận dụng đường sắt lên Lào Cai - Sa Pa rồi về bằng xe máy (một qua QL32, một qua QL2).

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,118
Latest member
sanphukhoa
Back