What's new

Có trẻ em, muốn phượt Ai Cập, nên hay không?

Chào các bác,

Trước khi về với chùm khế ngọt, nhà em định làm 1 chuyến đi Ai Cập tháng 8 này nhưng đang phân vân quá. Rất mong được các bác chỉ giáo.

Visa đã xong, lịch trình như sau:
Ngày 1-4: Cairo & Kim tự tháp
Ngày 5-11: đi tàu dọc sông Nil từ Louxor đến Assouan

Lịch trình trên em đặt của đại lý du lịch, được lo từ a đến Z: ăn uống, ngủ nghỉ,tham quan.Trên lý thuyết là "đại tiện", còn thực tế thế nào chưa rõ. Bác nào có kinh nghiệm đi kiểu này thì truyền cho em với.

Vấn đề chính nằm ở đây: cậu cả nhà em sẽ được 10 tháng tuổi vào tháng 8, di chuyển luôn cần đến xe nôi. Liệu cái nóng khắc nghiệt và điều kiện địa hình ở các điểm tham quan có phù hợp với 1 cậu trai 10 tháng không?

Em đã hỏi thăm 2 chỗ rồi. Lần đầu gặp 1 em xinh tươi đẹp đẽ , em bảo chả sao đâu, anh chị và bé cứ đi đi,em bán cho, anh mua thêm bảo hiểm là yên tâm. Lần 2 thì 1 anh trai khuyên đừng đi vì thời điểm đó trời rất nóng, 40-50 độ , hoàn toàn không phù hợp cho trẻ nhỏ, và từ chối bán tour.

Em băn khoăn quá. Bây giờ không đi thì khó có dịp nào khác khi đã về VN. Mà đi thì liệu có an toàn cho sức khoẻ cậu cả không khi nhiệt độ ngoài trời trên 40 độ còn trong nhà, trên xe bus thì khỏang 20 độ?

Rất mong nhận được ý kiến đóng góp từ kinh nghiệm thực tế của các phượt gia.

Nhà em xin cảm ơn các bác.

Anh giai đấy tốt bụng nhỉ, đem treo cổ cái con gạ bán tour cho bác đi bác ạ, thời tiết như vậy đến người lớn còn mệt nữa là trẻ em, nhất là sơ sinh như con bác.

Tớ thấy cái xứ Ai Cập chỉ ở trong rì sọt thì được , chứ cứ bước chân ra ngoài là nóng nực bụi bặm nhếch nhác lắm , nhất là vào cái tháng 8. Người lớn thì chắc cũng ko sao , nhưng trẻ con 10 tháng thì tớ can , đi về có thể cũng chẳng sao đâu , nhưng mất sướng !

Từ VN đi cũng có tour Ai Cập bác ạ, nhưng đi với người Việt và theo kiểu Việt, hẹ hẹ.
Bác vào mấy trang của Viettravel hay Saigon Tourist xem lịch tour của họ thế nào, có đi cruise trên sông Nil không. Nếu có thì về nhà rồi đi sau cũng được.
Chứ công nhận là tháng 8 vác nhau sang Ai Cập mà đi tham quan thì ngại thật.

Bọn khoai chỗ em mùa hè tuyền đi Ai Cập để tắm biển thôi. Tức là ở tịt một cái resort tắm táp cả ngày. Chấm hết.

Ơ nhưng cũng chẳng sao đâu, cái chính là bố mẹ thế nào thôi, chứ giữa tháng tư, tháng nóng nhất ở Campuchia, nhiệt độ lúc nào cũng trên 37 độ trong bóng râm mà con bé nhà em lúc đó cũng chỉ gần 11 tháng thôi và cũng bị bố mẹ với ý nghĩ là có khi sau này không có dịp quay lại ĐNA nữa nên bị tha đi hết đền thờ nọ đến đền thờ kia ở Angkor trong vòng 7 ngày liền, có hôm còn phải đi Tãxi dù 7 người trên xe 4 chỗ cơ mà vẫn cười tốt, theo em thì cứ quyết tâm là đi được, chuẩn bị đồ trẻ con đầy đủ, chu đáo là xong thôi.

PS: em khoe tí phượt con nhà em

6 tuần tuổi : bay từ Hanoi đi Vientiane lên oto tiếp 600 km đến nam lào

7 tháng : bay đi châu Âu 5 tuần lang thang Bangkok 3 ngày transit

11 tháng : Angkor - Siemriep 1 tuần

15 tháng : bay đi châu Âu tiếp 4 tuần

19 tháng : Bangkok - Ko chang bằng oto 10 ngày

24 tháng : từ Nam lào về Hanoi bằng ô tô

hơn 2 tuổi rưỡi : xuyên Lào, Luanprabang, Samnua, Xiengkhoang

3 tuổi : Myama 5 tuần.....

Sau 3 tuổi thì thoải mái rồi, không tính nữa, không ối bác trên này phải GATO với nó

Cảm ơn các bác đã và sẽ đóng góp ý kiến.
Em vẫn tiếp tục lắng nghe ý kiến của các bác đây.

Ơ nhưng cũng chẳng sao đâu, cái chính là bố mẹ thế nào thôi, chứ giữa tháng tư, tháng nóng nhất ở Campuchia, nhiệt độ lúc nào cũng trên 37 độ trong bóng râm mà con bé nhà em lúc đó cũng chỉ gần 11 tháng thôi và cũng bị bố mẹ với ý nghĩ là có khi sau này không có dịp quay lại ĐNA nữa nên bị tha đi hết đền thờ nọ đến đền thờ kia ở Angkor trong vòng 7 ngày liền, có hôm còn phải đi Tãxi dù 7 người trên xe 4 chỗ cơ mà vẫn cười tốt, theo em thì cứ quyết tâm là đi được, chuẩn bị đồ trẻ con đầy đủ, chu đáo là xong thôi.

PS: em khoe tí phượt con nhà em

6 tuần tuổi : bay từ Hanoi đi Vientiane lên oto tiếp 600 km đến nam lào

7 tháng : bay đi châu Âu 5 tuần lang thang Bangkok 3 ngày transit

11 tháng : Angkor - Siemriep 1 tuần

15 tháng : bay đi châu Âu tiếp 4 tuần

19 tháng : Bangkok - Ko chang bằng oto 10 ngày

24 tháng : từ Nam lào về Hanoi bằng ô tô

hơn 2 tuổi rưỡi : xuyên Lào, Luanprabang, Samnua, Xiengkhoang

3 tuổi : Myama 5 tuần.....

Sau 3 tuổi thì thoải mái rồi, không tính nữa, không ối bác trên này phải GATO với nó

Cái đấy gọi là Phượt di truyền, không thèm nhé =)) =)) =))

Em nghe tên topic đang định vào can nhưng đọc xong hành trình của con bác NATO đúng là em GATO chả thèm nói nữa

Oạch, thế này thì năm 11 tuổi chắc lên chơi Mặt Trăng, 24 tuổi đi chơi Sao Hỏa ?

NATO kể nốt lịch trình đã đi những đâu trong lúc mang bầu đi cho đủ bộ ! :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back