What's new

Có trẻ em, muốn phượt Ai Cập, nên hay không?

Chào các bác,

Trước khi về với chùm khế ngọt, nhà em định làm 1 chuyến đi Ai Cập tháng 8 này nhưng đang phân vân quá. Rất mong được các bác chỉ giáo.

Visa đã xong, lịch trình như sau:
Ngày 1-4: Cairo & Kim tự tháp
Ngày 5-11: đi tàu dọc sông Nil từ Louxor đến Assouan

Lịch trình trên em đặt của đại lý du lịch, được lo từ a đến Z: ăn uống, ngủ nghỉ,tham quan.Trên lý thuyết là "đại tiện", còn thực tế thế nào chưa rõ. Bác nào có kinh nghiệm đi kiểu này thì truyền cho em với.

Vấn đề chính nằm ở đây: cậu cả nhà em sẽ được 10 tháng tuổi vào tháng 8, di chuyển luôn cần đến xe nôi. Liệu cái nóng khắc nghiệt và điều kiện địa hình ở các điểm tham quan có phù hợp với 1 cậu trai 10 tháng không?

Em đã hỏi thăm 2 chỗ rồi. Lần đầu gặp 1 em xinh tươi đẹp đẽ , em bảo chả sao đâu, anh chị và bé cứ đi đi,em bán cho, anh mua thêm bảo hiểm là yên tâm. Lần 2 thì 1 anh trai khuyên đừng đi vì thời điểm đó trời rất nóng, 40-50 độ , hoàn toàn không phù hợp cho trẻ nhỏ, và từ chối bán tour.

Em băn khoăn quá. Bây giờ không đi thì khó có dịp nào khác khi đã về VN. Mà đi thì liệu có an toàn cho sức khoẻ cậu cả không khi nhiệt độ ngoài trời trên 40 độ còn trong nhà, trên xe bus thì khỏang 20 độ?

Rất mong nhận được ý kiến đóng góp từ kinh nghiệm thực tế của các phượt gia.

Nhà em xin cảm ơn các bác.

Cái chày xay của bác NATO là cái food processor loại Hand Blender (tiếng Đức là Stabmixer) khoảng 300 - 400W là ok. Cái này rất tiện cho di chuyển vì gọn nhẹ. Chọn mua loại nào có sẵn cup nhựa, để đựng thức ăn vào đó rồi xay nhuyễn.
Các gia đình có con nhỏ ở châu Âu nhà nào cũng phải có Hand Blender để xay cháo, xay rau củ quả cho bé. Tiện dụng vì rửa cọ rất đơn giản, thích hợp với việc chuẩn bị lượng thức ăn vừa đủ cho trẻ.

Em chuộng đồ điện và dụng cụ gia đình của nhãn Braun. Để mang đi du lịch nên mua Handblender loại bằng nhựa, nhẹ hơn là bằng kim loại (tất nhiên dao cắt thì vẫn bằng kim loại rồi). Giá loại rẻ nhất của hãng này là 20EUR chừng 300W.

Hình đây ạ:

Last edited:
Thật ra về đường xa không quan trọng cái chính là thời tiết, khí hậu đừng có khắc nghiệt quá và vệ sinh phải tốt vì mình đã từng cho thằng con 18 tháng tuổi lên một cái ba lô như thế này và làm một chuyến vòng quanh thế giới.

Kết quả là cháu cũng đã từng phải đi cấp cứu vì bị ỉa chảy. Lần đi cấp cứu ở Hà lan , bác sỹ chỉ xem xét vớ vẩn, chẩn đoán là ỉa chảy, mình cũng đoán được và cho cái gói thuốc Ozone để pha nước cho cháu uống , sau đó đưa cho mình cái hóa đơn $1500. Cái gói thuốc đó ở Việt nam ra hiệu thuốc mua chỉ có 5000 đồng :)

Orezone bác net.
Đó là một hỗn hợp muối + đường để tránh mất điện giải của cơ thể sau khi ỉa chảy nhiều.

Cái balo của bác net ở trên khá nhiều tiền, hị hị. Bên em tầm hơn 200EUR mới có cái tử tế, mà cũng khá nặng đấy. Khoảng 5kg là ít nhất/phát.

cái balo đấy chỉ có khoai tây mới đeo nổi thôi, em chịu, hồi nó 4 tháng mà em đeo có cái địu không thôi em cũng đau lưng gần chết, về sau giai nhà em toàn cho lên cổ ngồi, và luyện đi bộ từ bé nhé, đến ba tuổi thì đi bộ giỏi hơn cả mẹ hẹ hẹ

Chết thật, cho lên cổ ngồi đi phượt mới là cao thủ đến Tây nó cũng chào thua ý chứ.

Cái ba lô đấy có ghế ngồi, lúc nào lên tàu xe, đến bến đợi có thể hạ xuống là cái ghế luôn, có thể chứa đồ sữa, tã lót, đồ baby ở đó luôn. Loại này design tốt rất ôm vào người và đeo như ba lô bình thường thôi chứ có gì đâu. Baby lại có thể ngủ được chứ cho lên cổ hay ôm trước ngực phê lắm, còn cứ vứt nó đằng sau, nó nhìn ngó chán, nó lăn ra ngủ, tay mình lại rảnh không phải thò lên đầu giữ ông con.

Trông thì nó vậy thôi chứ nhẹ lắm, mặc dù khung kim loại nhưng là hợp kim nhôm cho nên rất nhẹ, bây giờ loại đời mới ra bằng sợi carrbon còn nhẹ hơn nữa.

Last edited:
À nhưng đi Ai Cập thì cái ghế đó lại ko hợp lý tí nào. Nóng sôi mỡ mà còn có cái ghế vừa nặng vừa ôm vào lưng như thế chịu sao nổi. Với cả baby mà bị nhét vào cái túi đó rồi đi dưới cái nắng 50 độ thì nó đến cảm nóng mà xỉu luôn hihi

Bác cào cào không biết chứ, cái balo thiết kế dùng để đeo trẻ con mang đi bán í, hí hí, họ dùng loại vải ngon lắm. Có thể chống thấm mà vẫn thoáng khí. Và che chắn nắng gió cho bọn tí nhau tốt lắm. Chúng nó cứ ngủ lịm đi ấy.
Phần tiếp xúc với lưng người đeo cũng thoáng khí, để không có cảm giác nóng hầm hập.
Mồ hôi ra thì đương nhiên rồi, chả đeo gì cũng chảy mồ hôi mà.

Vấn đề là chọn cái nhẹ nhẹ thì nặng tiền, mà cái nặng nặng thì đeo lâu cũng mỏi, hị hị.

Nhà NATO hóa ra biến thành khoai ta hết rồi ạ, ke ke

em ko biết là trẻ con cỡ tuổi nhà bác thì có đi được ko nhưng nói chung du lịch ở Ai Cập mà theo diện đặt tour trước như nhà bác thì tour rất là ổn, khá tiện nghi. Đi cruise trên sông thì như ở KS 5 sao (em đi loại 5 sao, hic) và ở trên bờ thì cũng thế. Em đi vào cỡ tháng 6, cũng là mùa nóng và vắng khách của AC rồi nhưng em thấy thời tiết của AC cái nóng dễ chịu hơn ở nhà rất nhiều. Mồ hôi ko ra, khô và sạch. Cũng có chuyến em đi xe bus hơn 6 tiếng đồng hồ mà đi đường ko có điều hoà, xe mở hết cả cửa kính ra gió cứ việc gió mà thổi lồng lộng, cát dưới sa mạc cứ việc nằm ở dưới sa mạc, ko bị bụi bay vào mặt mũi gì cả. Các điểm thăm quan thì nói chung không gian rộng, mát mẻ và sạch, ko lo. Đi lại cũng tiện. Em thấy ngta vẫn đẩy trẻ con thôi nôi đi chơi ầm ầm.
Nếu cho trẻ con đi thì cần nhất là bác phải chuẩn bị đồ ăn thức uống và đồ vệ sinh cho em bé, nhất là vụ khăn ướt, bỉm, các loại phấn và kem xoa.
Hic, lần gần đây nhất là em bắt gặp một em bé cỡ chỉ chưa đầy 1 tuổi bị... phưn dính tới tận lưng dù đã đóng bỉm chỉ vì mẹ nó ko để ý, khóc nhặng xị cả sân bay Phuket.

Đợt đi ĂngkorWat em cũng gặp vợ chồng Úc cho con bé 6 tháng tuối đi. Thấy mình ngạc nhiên lắm bọn nó nói - không sao, bọn tao cho nó uống nước nhiều là được. Thời tiết giữa tháng 8 nắng như lửa chốc chốc bọn nó lại nhét bình sữa, chốc chốc lại nhét bình trà Hipp cho con bé mà không biết cái bình sữa của bọn nó cả buổi có tráng rửa thay sữa được lấy mấy lần.

Em cho rằng bắt bọn trẻ dưới 2 tuổi đi chơi là không Fare, bọn nó đã biết chơi đâu, bọn nó cần ngủ. Cho dù anh chị kia có cái địu xịn lắm nhưng xịn đến đâu thì cũng không tránh được cái nóng kinh khủng và không thể thoải mái bằng được cái giường.

Theo em đi thì cũng được nhưng nhịn được thì tốt hơn. Mình đã muốn thì thế giới này cũng nhỏ lắm.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,575
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back