What's new

Côn Minh - Lệ Giang - Shangrila (2012 ) - Sao mà đen đến thế

Lịch trình cụ thể:

Tối 24/2: 17 mạng xuất phát ở ga HN, Lào Cai thẳng tiến.
Ngày 25/2: Tới Lào Cai, xuất cảnh sang Hà Khẩu, sang bên HK đã có xe chờ sẵn, xe được thuê với giá 2800 tệ chạy từ HK tới ga Côn Minh.
Khoảng 9h tối tới ga Côn Minh, nhưng vé giường nằm và vé ngồi đi Lệ Giang đã hết sạch, cả đoàn định thuê ô tô đi Đại Lý ngay trong đêm, nhưng nhà xe đòi 4000 tệ cho quãng đường gần 300km thì quá đắt.
Sau đó cả đoàn định thuê 2 xe 12 chỗ đi thẳng Lệ Giang với giá 3200 tệ, nhưng xe quá nhỏ cho nên không thuê nữa, và bị phạt 300 tệ vì tội phá hợp đồng.
Cả đoàn ngủ một đêm ở Côn Minh, sáng hôm sau sẽ đi chơi ở Công viên Côn Minh, còn mình đi Lệ Giang trước, hôm sau cả đoàn sẽ đi tàu tới Lệ Giang sau
Ngày 26/2: Mình đi Lệ Giang trước, bắt taxi ra bến xe Miền tây, bắt xe bus đi Lệ Giang với giá 186 tệ, nhưng trước đó vì không biết tiếng đã mua nhầm vé và suýt nữa thì bị lạc.
Tối 26/2 tới Lệ Giang, loay hoay một hồi ở chỗ gần Mộc Phủ, cuối cùng cũng kiếm được nhà nghỉ với giá 130 tệ 1 phòng, mình thuê 2 ngày vì dự định sẽ đi Shangrila vào ngày kia.
Sau đó mình lượn lờ đi khám phá phố cổ vào buổi tối, chụp vài kiểu ảnh và ăn một bát mỳ qua cầu ở phố nướng với giá 20 tệ.
Ngày 27/2: Đi Ngọc Long Tuyết Sơn bằng xe bus với giá 20 tệ một người.
Tới cửa soát vé thì phải mua vé bảo tồn khu Lệ Giang với giá 80 tệ, vé này được dùng vào Hắc Long Đàm, và vé vào cửa NLTS với giá 100 tệ và được giảm một nửa nếu có thẻ SVQT.
Vé cáp treo đi NLTS là 170 tệ và không chấp nhận giảm giá.
Buổi chiều mình đi tham qua ở phố cổ, leo lên Vạn Cổ Lầu và đồi Sư tử, định đi Mộc Phủ nhưng ở đây đóng cửa, gặp lại đoàn ở chân Vạn Cổ Lầu.
Ngày 28/2: Đi dạo chơi ở phố cổ, đi thăm Hắc Long Đàm, và uống ca fe ở Lệ Giang, tối ngủ cùng đoàn để sáng hôm sau đi Shangrila
Ngày 29/2: Mình lại đi Shangrila một mình, vì đoàn sẽ ở lại và đi Thúc hà cổ trấn.
Mất 20 tệ đi taxi tới bến xe, mua vé đi Shang với giá 66 tệ, khoảng 2h mình tới Shang, thuê nhà nghỉ mất 90 tệ 1 phòng, tuy nhiên nhà nghỉ ở đây không đẹp bằng dưới Lệ Giang.
Ngày 1/3: Đi cùng đoàn tới tu viện Shongzalin, ở tu viện mua vé vào cửa là 100 tệ, nếu có thẻ sinh viên thì giảm xuống còn 60 tệ, đi thăm thảo nguyên và cưỡi ngựa.
Buổi tối đi ăn lẩu gà ở gần khu phố cổ.
Ngày 2/3: chương trình buổi sáng là đi công viên nhưng do trời tuyết quá, đường đóng băng hết cho lên lái xe không dám chạy, 17 tách làm 3 đoàn, 3 người đi Đức Khâm, 5 người thuê xe riêng đi công viên, và 9 người còn lại đi chùa Quy Sơn và lượn một vòng Shangrila.
Buổi chiều thì đi xe về Lệ Giang, 6 người ra ga mua tầu về Côn Minh, 8 người còn lại thuê xe riêng đi Đại Lý.
Ngày 3/3: 4 người về trót lọt tới Côn Minh, 2 người bị mắc kẹt ở Lệ Giang vì cầm theo mấy con dao mua ở Shangrila.
Mua vé xe bus từ Côn Minh về Hà Khẩu với giá 150 tệ 1 người, khoảng 4h chiều về tới Hà Khẩu, nhập cảnh về VN, thuê nhà nghỉ, tối đi ăn bữa cơm ở VN và đi tầu về Hà Nội.

Sáng ngày thứ 2 ở bên TQ, 7h30 em lọ mọ dậy, tắm rửa và xách va ly lên đường, em quyết tâm đi Lệ Giang trước vì thời gian của em không cho phép, mặc dù em chả biết tí tiếng Trung nào nhưng hành trang vào đời em chuẩn bị đủ cả, những thứ đó gồm có
1. Từ điển Việt trung em cài sẵn trong tablet.
2. Bộ sách lonely planet bằng pdf để trong tablet ( em chỉ lấy riêng Vân Nam).
3. Toàn bộ kinh nghiệm đi lại, nhà nghỉ rồi những nơi đáng đến đáng đi ở Vân Nam em copy về, cũng làm thành một file pdf để trong tablet.

8h xuất phát, em đi bộ gần tới ga và bắt taxi lên đường, sau một hồi chỉ chỏ và giải thích bằng cả chân và tay, cuối cùng ông lái xe cũng hiểu ra vấn đề và đưa em tới bến xe miền tây để đi Lệ Giang.
Tới bến xe miền tây, em gặp một em hướng dẫn ở ngay ngoài cửa và tiến tới làm quen bằng một câu hỏi quen thuộc " Can you speak English " và vẫn là cái lắc đầu quen thuộc. Sau một hồi phát âm đủ kiểu, vẫn không hiểu được nhau, em dùng phương án cuối cùng là dùng tablet để chỉ địa điểm cần đến là Lệ giang và nhận được cái gật đầu, sau đó em này chỉ cho em xếp hàng ở ô số 6 mua vé đi Lệ Giang, em xếp hàng và cẩn thận mua 01 vé với giá 182 tệ, giờ xe xuất phát là 10h30.
Sau 2h ngồi chờ đợi, em lên xe và thấy rất nhiều khoai tây cũng ở trên xe, em nghĩ chắc ăn rồi và cất balo vào chỗ.
Gần tới giờ xuất phát, ông khách cạnh em mới lên xe, sau một hồi trao đổi em phát hiện ra anh này nói được tiếng Anh, ông này hỏi em đi đâu, em bảo đi Lệ Giang, sau đó ông này đòi xem vé của em và lắc đầu ý bảo em lên nhầm xe.
Lúc đó em mới tá hỏa, rút điện thoại gọi về Việt Nam nói chuyện với em phiên dịch sau lần đi Phượng Hoàng Cổ trấn năm ngoái, kể lại câu chuyện và đưa điện thoại cho em gái đó nói chuyện với phụ xe.
Sau vài phút thì em biết được chính xác là mình mua nhầm vé, cái xe mà em ngồi không đi Lệ Giang ( và đến bây giờ em cũng chả biết nó đi chỗ nào ).
Rất may là sau đó, mấy em kiểm soát vé ở ngoài đã trả vé cho em và bán cho một người khác với giá 180 tệ, sau đó họ còn dẫn em đi mua vé tới Lệ Giang và dẫn em lên xe ngồi, đúng là ở đâu cũng có người tốt và kẻ xấu.
11h20 xe xuất phát, em ngồi kiểm tra kỹ lại vé bằng cách đối chiếu chữ Lệ Giang bằng tiếng TQ với chữ Lệ Giang trong Lonely planet, thấy giống nhau em mới an tâm được phần nào.
Tới giờ, xe lăn bánh rời khỏi bến xe miền tây và thẳng tiến tới Lệ giang, quãng đường đi vào khoảng 550km với thời gian khoảng 9h đồng hồ.
Quãng đường từ Côn Minh tới Đại Lý thì 350 km đầu toàn trên đường cao tốc, xe chạy khá nhanh chỉ khoảng 4h đồng hồ đã tới Đại Lý, quê hương của Đoàn Dự, nơi đây có phim trường Thiên Long bát bộ, điểm dừng chân cuối cùng của em trên chuyến đi.
Tuy nhiên em hơi thất vọng khi đi qua Đại Lý, gọi là thành cổ nhưng thực chất toàn những nhà xây theo k iểu cổ, ấn tượng với em nhất là hệ thống phong điện mà các bạn TQ xây xung quanh Đại Lý, hầu như tất cả các đỉnh núi ở quanh Đại Lý đều có những cánh quạt màu trắng đang quay, em đoán sơ sơ cũng phải đến vài trăm cái.

Rời khỏi Đại Lý, còn khoảng 200km nữa là tới Lệ Giang, con đường từ Đại Lý tới Lệ Giang mới thực sự vất vả, đường bé khoảng 2 làn xe, hơn nữa hầu như đều đi lên dốc, sau 5h đồng hồ thì em tới Lệ Giang, lúc này trời đã tối mịt và lúc đó vào khoảng 8h30 tối.

Sau khi bắt taxi đưa vào đầu phố cổ Lệ Giang, em mua một tấm bản đồ bằng tiếng Anh và tìm tới nhà nghỉ .

Sau một hồi loay hoay xác định vị trí, em cũng tìm tới được nhà nghỉ, và thuê một phòng với giá 130 tệ 1 phòng, nước nóng, đệm sưởi đầy đủ, phòng tương đối sạch và đẹp.

Cất đồ vào phòng, em vác balo và máy ảnh lên đường, đi một phòng quanh phố cổ và tìm món gì đó để ăn.

Sau một ngày mệt mỏi vì ngồi 9h đồng hồ trên xe ô tô, đêm đầu tiên ở Lệ Giang là một đêm tuyệt vời, cảnh đẹp và con người cũng đẹp, đi lang thang vòng quanh phố cổ cả buổi tối hôm đó, 12h em mới về phòng để ngủ.

Phố cổ Lệ Giang vào buổi sáng sớm

Một nhà sư, cảnh tượng này em sẽ gặp nhiều ở Shangrila đây​

NLTS cách phố cổ LG khoảng 20km, để đi tới NLTS thì có thể đi xe bus số 7 hoặc đi xe đò với giá 20 tệ 1 người, rút kinh nghiệm của việc mua vé nhầm hôm trước, trước khi lên Taxi em gọi điện cho một người bạn biết nói tiếng TQ, và nhờ họ bảo với lái xe đưa em tới bến xe có xe chạy tới NLTS.
Tới bến xe, em cẩn thận đối chiếu từng chữ trên cái biển dán trước xe và dòng chữ mang tên NLTS ở trong bản đồ mang theo, sau khi thấy khớp em bước lên xe và thẳng tiến tới NLTS.
Đi khoảng 15km, tới trạm kiểm soát và mua vé vào cửa là 100 tệ và vé bảo tồn Lệ Giang là 80 tệ, lúc đó em mới dùng thẻ Sinh viên quốc tế để được giảm giá vé vào cửa, và kết quả là em được giảm 50 tệ so với giá gốc.

Ngọc Long Tuyết Sơn nhìn từ xe ô tô

Từ chân NLTS muốn lên tới đỉnh thì đi bằng cáp treo, giá vé là 170 tệ, em đưa thẻ sinh viên ra nhưng các bạn TQ không chấp nhận đành ngậm ngùi mất 170 tệ để mua vé.
Sau đó em bắt ô tô bus từ chỗ mua vé tới chỗ có độ cao 3100m, từ đó đi cáp treo lên chỗ có độ cao 4506m.
Mặc dù đã để ý tới lời khuyên của một ông anh vừa đi NLTS trước đó chỉ 2 tuần đó là cẩn thận với việc sốc độ cao, nhưng em quyết thử sức mình xem có vấn đề gì không.

Một đỉnh núi nhìn từ cáp treo

Sau khoảng 20 phút ngồi cáp treo, bước tới đỉnh ở độ cao 4506m, vừa bước ra khỏi cáp treo, em cố gắng đi chậm, thở từ từ được một lúc thì cảm thấy chóng mặt, buồn nôn và cảm thấy ngạt thở, rất may là ở chỗ đó có người bán bình oxy với giá 60 tệ, mặc dù khá đắt so với ở Lệ Giang ( khoảng 20 tệ ) nhưng em vẫn phải mua, hít hà một lúc thì thấy ok, em lại đi tiếp.

Cột mốc 4506m, rất nhiều người chụp ảnh làm kỉ niệm ở đây

Tuyết ngập trời, lần đầu tiên của em là ở đây

Đường bộ lên đỉnh NLTS

Một cơn lốc xoáy rất mạnh, tí nữa thì em bị thổi bay

Vận đen lại tiếp tục đến với em, lúc gần lên tới đỉnh, em đói quá mới mua 2 cái xúc xích quay để ăn ở trên này, không hiểu rút ra rút vào kiểu gì mà rơi mất gần 200 tệ, lúc xuống chân núi mới mới biết, xót đứt cả ruột, 600k VND chứ ít gì.

Cậu này người TQ và biết nói tiếng Anh, em và cậu này làm quen với nhau đi đi từ độ cao 4506 lên tới đỉnh và đi về tới phố cổ Lệ Giang.
Nhà cậu này ở Hồ Bắc, cũng đi du lịch 1 mình, trưa hôm đó cậu này đãi em một bữa cơm 30 tệ ở dưới chân núi, và em cũng trả tiền vé xe từ NLTS về tới phố cổ Lệ Giang cho cậu ta.

Tạm biệt NLTS, hi vọng có ngày gặp lại.

Buổi trưa về tới Lệ Giang, em vào KFC làm một cái bánh và đôi cặp đùi gà, thế là xong bữa chưa, hết khoảng 30 tệ, rẻ hơn cả ở VN.
Từ lúc này em cảm thấy đau đầu, có lẽ lúc lên NLTS em quên ko đội mũ, gió vào tai dẫn đến đau đầu, rất may là em mang theo panadol giảm đau, làm 2 viên và về ngủ khoảng 1h đồng hồ thì thấy đỡ hẳn.

Em nghỉ 2 đêm ở Lệ Giang tại nhà nghỉ Free Life Inn theo hướng dẫn của một số bác trong phuot
Được cái là ở nhà nghỉ này có nhân viên biết nói tiếng Anh.

Một số thông tin của Free Life Inn:
Địa chỉ: No. 125 , Loyalty Lane, GuangYi Street.
Tel: 0888 5185778
Mobile: 13578378718
QQ: 459170646
Mail: [email protected]

Rất tiếc là lúc em tới Lệ Giang, thì Mộc Phủ đã đóng cửa để sửa chữa, cho nên chỉ đứng ở ngoài chụp ảnh thôi, không vào được bên trong.

Lối vào Mộc Phủ

Những con phố tràn ngập ánh nắng

Một bà cụ người Nạp tây

Cao bồi Mỹ xuất hiện ở Lệ Giang

Hai em khoai tây đang từ Vạn Cổ Lầu đi xuống

Mèo phục bạn Milan quá, bạn không biết tiếng Trung mà vẫn tách đoàn lăn lộn một mình, không sợ giang hồ hiểm ác :D Mèo vốn sợ dân TQ ghê gớm, muốn đi TQ phải vác sách đi học tiếng Tung Của cả năm rồi đầu quân vào nhóm bạn Kevin đi cho nó lành :(

Lệ Giang mùa đông trông hơi buồn, mùa thu có hoa cúc tràn trề khắp nơi, nhìn có phong vị độc đáo hơn. Kể ra Mèo gặp may hơn bạn Milan: Mèo gầy nhẻo gầy nheo mà lên Ngọc Long vẫn không hề có triệu chứng ddau đầu chóng mặt gì cả, có lẽ do Mèo đã uống nhiều thuốc có Gingko Biloba và Magne-B6 :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back