What's new

Củ Chi một ngày cuối tuần (20/6)

Sau 1 tuần bận rộn, thôi thì bỏ đi biết bao mệt mỏi cũng như cả buổi học ngày chủ nhật hôm 20/6 đó, tớ cùng với bà chị làm 1 chuyến đi Củ Chi.

“Địa đạo Củ Chi cách Thành phố Hồ Chí Minh 70 km về phía Tây Bắc. Đây là nơi thu nhỏ trận đồ biến hóa của quân và dân Củ Chi trong cuộc kháng chiến lâu dài ác liệt suốt 30 năm chống kẻ thù xâm lược giành độc lập, tự do cho Tổ quốc, là một công trình kiến trúc độc đáo, nằm sâu trong lòng đất, có nhiều tầng, nhiều ngõ ngách như mạng nhện, có nơi ăn ở, hội họp và chiến đấu với tổng chiều dài hơn 200 km.” <== phần này là tớ “copy” ^^

Theo như người ta nói thì Củ Chi chả có gì hấp dẫn đáng để xem, chỉ là chui xuống cái hầm bé tẹo đã thế phải khom lưng thắng mà đi…chẳng thà đi Đầm Sen và Suối Tiên còn sướng hơn.

Nghe kể vậy cũng thấy chả hứng thú gì mấy nhưng tớ chưa đến Địa đạo Củ Chi bao giờ, mặc dù đã ở Sài Gòn biết bao năm rồi, thế nên cũng không thể bỏ qua lần đầu tiên đi khám phá nơi này.

Từ TP HCM đi Củ Chi theo tớ biết thì có 2 đường, đó là theo quốc lộ 13 và 22

- Đi theo quốc lộ 22 , đến ngay cầu vượt Củ chi , rẽ phải sang Bình Dương , đi đường đó sẽ đến Củ Chi (mũi tên màu đỏ).
- Đi theo quốc lộ 13 , đến Thi xã Thủ Dầu Một , Bình Dương , vượt cầu Phú Cường thẳng hướng Củ Chi (mũi tên màu đen).

Nếu bạn nghe qua 2 đường tớ nói bên trên mà vẫn định hình được thì tớ chỉ cho 1 cách nhanh nhất để có thể đến Củ Chi là xuống chợ Bến Thành đón tuyến xe buýt số 13 Sài Gòn - Củ Chi chạy thẳng 1 mạch là tới đó luôn, chơi chán xong ra đón xe đi ngược lại về nhà chỉ tốn có 6000 đ. 1 chuyến đi chơi vừa rẻ vừa khỏe mà ko sợ bị lạc. =))

Tuy vưa rẻ, vừa khỏe là vậy nhưng tớ vẫn chọn đi khám phá nơi ấy bằng con Wave xinh xinh của tớ thui ^^. Và vì tớ ở gần QL 13 nên quyết định chọn hướng đó mà đi luôn cho tiện, mặc dù đi theo hướng này thì ít ai biết tới. (hướng theo mũi tên màu đen hình bên dưới)

Một số hình ảnh tớ chộp được trên đường đi ^^

... (còn tiếp)

(trích blog của tớ : http://nhocharuka.wordpress.com/2010/06/22/củ-chi-một-ngay-cuối-tuần…-phần-1/)

Re: Củ Chi một ngày cuối tuần (20/6)....tiếp

Sau vài lần hỏi đường để xác định phương hướng cho thật chính xác chúng tớ cũng đã đến được Củ Chi.

Địa đạo Củ Chi có hai điểm:

- Địa đạo Bến Dược: căn cứ Khu ủy & Quân khu Sài Gòn – Gia Định được bảo tồn tại ấp Phú Hiệp, xã Phú Mỹ Hưng, huyện Củ Chi Thành phố Hồ Chí Minh.

- Địa đạo Bến Đình: căn cứ Huyện ủy huyện Củ Chi được bảo tồn tại ấp Bến Đình, xã Nhuận Đức, huyện Củ Chi Thành phố Hồ Chí Minh.

Cũng thấy bảng chỉ dẫn có ghi 2 địa đạo ấy, nhưng theo như anh bộ đội ở Bến Đình nói thì nơi này thường chỉ dành cho khác nước ngoài tham quan còn người Việt đa phần là tham quan ở Bến Dược. Thật là tớ cũng chưa hiểu sao lại có sự phân biệt như thế, trừ trường hợp cái địa đạo bên này nó được đào rộng hơn để các anh, chị, cô, chú Tây balo có thể chui lọt =)). Tuy là có thắc mắc và cũng muốn vào coi cho biết nhưng bà chị cứ nằn nặc nói sang Bến Dược, thế nên đành phải chạy thêm 13km nữa từ Bến Đình sang Bến Dược.

Một phần nhờ trận mưa đêm trước nên sáng hôm đó trời có vẻ dịu rất thích hợp cho kế hoạch khám phá Củ Chi, tuy nhiên cái bầu trời êm dịu ấy hiện hữu chằng được bao lâu thì đã cái nắng chang chang lại lần lướt khiến cho tớ càng cảm thấy việc chui xuống địa đạo là 1 điều không tưởng >”<, một phần là vốn dĩ nó đã quá chật hẹp và ngột ngạt, phần nữa có lẽ là do tớ, dĩ nhiên tớ không dám phủ nhận là dạo này tớ có phần ú hơn nhưng nói chung vẫn là “đầu xuôi đuôi lọt” ^^

Nơi ấy công nhận là..rộng khiếp, đi đến là mệt mỏi luôn. Nhưng công nhận là cảnh rất đẹp ^^. Nào giờ thì bắt đầu khám phá Địa đạo này nhé !

Chúng tớ hòa cùng dòng người đang xếp hàng trước cổng soát vé (họ đi theo tour thì phải thấy cũng khá là đông), mỗi người sau khi đưa vé cho anh bộ đội hoặc o du kích (ấy là do tớ nói thôi vì mấy anh mặc đồ bộ đội, đội mũ tai bèo, thiếu điều là choàng thêm tấm vải dù xanh lá cây còn các o du kích mặc áo bà ba đen, khăn rằn trên vai), họ dán cho mỗi người 1 cái …đại khái là miếng giấy có in cái hình địa đạo như cái logo nhỏ ấy.

Trước tiên anh bộ đội đưa mọi người đến phòng chiếu phim tài liệu về Củ Chi xa xưa…tất tần tật các phòng đều được làm chìm xuống lòng đất, sâu ngập đầu ^^

Ở đây có sơ đồ nổi về mô hình địa đạo sâu 4 tầng dưới lòng đất, thông với nhau bằng muôn vàn ngách nhỏ, với tổng cộng chiều dài tới 280 km (cũng gần như bằng quãng đường từ Hồ Chí Minh lên Đà Lạt rồi ^^)

Tầng trên cùng thường là những phòng rộng dùng làm phòng họp, bếp ăn, khu điều trị của thương binh… những tầng dưới chỉ là những đường ngầm nhỏ và hẹp, thông với nhau nhằng nhịt như mạng nhện, toả nhánh khắp nơi. “Cầu thang”, nối các tầng với nhau là những đoạn dốc trượt xuống. Cuối mỗi đoạn “cầu thang” đó thường có một hầm chông nắp gỗ đợi sẵn, phòng khi tên giặc nào liều mạng mon men bò xuống thì chỉ cần rút nắp cho chúng trượt xuống để nếm món chông sắt nhọn hoắt có ngạnh như lưỡi câu. Với một hệ thống địa đạo như vậy, khi giặc chiếm được mặt đất, thì ngay dưới chân chúng là cả một thế giới ngầm, những người người kỳ diệu, có thể “đi không dấu, nấu không khói, nói không tiếng” vẫn sinh sống, hoạt động, họp hành, học tập… ròng rã bao tháng ngày với một niềm tin mãnh liệt vào tương lai.

Tiếp theo, chúng tôi được dẫn tới trước cửa một căn hầm bí mật. Nhìn mảnh ván nhỏ xíu trên mặt đất và ai nấy đều tròn xoe mắt, tất cả cùng đồng loạt hỏi 1 câu “làm sao có thể chui lọt xuống hầm đó?”, khỏi phải nói với cái thân hình đang ú dần lên thì tôi dám chắc mình không tài nào lọt qua chỗ đó ^^.

Ngoài ra còn có những ụ thông khí mà cứ ngỡ như mấy ụ mối, rất sáng tạo đấy chứ ^^

Đến khu bếp Hoàng Cầm, điểm đặc biệt của gian bếp này là dù bạn có nấu nướng bất kể là món gì, tuyệt nhiên là không nhìn thấy ngọn khói nào ^^

Cạnh đấy là chỗ rửa tay (nguyên 1 cái ống tre to đùng bao quanh cái vòi nước nhìn cũng có chút hay hay). Ngay trên chiếc bàn lớn giữa phòng ăn là những đĩa sắn luộc thơm phức đang đợi mọi người, món ăn đồng quê đã lâu lắm mới có dịp thưởng thức (riêng tớ thì không mấy hứng thú với nó lắm vì cái đoàn mà tớ đi cùng người ta giành nhau ăn ghê quá, trong khi tớ chộp được pô hình này thì nhoáng 1 cái đã hết sạch sẽ, trông phản cảm quá đi mất >”< )

... (còn tiếp)

(trích blog của tớ : http://nhocharuka.wordpress.com/2010/06/23/củ-chi-một-ngay-cuối-tuần…phần-2/)

@duycong8282 : tháng 12 đi thì còn lâu mà, vậy thì có thể tìm hiểu thêm nhiều địa điểm ăn chơi để có thể thỏa chí mà "bụi" 1 chút. Tới Củ Chi nhớ đừng bỏ qua món bò tơ Xuân Đào nhé ^^
Thanks bạn đã quan tâm tớ bài của tớ ^^

@duycong8282 : tháng 12 đi thì còn lâu mà, vậy thì có thể tìm hiểu thêm nhiều địa điểm ăn chơi để có thể thỏa chí mà "bụi" 1 chút. Tới Củ Chi nhớ đừng bỏ qua món bò tơ Xuân Đào nhé ^^
Thanks bạn đã quan tâm tớ bài của tớ ^^

Ngoài Bò tơ Xuân Đào (trong ngõ), các đồng chí nhớ thưởng thức nước mía Củ Chi nữa nhé - rất ngon và độc đáo :X

Cảm ơn bài viết của nhocharuka :) Mình định đi Củ Chi vào tuần sau, sau khi tham gia chuyến đi rừng chàm Trà Sư với các bạn ở Sài Gòn (mình ở ngoài Hà Nội mà). Nhưng đợt này đang mưa bão, k biết đi Củ Chi có thuận lợi k nhỉ?

Cảm ơn bài viết của nhocharuka :) Mình định đi Củ Chi vào tuần sau, sau khi tham gia chuyến đi rừng chàm Trà Sư với các bạn ở Sài Gòn (mình ở ngoài Hà Nội mà). Nhưng đợt này đang mưa bão, k biết đi Củ Chi có thuận lợi k nhỉ?

vừa rồi mới đi rừng Tràm Chim xong cũng dính mưa thê thảm, đợt này chuẩn bị đi Trà Sư mùa nước nỗi xem tình hình sao.
Nếu đi địa đạo trời mưa thì chán lắm, ngta chả cho vào địa đạo đâu, nhưng được cái đi bắn súng thì khi nào đi cũng được ^^
Chúc bạn có những chuyến đi vui ^^

Mình mới đi Trà Sư vào Lễ 2/9. Nước mới lên chưa hơn 1m, nên tràm vẫn còn trơ gốc. Tháng này thì chưa đẹp lắm đâu, cao điểm cái đẹp của Trà Sư phải là tháng 10 AL, lúc đó nước nổi cao ngút ngàn (thật ra mùa giông bão mà đi cũng hơi nguy hiểm), rừng tràm xanh biếc, thảm bèo hoa dâu dày đặc mà chim cò về cũng nhiều hơn... nên tuyệt vời. Cố gắng đi vào 5g sáng nhé, vì chỉ cần có vài chiếc tắc rán rẽ nước thì thảm bèo sẽ tan rã không còn gì để chụp ảnh nữa. Mình cứ phải tiếc nuối cái chuyện này mấy lần rồi.
Nếu trời mưa không vào địa đạo được thì là... ý trời rồi :)) - đành hẹn lần sau vậy. Lúc đó thì kéo nhau đi thưởng thức đặc sản Củ Chi, hỏi người địa phương xem còn điểm nào khác để vào không, hoặc chụp ảnh trên con đường hơn 20km chạy vào địa đạo cũng đẹp lắm.
Bạn Nhim8x "túm lại" đi, chúng ta đi xe máy để tùy cơ ứng biến nhé. Đi phượt là phải quyết tâm và nhanh gọn, cái gì mà bàn nhiều quá thì sẽ thành "bể" hết đấy. Tập hợp các bạn lại rồi chúng ta lên đường thôi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,428
190,079
Latest member
Quynh258
Back