What's new

[Đã đi] Cực Tây - Điện Biên - Apachai 4 - 8/ 7/2013

Dear cả nhà!
Tình hình là sau đợt đi Pù Luông về, tuy khá ổn nhưng vẫn chưa thấy thỏa mãn lắm, đang định ra Cô Tô nhưng đầu tháng 7 lại được nghỉ cũng hơi dài ngày (04/07 - 08/07). Và trong lúc lang thang đọc hồi ký thì nảy sinh ham muốn đi cực Tây, leo Apachai. Thế nên mình lập toppic này mong cả nhà ủng hộ thông tin và kinh nghiệm cũng như anh em gần xa được đặt gạch, ném đá.:LL
Mình cũng biết đi mùa này không dễ êm xuôi cho lắm vì là mùa mưa. Nhưng vẫn hi vọng mong manh là có vài bác cũng ham hố và máu me như mình. Và thực sự mong muốn có thêm khoảng 4 xế cứng và 3 ôm chuyên nghiệp nữa ạ.
Lịch trình cụ thể là như thế này:
Ngày 0: Tối thứ 5 ngày 04/07/2013: vác xe máy theo xe ô tô chạy lên Điện Biên. Sáng sớm thứ 6 có mặt tại Điện Biên.

Ngày 1: Thứ 6 ngày 05/07/2013: Điện Biên -Mường Chà - Chà Cang-Mường Nhé - Apachai ( ~ 280 km)
Sau khi ăn sáng và nghỉ ngơi xong, xuất phát từ ĐB muộn nhất là 9h sáng. Ăn trưa tại Chà Cang. Ngủ tối tại đồn BP 317. Dự kiến đến Apachai lúc 20h tối. Có thể muộn hơn nếu trời mưa, đường xấu. Hoặc có thể dừng tại Mường Nhé nếu chậm hơn nữa.

Ngày 2: Thứ 7 ngày 06/07/2013: Trek lên Apachai, Apachai - Mường Nhé. Ngủ tại Mường Nhé.
Sáng dậy 6h, ăn sáng và chuẩn bị lên đường.
Chiều 4h có mặt tại đồn BP 317, chào tạm biệt các anh và quay trở về.

Ngày 3: Chủ nhật ngày 07/07/2013: Mường Nhé- Chà Cang- Mường Chà - Điện Biên. Nghỉ ngơi ăn chơi tối cn tại ĐB

Ngày 4: Thứ 2 ngày 08/07/2013: Điện Biên - Hà Nội.

Cũng có thể đi xe máy 2 chiều. Nhưng mình nghĩ như thế hơi gấp và hơi mệt. Như thế thì t6 và t7 chạy khá vất vả.

Dự trù chi phí:

Vé xe ô tô: 350k/1 người
Gửi xe máy:175k/1 người
Xăng xe: 300k/1 người
Ăn bữa chính: 60k*6=360k
Ăn ở đồn 317: 250k
Ăn sáng: 30k*4=120k
Ngủ: 70k *3=210k
Các chi phí chung khác: 100k. ( Đồ ăn mang theo, nước uống, thuốc men, tiền dẫn đoàn...).
Tổng cộng: ~ 1.850k

Nếu đi 2 chiều xe máy thì đương nhiên tiết kiệm đc mỗi người ~ 400k. ( Tăng xăng 100k và giảm vé 500k).

Các xe tự chuẩn bị theo:
Giấy tờ, gương xe, xăm xe, đồ sửa xe móc lốp (nếu có), chai đựng xăng xe dự trữ và áo khoác mỏng.
Chú ý kiểm tra phanh, lốp, thay dầu và bảo dưỡng xe trước khi đi.

Hiện tại bọn mình có 4 người, 2 ôm+ 2 xế. 1 xế hộ khẩu TP Điện Biên, sẽ join từ sáng thứ 6 đến chủ nhật. Lịch off mình sẽ thông báo sau. Mong cả nhà ủng hộ, chia sẻ giúp thông tin và kinh nghiệm quý báu, đặt gạch cứng, mềm, hóng, lót.

Nick yahoo: vuthanhthuy_hp2204
Nick sky: vuthanhthuy_ hp2204
SĐT: 01688 680 488 (sms trong giờ hành chính ạ)
Face: https://www.facebook.com/vu.le.75641

Re: Cực Tây, Điện Biên, Apachai đầu tháng 7/2013

Ờ ngon ! Đã nhanh thế này rồi ! E vẫn thích đi xe máy hơn , hơi vất tí nhưng mà hay !

E cũng đang nhăm nhe Apachai, nhưng lịch thế này xin nghỉ cũng hơi nhiều, chẳng biết có đc duyệt k :(.

Em k nghỉ đc nhiều thế để mà đi, tiếc :(
Của từ trên giời rơi xuống đó thôi. He he. Tranh thủ chuyến du lịch hè của cty, mèng mí lượn lờ đêý chứ

Của từ trên giời rơi xuống đó thôi. He he. Tranh thủ chuyến du lịch hè của cty, mèng mí lượn lờ đêý chứ
Giá mà công ty em nó cũng có cái chuyến du lịch hè như công ty bác :((

Mình đặt 1 gạch mềm nhé
Đang hóng sợ đầu tháng 7 lại dính mấy đứa em lên đi thi ĐH nữa nên k dám chốt
Hôm nào off ới mình 1 tiếng nhé. Trưởng - 090.225.1818

Dear cả nhà!
Tình hình là sau đợt đi Pù Luông về, tuy khá ổn nhưng vẫn chưa thấy thỏa mãn lắm, đang định ra Cô Tô nhưng đầu tháng 7 lại được nghỉ cũng hơi dài ngày (04/07 - 08/07). Và trong lúc lang thang đọc hồi ký thì nảy sinh ham muốn đi cực Tây, leo Apachai. Thế nên mình lập toppic này mong cả nhà ủng hộ thông tin và kinh nghiệm cũng như anh em gần xa được đặt gạch, ném đá.:LL
Mình cũng biết đi mùa này không dễ êm xuôi cho lắm vì là mùa mưa. Nhưng vẫn hi vọng mong manh là có vài bác cũng ham hố và máu me như mình. Và thực sự mong muốn có thêm khoảng 4 xế cứng và 3 ôm chuyên nghiệp nữa ạ.
Lịch trình cụ thể là như thế này:
...................

Nick yahoo: vuthanhthuy_hp2204
Nick sky: vuthanhthuy_ hp2204
SĐT: 01688 680 488 (sms trong giờ hành chính ạ)
Face: https://www.facebook.com/vu.le.75641

Bọn em vừa đi đợt 30/04 nên cũng có góp ý 1 chút với bác như sau:
- Gửi xe máy lên ĐB bác nên chọn xe có gầm cao, vì xe gầm thấp phải tháo bánh trước (có khi tháo cả đầu), mà lúc nhà xe lắp lại cho mình rất ẩu nên đi đường dài có thể sẽ nguy hiểm, vừa rồi e đi gặp 1,2 xe bị xòe đấy ạ.
- Ngày 1 Điện Biên - APC bác nên đi sớm, mùa này 5h trời sáng rồi, ăn sáng xong khoảng 6h hơn xuất phát, ăn trưa xong đổ xăng ở Chà Cang đến APC sớm còn nghỉ ngơi, chuẩn bị sức để ngày 2 trek.
- Ngày 2 nếu bác dậy sớm đi sớm, đoàn có tập luyện 1, sức khỏe đều 1 chút và thời tiết thuận lợi thì 12h30 là đã có thể về tới đồn BP rồi, đợt bọn e đi 6 xe, 12 người, có mấy em gái cũng đuối mà vẫn 1h30 bắt đầu lên xe về Mường Chà được.

Nếu ngày 2 này các bác ép cung tốt, về được tới Mường Chà, hoặc thậm chí là Điện Biên luôn (đoạn từ Mường Chà - ĐB khoảng 60km, đường to đẹp, chạy đêm tốt) thì ngày 3 các bác chạy Mường Chà/ ĐB - Mù Cang Chải, ngày 4 chạy MCC - HN sẽ hay hơn nhiều.

Ở TP Điện Biên cũng ko có gì đặc sắc, nếu bác về theo cung đường QL279 - Mù Cang Chải - Hà Nội thì có rất nhiều cái hay:
Đoạn QL 279 qua Tuần Giáo - Quỳnh Nhai - Than Uyên giờ đã xong, đường đẹp, có 1 chút xấu khoảng 5-10km đầu ko đáng kể, dọc đường có 1 đoạn dài dọc theo sông Đà, và 2 hồ Thủy Điện, cảnh rất đẹp.
Mù Cang Chải đợt bác đi có lẽ lúa đã cấy xong, ruộng bậc thang chắc sẽ đẹp lắm đấy ạ.

Nói chung các ngày nếu bác chịu khó ngủ sớm, dậy sớm, chạy thong thả cũng vẫn đi trọn cung được.

Bọn em vừa đi đợt 30/04 nên cũng có góp ý 1 chút với bác như sau:
- Gửi xe máy lên ĐB bác nên chọn xe có gầm cao, vì xe gầm thấp phải tháo bánh trước (có khi tháo cả đầu), mà lúc nhà xe lắp lại cho mình rất ẩu nên đi đường dài có thể sẽ nguy hiểm, vừa rồi e đi gặp 1,2 xe bị xòe đấy ạ.
- Ngày 1 Điện Biên - APC bác nên đi sớm, mùa này 5h trời sáng rồi, ăn sáng xong khoảng 6h hơn xuất phát, ăn trưa xong đổ xăng ở Chà Cang đến APC sớm còn nghỉ ngơi, chuẩn bị sức để ngày 2 trek.
- Ngày 2 nếu bác dậy sớm đi sớm, đoàn có tập luyện 1, sức khỏe đều 1 chút và thời tiết thuận lợi thì 12h30 là đã có thể về tới đồn BP rồi, đợt bọn e đi 6 xe, 12 người, có mấy em gái cũng đuối mà vẫn 1h30 bắt đầu lên xe về Mường Chà được.

Nếu ngày 2 này các bác ép cung tốt, về được tới Mường Chà, hoặc thậm chí là Điện Biên luôn (đoạn từ Mường Chà - ĐB khoảng 60km, đường to đẹp, chạy đêm tốt) thì ngày 3 các bác chạy Mường Chà/ ĐB - Mù Cang Chải, ngày 4 chạy MCC - HN sẽ hay hơn nhiều.

Ở TP Điện Biên cũng ko có gì đặc sắc, nếu bác về theo cung đường QL279 - Mù Cang Chải - Hà Nội thì có rất nhiều cái hay:
Đoạn QL 279 qua Tuần Giáo - Quỳnh Nhai - Than Uyên giờ đã xong, đường đẹp, có 1 chút xấu khoảng 5-10km đầu ko đáng kể, dọc đường có 1 đoạn dài dọc theo sông Đà, và 2 hồ Thủy Điện, cảnh rất đẹp.
Mù Cang Chải đợt bác đi có lẽ lúa đã cấy xong, ruộng bậc thang chắc sẽ đẹp lắm đấy ạ.

Nói chung các ngày nếu bác chịu khó ngủ sớm, dậy sớm, chạy thong thả cũng vẫn đi trọn cung được.[/QUOTE]

Thanks bác nhìu nhìu ạ! Lần đầu tiên đi cung đường dài và vất như thế nài nên chửa có kinh nghiệm gì nhiều lắm, cung đường vẫn lấy của các nhóm đã đi trước. Thế nài thì hôm off sẽ báo mọi người đổi cung đường về mí được. Tranh thủ ghé lại MCC nghía qua lúa má tý. MCC - gặp nhau cũng đã đc hơn năm rồi :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back