What's new

Cung đã lên. Ngày đã chốt. Giờ rủ rê thêm bạn bè

Hallo

Mình hiện đang học và làm việc ở Zurich. KTS.
Noel này mình lên kế hoạch đi loanh quanh mấy nước Đông Âu và muốn rủ rê 1 ( hoạc 2 ) bạn tham gia.
so với Bắc Âu hay Tây Âu theo minh thì Đông Âu hay hơn và văn hóa nền cũng khá sâu sắc, nhiều layer. đặc biệt là
các nước có dính tý CNXH. (c)(c)(c)

Hành trình cũng dản dị, mình sẽ xuất phát ngày 23 ở Zurich đi Muchen. 26 sẽ đi Bonn--xong cứ thế tiếp tục đến Berlin-- các nước đông âu. Đặc biệt có 2 nơi là KOSOVO và MACedonia hiện mình chưa biết có thể vào được với VISA thụy sĩ không nên mình không để vào đây. Kết thúc của chuyến đi sẽ là Athens. từ Athens sẽ bắt tàu biển xuyên qua Địa trung hải về đến Bari ( Italia) rồi nhảy tàu về Roma --> Milan. Đấy cơ bản sẽ là kết thúc câu chuyện.

Tất nhiên bạn nào join được có thể sang Zurich rồi minh cung đi. như thế se rất tiện. mình host luon nếu sang truóc vài hôm. Mac du ZH cũng chán. Nhưng để tiện thì có thể join ở đâu cũng được.

Ở một số thành phố. Bonn, Kolh, Wassa Mình có chỗ host, để đơn giản cho ng ta, minh hy vong co the 1 hoac 2 nguoi se tham gia được. Đỡ phải thuê hostel

rồi cứ thế tục đi theo bản đồ
Quy ước. Line Màu đỏ là Bus Euro line. Xanh là phương tiện khác( nhưng theo planz của mình thì là tàu )
Xanh duơng là thuyền.

Quên mất, quan trọng là chi phí :

- vé euroline 30 ngày 330eu.
- Ăn ở đi lại linh tinh. mình chưa có kinh nghiệm ở Đông Âu nhiều. Nhưng trong 20 ngày chắc khoảng 500-700 là thừa. đấy là với cách ăn tiêu của mình. Đâu còn có đó.
- Vé thuyền Patras- Bari 55eu. Từ Athens bắt bus đi Patras ( 10eu )

Tong chi phi xap xi 1000 eu. Sẽ không đi làm, hay hát rong hay làm bất cứ cái j để ra tiền được, nên không nên mơ mộng quá. Sách truyện cũng tốt.

Đồ đạc cần thiết : Visa, ID if possible. Vé bus mua trên mạng túi ngủ ( tối quan trọng vì tuong đối cao là có khả năng ngủ ở banhof) thuốc thang,áo mưa, quần áo thật ấm ( 1 bộ thôi), giầy thật thật tốt ( Dr martin, northface watever có thể chống tuyết và mưa). không Laptop, DSLR, Camera, Drug.. bát đũa thìa 1 bộ. lương thực có bao nhiêu mang bấy nhiêu, không thi mua cũng được. Sách- nếu thích đọc- không thì không cũng không sao. Bản đồ, đèn pin..

Liên lạc với mình qua inbox ở đây hoặc email [email protected], để bàn bạc thêm chi tiết nhé.
Welcome.

mapplanz

Bạn trẻ ơi,tuần sau(23/11) mình lên đường đi Hà lan,đọc cung đường của bạn cũng đúng ý mình(trừ Warsaw,Rome mình đi rồi),còn đang hăm hở Sofia,Bucarest...nhưng mấy chỗ này dù có Schengen visa cũng không vô được mà phải xin riêng,còn visa Thụy sĩ của bạn có phải là Schengen ko hay chỉ riêng Thụy sĩ thôi? nhưng giờ đang chuẩn bị đồ đạc nên ko tiện đọc kỹ,vậy có thể mình sẽ inbox với nhau nếu bạn thích.Mình cũng thích đi Thụy sĩ và trước cũng có quen 1 người ở Lausanne nhưng mình vốn sợ lạnh nên chưa đi mùa này bao giờ.Lần này...xăm mình vì cũng muốn hưởng Giáng sinh châu Âu với mấy cái chợ truyền thống...

hallo
co sofia và kosovo thi phải làm visa riêng. nhưng minh nghe nói chi ngoi tau qua sofia thi chi can lam giấy ở cửa khẩu là duoc
cái này cần check lại. Kosovo thi chắc chắn shengen không vào được. Ru thì tuy chưa ở trong Shengen nhưng từ 2009 là da vao duoc roi
lét go

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,463
190,099
Latest member
long99999l
Back