What's new

Cuochsurfing - " Lướt SOFA đi khắp thế giới"

coldwind1991

Phượt thủ
Couchsurfing - nghĩa đen là " Lướt sofa":
Dùng để chỉ hình thức du lịch "ở nhờ". Những người tham gia kiểu du lịch này không quá đặt nặng việc phải nghỉ ngơi ở đâu, có đạt tiêu chuẩn hay không?. Họ chỉ cần một cái sofa nhỏ để ngủ -> cụm từ "couchsurfing - lướt sofa" ra đời từ đây.

Couchsurfer ( viết tắt: CSer):
Hậu tố "er" được thêm sau từ "couchsurf" tạo thành từ mới couchsurfer ( viết tắt là CSer) là tên gọi chung cho những người tham gia.

Lướt sofa có thể "hớp hồn" bạn nếu...
- Bạn là người trẻ, năng động, ưu dịch chuyển và mê khám phá.
- Bạn tràn đầy năng lượng nhưng eo hẹp hầu bao.
- Bạn cực ghét các chuyến du lịch theo tour cứng nhắc.
- Bạn sẵn sàng bỏ vai "khách du lịch" để nhận vai "người dân bản xứ" vì bạn muốn được sống và cảm nhận nơi mình muốn đến như bất kì người dân nào ở đó.

Tìm hiểu về loại hình du lịch cực cool:
Người khai sinh ra ý tưởng Cuochsurfing chính là Casey Fenton, một anh chàng sống ở Boston, Mỹ. Để chuẩn bị cho chuyến du lịch đến Iceland của mình, thay vì đặt phòng ở các nhà trọ, anh quyết định gửi mail xin ở nhờ đến 1500 sinh viên của đại học Iceland. Đáp lại Casey là hơn 50 thư trả lời đồng ý. Và thế là năm 2004, trang web cuochsurfing.org chính thức được lập nên bởi Casey và một số người bạn của anh.
Tại "đại bản doanh" cuochsurfing.org hiện nay đã có hơn 1.8 triệu Cuochsurfer đến từ hơn 71.000 thành phố ở 238 quốc gia.
Khoảng 40 triệu lượt viếng thăm trang web này mỗi ngày..
Hơn 2 triệu tình bạn "ra đời" từ những chuyến đi "ở nhờ" giữa các CSer.

Du lịch theo cách của một Cuochsurfer thế nào?
Các Cuochsurfer biết đến nhau qua trang web cuochsurfing.org. Đây là nơi để thành viên giới thiệu bản thân và những thông tin nơi được dành để tiếp đón các CSer khi họ đến "ở nhờ" nhà mình. Đôi khi đó là một căn phòng trống, một chiếc giường đơn hay chỉ đơn giản là chiếc ghế sofa ở phòng khách (theo đúng nghĩa của từ cuochsurfing - ngủ trên sofa). Nhờ thông tin này mà các CSer sẽ dễ dàng liên lạc để xin ở nhờ khi họ muốn đi du lịch ở bất cứ đâu. Đi chơi theo kiểu "lướt sofa", bạn có thể tiết kiệm được một khoản tiền không nhỏ (đặc biệt nếu nơi bạn đến là các thành phố đắt đỏ như New York, Paris, Tokyo...) và còn góp nhặt được những kinh nghiệm thú vị. Vì vậy mà CS đã trở nên phổ biến đến nỗi trên một diễn đàn dành cho giới trẻ mê du lịch, có đến hơn 70% các thành viên gật đầu bầu chọn đây là kiểu du lịch họ "kết" nhất hiện nay. Dù thời gian đầu, Cuochsurfing không dễ dàng gì thuyết phục được mọi người vì thật khó để đặt niềm tin và có thể cả tiền bạc, sự an toàn của bản thân vào tay một người xa lạ.

Tips cho những CSer thích đi một mình
Để có chuyến đi an toàn và tránh được các rủi ro khi "ở nhờ" nhà người lạ, bạn nên chú ý những điều sau nhé.
- "Chọn mặt gửi vàng": Trước khi gửi mail xin ở nhờ cho bất kì CSer nào, bạn nên tìm hiểu thật kỹ về thông tin và nhận xét của các CSer khác về người đó. Nếu có trên 5 nhận xét với những lời nhận xét tích cực thì bạn có thể yên tâm rằng đây là người đáng tin cậy rồi. Vì các nhận xét cho dù là xấu hay tốt đều không thể bị xóa đi trừ khi bạn là admin trang web.
-Chuẩn bị một profile "thân thiện": Để các CSer khác tin tưởng rằng bạn là người tốt. Vì nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với CS, chắc chắn bạn chưa có nhiều comment nhận xét về mình rồi. Hãy soạn một bản thông tin chi tiết về bản thân kèm theo một vài tấm ảnh về bạn. Nếu họ có ấn tượng tốt với bạn thì họ vẫn sẽ gật đầu cho bạn "ở nhờ" đấy.
-Luôn có plan B: Phòng khi có sự cố hay thay đổi xảy ra khiến kế hoạch "ở nhờ" bị thay đổi. Bạn nên chuẩn bị trước một quyển Lonely Planet (sách hướng dẫn du lịch cho toàn thế giới), số điện thọai của hãng taxi địa phương và địa chỉ của một vài khách sạn giá rẻ ở gần đó.
-Giữ liên lạc với các CSer khác: Bạn nên tìm hiểu trước các group CSer ở nơi mình dự định đến nhé vì ở bất kì thành phố nào cũng đều có khá đông các CSer. Mỗi group cũng thường tổ chức các event thú vị nữa đấy.
Ngoài ra, bạn đừng quên mang theo một vài món quà lưu niệm nho nhỏ để tặng cho CSer đã cho mình "ở nhờ" nhé.

Ở Việt Nam hiện nay có khoảng 1.450 CSer gồm cả người Việt và người nước ngoài đang sống ở đây. Bạn đã sẵn sàng thêm tên mình vào cộng đồng này chưa?. Nếu nhà bạn không thể "mở cửa" đón các CSer đến homestay, bạn vẫn có thể "sắm vai" hướng dẫn viên du lịch, giới thiệu với họ thành phố của mình dưới mắt nhìn của một người trẻ đấy.

(Sưu tầm. Nguồn: 2!)

Hic nghe couchsurfing thì thấy bình thường tự dưng nghe "lướt sofa" thấy ghê ghê :p... Ở Sài gòn hội CS khá mạnh và còn có hẳn một cái nhà cho dân CSer cơ :"> và hiểu đơn giản Couchsurfing có 2 dạng
1. Couch: cho ở ké_ bạn kiếm những ai nhà còn rộng cho ở ké được thì nhờ họ và cứ thế vác balo đi qua đó ở ké... tuy nhiên khi đi thì nên mang postcard hay quà cáp gì để cảm ơn người ta dù là người ta ko đòi hỏi ^^... hị hị nhà mình có 1 tủ postcard nhờ surf ko phải couch
2. Surf: bạn đến nơi mới thay vì phải lăn quăng tự tìm hiểu + bị chém chặt tơi bời thì bạn sẽ có hướng dẫn viên tận tình, có khi họ chỉ gặp bạn để uống cafe hay dắt đi ăn mà thôi... nhưng nói chuyện với họ thì cả đôi bên cùng có lợi, bên nào cũng biết về văn hóa mới cả. Hơn hết đi với dân thổ địa ít bị chém (trừ khi gặp host đểu) và được ăn ngon, được đến những nơi không có trên bản đồ du lịch... quá tuyệt còn gì

Còn hospitalityclub thì thực ra bạn phải đợi 1 khoảng thời gian khá dài trước khi account được confirm (gần 2 tháng cho trường hợp của mình hix) giao diện thì không bắt mắt và sử dụng thì khó hơn dù là nó miễn phí hoàn toàn.... còn Cs hay hỏi bạn donate 25$ thì mới đc 1 dấu xanh xanh bên cạnh, ko có cũng ko sao những đôi khi liệt kê mình ra đứng cạnh các bạn xanh xanh cũng buồn ghê gúm :D...

Phí để thành verified member tối thiểu là 10 usd, ko phải là 25 usd đâu bạn. Theo mình nghĩ, nếu thực sự muốn làm host, bạn phải "chịu chơi" vì khách thường sẽ đi về khá trễ, rồi họ sẽ sử dụng điện nước trong nhà bạn. Chưa kể nhiều vị khách còn đem tới các phiền toái nho nhỏ nữa.

@chocopi Thực ra host cũng không khó khăn thế đâu. Nếu bạn không muốn khách về trễ thì có thể nói thẳng với họ được mà. Nếu có bất cứ điều kiện gì như không được về trễ, không hút thuốc, không phơi đồ lót ngoài ban công blah blah nên nói thẳng ngay từ khi khách request couch để khách còn cân nhắc.

Ngay cả khi khách đến rồi mà quá bất tiện cho mình thì mình vẫn có thể nói thẳng để họ chuyển đi mà.

Mình đi bụi được 8 tháng rồi, surf cực kỳ nhiều nhưng mới host được 2 thôi, kinh nghiệm đều tốt cả :)

Theo mình việc host đa số mọi người nghĩ là không khó (nếu nhà bạn dư một cái giường be bé hay một khoảng trống nho nhỏ và bạn có lòng hiếu khách) Tuy nhiên việc mà đa số các host tại Việt Nam bỏ qua đó là đăng ký tạm trú với công an phường và điều này dẫn đến không biết bao nhiêu phiền toái.

@chtvnn: bạn nêu vấn đề rất chính xác đấy. Vì chủ yếu guest là người nước ngoài mà, dân châu Á da vàng thì không sao (có thể nói là họ hàng tới chơi), chứ khác màu da rất dễ bị hàng xóm để ý.

Theo kinh nghiệm của bản thân, mình thấy trang CS tương đối an toàn, trước khi nhận khách bạn có thể xem profile và comment từ các host khác, trang này cũng có một phần hướng dẫn dạng Safety guide cho host và guest, nếu bạn đăng ký thành viên rất nên tham khảo. Liên quan đến vấn đề đăng ký tạm trú, CS cũng recommend host thu thập bản sao passport của guest để lưu thông tin.

Trang CS rất hay và bổ ích xét về khía cạnh mở rộng quan hệ bạn bè và kết nối mạng lưới du lịch bụi, hy vọng cộng đồng CS ở VN lớn mạnh trong tương lai gần :-D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,555
190,118
Latest member
abmintern
Back