What's new

Đà Nẵng-Huế đi để trở lại...

Hồi ức tôi dành cho những ai chưa đến với vùng đất này và với những người mới đến lần đầu như tôi. Vì có thể xem đây là một chuyến nghỉ dưỡng chứ không phải phượt.
Vé máy bay tôi mua từ 5 tháng trước với các kế hoạch đi đâu ăn gì cũng được vạch sẵn từ 5 tháng trước. Đến lúc đi chỉ điện thoại xác nhận lại và vác 3lo lên đường thôi.
Cả chiều đi và về tôi đều mua vé Vietjet, khá ấn tượng tốt với hãng này, ko delay, máy bay so với giá tiền thì ko có gì phải phàn nàn. Đặc biệt là dịch vụ đơn giản, mua thêm hành lý hay đổi tên cho thằng em tôi cũng chỉ thực hiện qua điện thoại và mail, đến lúc bay thì ra sân bay thanh toán tiền thôi (tôi nghe nói Jetstar khi sang tên thì cả 2 người phải ra đại lý chính thức của hãng).
Ngày 1: Đà Nẵng- Hội An
Xuống sân bay lúc 7h30p, ku em đã chờ sẵn ở đó vì nó đi xe Phương Trang ra. Tiếp viên báo rằng thời tiết tốt. Nhiệt độ tầm 20. Nhưng thời tiết ko tốt tí nào đối với chuyến đi của tôi. Nhìn trời âm u mà nẫu cả ruột. Việc đầu tiên là thuê xe máy. Chúng tôi thuê xe của a Hòa, 100k/ngày, 5 ngày cọc 1tr, số đt của anh ấy đây nếu bạn muốn thuê xe khi ra ĐN 0905506406 (nhớ photo trước CMND nhé, ko là phải đưa bản gốc thì lấy đâu mà check in khách sạn). Chiếc Sirius ko quá đẹp nhưng cũng đủ để chúng tôi ngang dọc băng đèo vượt cát trong 5 ngày mà ko bị sự cố gì. Chân dung em nó đây

Chúng tôi chất đồ lên xe rồi bắt đầu cuộc hành trình. Lịch trình của ngày đầu tiên là đi thẳng ra Hội An, trên đường đi sẽ ghé Ngũ Hành Sơn. Tôi ghé hiệu sách nhỏ mua tấm bản đồ ĐN và tìm chổ ăn sáng. Một cô với gương mặt khá hiền chỉ tôi quán mỳ quảng gần đó, tôi nghĩ giờ này mà đi tìm quán để ăn ngon nữa thì mất thời gian nên theo lời cô vào đó ăn luôn. Có nhiều loại mỳ: mỳ cá, mỳ gà, mỳ heo…giá ghi rõ 25k/tô, ăn khá ok. Ku em trong khi chờ tôi nó ăn sáng rồi ở sân bay nên kêu ly chanh dây, nó bảo chanh dây bỏ muối :)), tôi uống thử thấy ngon là lạ, ko quá chua hay ngọt như trong miền nam, ko biết người ĐN đã bỏ gì trong đó nhỉ, có phải muối ko?
Giải quyết xong bao tử, chúng tôi tiến đến mục tiêu đầu tiên là Ngũ Hành Sơn. Đi dọc đường Hoàng Sa, nhìn từ xa chúng tôi đã thấy 1 dãy núi, à không dãy đồi thì đúng hơn, có 5 ngọn, dọc đường thì người ta bán rất nhiều tượng đá, các sản phẩm làm từ đá…tôi gọi đây là làng đá. Tôi đoán đá này lấy từ NHS, và nói với ku em chắc 10 năm sau núi này ko biết còn ko vì người ta lấy đá làm tượng hết rồi.
NHS với tôi không ấn tượng gì lắm nên tôi chỉ ghé vào 1 lúc và giới thiệu sơ để mọi người tự khám phá vậy. Có thể tôi là người không tín ngưỡng nhiều nên các chùa chiền ko hấp dẫn gì mấy. Ở cổng cũng có chèo kéo khách gửi xe, vé vào 15k/người. Chúng tôi lên phía cổng ko có thang máy (lúc lên xe về HA mới thấy cái thang máy đó). Đi vào buổi sáng và thứ 3 nên ít khách. Đường bậc thang lên rất mát, bậc thang đá đẹp. Chùa đầu tiên tôi gặp là chùa tam thai, phía bên trái có 1 nhà rường mẫu, rồi các ngã rẽ đi các động.

Chúng tôi chọn đại 1 đường để đi. Lên đến đỉnh có thể nhìn xuống biển, biển âm u như này đây

Trên núi này cũng có dịch vụ leo vách đá mà tôi nghĩ chỉ có Tây mới dám chơi, hỏi anh hướng dẫn thì biết giá 50USD 1 tour. Có 2 bạn tây 1 già 1 trẻ leo xuống. Bạn nào thích mạo hiểm thì thử xem nhé.

Hồi ức chỉ dành cho những ai chưa đến với vùng đất này và với những người mới đến Đà Nẵng lần đầu, đọc đến đó đã thấy buồn, chân dợm bước lui rồi đó cô em!

Ngũ Hành Sơn không ấn tượng gì lắm, có lẽ là do chị em mình không có thời gian khám phá chăng, vì thú thật hồi đó chị cũng chẳng mấy hứng thú?! Nhưng làng mỹ nghệ Non Nước thì thật đặc biệt với những tác phẩm tuyệt vời, tinh xảo.

Mỗi một tác phẩm là một kỳ công lao động của những nghệ nhân tài hoa, cần mẫn; thể hiện sâu sắc tinh yêu nghề cũng như tình yêu nghệ thuật.

Thành phố Đà Nẵng đã có định hướng để phát triển và phát huy lợi thế của làng nghề điêu khắc đá mỹ nghệ truyền thống Non Nước, phát triển công nghiệp chế tác trở thành ngành công nghiệp mũi nhọn nên không phải lo ngại "mười năm sau không biết đá này có còn không". Đã từ lâu người dân bị cấm khai thác đá, đá chế tác được chuyên chở từ Bắc vào đấy.

Hì, chị ơi em viết vậy là vì em đi chung với thằng em, nhưng em thấy cái gì cũng đẹp còn nó thì không (NO). Không biết có phải do em lần đầu mới đến không chứ không phải phân biệt gì đâu chị. Cám ơn chị đã góp thêm màu sắc cho topic, hi vọng chị tiếp tục đồng hành cùng em ko thì em đuối mất:D.
Tối nay sẽ tiếp tục với Hội An và Cù Lao Chàm...

Rất thông cảm với chủ thớt. Người buồn cảnh có vui đâu bao giờ.
Cảm ơn thông tin kịp thời của chị HaiAnh. Chứ nếu theo mạch chủ xị là mình cũng rứa.
Nhớ lần đầu tới khu vực chế tác đá ở NHS mình cứ như bị hớp hồn vì những tác phẩm đá của những người thợ tài hoa.

Rời NHS mà ko mang theo gì kể cả luyến tiếc, chúng tôi theo đường Hoàng Sa để đến với Hội An. Trời giữa trưa nhưng se lạnh, vắng xe, con đường chạy dọc biển nhưng biển bị bao bọc bởi những hàng rào lạnh ngắt để làm resort hết rồi.
Đi mãi thì cũng gặp bạn chỉ dẫn rẽ phải vào trung tâm phố cổ. Vừa rẽ vào 1 lát thì tôi gặp một cánh đồng hoa lục bình trên sông-gọi tên chính xác là như thế-2 bên đường. Hình này tôi chụp bên phải đường, còn bên trái có 1 con đường nhỏ đi vào cánh đồng hoa ấy, và xa xa thấy có 2 bạn Tây ba lô vứt xe đạp trên đường đang quây quanh 1 cái gì đó. Tôi muốn vào thì ku em bảo về HA đi rồi quay lại muốn làm gì làm (thằng này có cái tật xấu là đói bụng thì ko thiết tha gì mọi thứ xung quanh nữa). Lát nữa tôi sẽ quay lại nơi tuyệt đẹp và thanh bình này.

Đến phố cổ chúng tôi nhận phòng đã điện thoại book trước, nhà nghỉ homestay Quỳnh Châu đường Ngô Quyền đối diện Vĩnh Hưng resort, 250k/phòng 2 giường đơn vì nhà nghỉ của chị Hương bên La Hối mà mọi người khen đã tăng giá phòng 300k do chị ấy nói đã thay toàn bộ nội thất, mình thì ko cần nhiều như thế. Tuy nhiên Quỳnh Châu cũng đầy đủ tiện nghi lắm rồi.

Nghỉ ngơi 1 tí thì chúng tôi tìm chổ ăn trưa. Đi tìm 2 quán cơm gà bà Minh và bà Buội thì đóng cửa hết :(. Cuối cùng tôi chọn cao lầu Thanh-26 Thái Phiên. Recommend các bạn nên ăn thử ở đây, giá 25k/tô rất ngon. Lần đầu trong đời tôi ăn món này và ấn tượng cực tốt .

Dằn xong cái bụng, ku ấy nó mới phấn khởi mà chở tôi đi tiếp. Điểm tiếp theo là làng gốm Thanh Hà, xin được tấm bản đồ ở KS nên chúng tôi cứ hỏi đường mà đi thôi. Làng gốm người ta cũng đã làm dịch vụ, giá vé vào 15k bao gồm quà tặng là 1 con tò he thổi kèn. Vào đó bạn sẽ được hướng dẫn làm gốm. Nhìn những sản phẩm các bạn bỏ lại hiện trường đều giống nhau cả :D. Tôi cũng thử làm 1 cái và ko khá hơn, nhưng cũng thấy vui.
Lúc đầu là 1 cục đất sét như này, nhưng chỉ tầm chưa đầy 3p dưới bàn tay của nghệ nhân đã ra được sản phẩm:

Last edited:
Tiếp tục với làng gốm

Dạo quanh vào 1 nhà khác, tôi gặp lại loại chén dĩa mà cũng phải hơn 20 năm rồi ko nhìn thấy. Cô chủ của hàng đó nói rằng loại chén này do bà ngoại làm, và cô không thể nào làm lại được vì không biết ngày xưa bà cô làm thế nào để có được những hoa văn tinh xảo như thế

Thông tin thêm về làng gốm http://www.langnghe.org.vn/lang-gom-thanh-ha.htm
Rời làng gốm với 2 cái bình hoa nhỏ chưa nung làm kỉ niệm. Chúng tôi quay lại cánh đồng hoa lúc nãy đã bỏ qua, để xem 2 bác Tây xem cái gì ở đó. Trên đường đi qua biển cửa Đại, ghé vào làm vài pô ảnh vì biển động cấm tắm :D

Du khách cũng chỉ đừng nhìn ngẩn ngơ

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back