What's new

Danh mục các websites hữu ích cho chuyến đi (đặt phòng, tàu, xe...)

Toet

Để hỏi ông Chitto đã.!
Danh mục các websites hữu ích cho chuyến đi (đặt phòng, tàu, xe...)

Hình như trên diễn đàn chưa có topic nào tập trung địa chỉ các trang web thuận tiện cho việc chuẩn bị đi chơi các nước. Toét lập chỗ này để mỗi bác đi qua có địa chỉ nào hay ho, tiện lợi thì quăng vào cho bà con dùng chung với nhé.
Nếu có bình luận, nhận xét về các sites đó thì càng tuyệt.
Xin cảm ơn cả nhà trước.

Toét bắt đầu với một số trang đặt phòng toàn cầu:

www.booking.com

www.venere.com

www.hostelworld.com

www.hostels.com

www.hostelbookers.com

Đặt phòng trong hệ thống khách sạn Accor
www.accorhotels.com

Mời các bác tiếp tục quăng link.

Mdm nhanh quá, tớ cũng đang nghĩ đến topic này x chưa lập vì đang dở dang nhiều topic quá rồi, sẽ bổ sung, có bình luận, bình luận cả 1-2 link của Mdm :D

Có rất nhiều cao thủ tim kiếm, chịu khó mày mò, nhất là ở châu Âu, mời các bạn tham gia, chia sẻ thủ thuật đi ạ (beer)

Ờ đúng, trang này rất quen thuộc với thanh niên Đức, hè hè. Cảm ơn llỗ600, không hiểu sao tớ cứ nghĩ nick của bác là lò xo, hí hí.

Nhưng giá của các hostels trên đất Đức cũng không phải là rất rẻ đâu nhé, nhiều khi ở pension còn rẻ mà tiện nghi hơn. Có điều đáng khen là hostel ở Đức phần lớn đều rất sạch. Mặc dù mình mới ở 1 cái ở Hamburg nhưng tụi bạn đi về xác nhận như vậy.
Cái ở Hamburg thì sạch sẽ và đồ dùng tốt tương đương khách sạn 2 sao. Choáng! Và cũng choáng về giá luôn! Đâu như 30EUR/giường có ăn sáng.

Tớ bổ sung một link đặt phòng nữa, cũng là hostel cho giới trẻ:
www.hostelclub.com

Website đặt phòng ở Tây Ban Nha:
www.reaj.com

Bọn này có thẻ giảm giá thì các bác ở chỉ khoảng 15€-20€. Thẻ giảm giá có thể đến tận nơi rồi làm cũng được, phí 15€ nhưng nếu cả tour bác đều ở nhà của chúng nó thì cũng không hoang phí đâu.

Bus: www.alsa.es
Train: www.renfe.es
2 cái này thì cứ vào rồi mua thôi.

Nguồn: thành viên bigbird

Website mua vé và tra giờ tàu ở Đức:
www.bahn.de

Có cả thông tin giờ tàu, nối tàu, chuyển tàu rất chi tiết khắp châu Âu, đại loại là bác ra khỏi tàu đường ray nào, cần đi bao phút để sang đường ray khác cho chuyến kế tiếp...

Nhưng em muốn hỏi tí, có bác nào đặt vé nhiều chặng trên trang này chưa? Hoặc vé liên tuyến của trang đặt vé tàu ở châu Âu khác chưa? Cách thức ra sao để nó hiện lên giá vé từng chặng từ loại rẻ nhất? và mình muốn chọn thời gian lưu lại mỗi điểm theo ý mình muốn?

Ví dụ em đang cần mua vé theo tuyến này:
Frankfurt am Main (Đức) đi Wien (Vienna) - đi tiếp Salzburg (Áo) - đi tiếp đến Prag (Czech) - đi Dresden (Đức) - Berlin (Đức) - về lại Frankfurt am Main.
Mỗi nơi dừng lại 3 đêm, trừ FRA chỉ là nơi xuất phát và quay về để nối chuyến bay. Ngày khởi hành là 6 May 08.

Các bác có kinh nghiệm giúp em với nhé.
Cảm ơn nhiều ạ.

Travel Planner sites

www.bahn.de Có cả thông tin giờ tàu, nối tàu, chuyển tàu rất chi tiết khắp châu Âu, đại loại là bác ra khỏi tàu đường ray nào, cần đi bao phút để sang đường ray khác cho chuyến kế tiếp...

Trong www.banh.de có phải đường link này gọi
là Travel Planner của Đức ko Mdm?

http://reiseauskunft.bahn.de/bin/query.exe/en?newrequest=yes

Nếu đúng thì đây thuộc dạng Travel (or Journey) Planner site nước nào cũng có. Và site này của Đức cho phép bạn tìm cách đi ra cả các nước châu Âu khác (có thể tìm cách đi giữa 2 điểm ngoài Đức ko, Mdm xác nhận hộ)

Công cụ tìm kiếm mà bạn có thể dùng các site này thường là:

- Tìm cách đi giữa 2 địa chỉ ở bất cứ đâu trong 1 nước hoặc với nước khác như trong site trên của Đức (địa chỉ có tên phố, đường và có thể thêm postcode) Thường thì sẽ có advance search để mình chọn phương tiện mình muốn đi : tàu, đi bộ, xe điẹn, buýt, tàu điện ngầm etc

Kết quả ra sẽ là thời gian dự tính hành trình, bao nhiêu phút đi tàu, bao nhiêu phút cần phải đi bộ, bản đồ địa chỉ nơi mình định đến, bản đồ + chú thích hướng dẫn đường đi bộ từ nhà ga/bến xe đến địa chỉ cần đến

- Tìm cách đi giữa 2 bến train/bus (đề tên và cũng sẽ ra kết quả tìm kiếm như trên

Travel Planner site ở Bắc Âu

1. Đan Mạch

http://www.dsb.dk/cs/Satellite?pagename=DSB/Forside

2. Thụy Điển (cho train, bus, boat)

http://www.resplus.se/default.asp?language=2

3. Nauy
http://www.trafikanten.no/

4. Phần Lan
http://www.journey.fi/search/en/

Trang www.bahn.de là của ngành Đường sắt Đức, Công chúa ạ, có thể dịch ra là www.duongsat.de, hehe.
Đúng là họ có gợi ý cách đi cho hành trình định chọn của mình, đi như thế nào, bao lâu, có thể hiện giá vé (nếu có nhiều chặng ở Đức), còn các chặng ở nước ngoài thì thường không hiện giá vé. Nhưng cũng chỉ cách đi chủ yếu bằng tàu thôi, các phương tiện công cộng khác là phụ.

He he

Coi thường CCh quá :D, chỗ tớ ngôn ngữ bắt nguồn từ tiếng Đức của Mdm nên có khi giờ tớ đọc được tiếng Đức đấy, ko phải hỏi như trước nứa :) Viết vậy để xin Mdm cái Travel Planner site của Đức của Mdm nếu ko phải mà Vì cũng thường link này được gắn vào với các site của hãng tàu và hàng không để phục vụ khách hàng (kiểu added service)

www.bahn.de

Có cả thông tin giờ tàu, nối tàu, chuyển tàu rất chi tiết khắp châu Âu, đại loại là bác ra khỏi tàu đường ray nào, cần đi bao phút để sang đường ray khác cho chuyến kế tiếp...

Nhưng em muốn hỏi tí, có bác nào đặt vé nhiều chặng trên trang này chưa? Hoặc vé liên tuyến của trang đặt vé tàu ở châu Âu khác chưa? Cách thức ra sao để nó hiện lên giá vé từng chặng từ loại rẻ nhất? và mình muốn chọn thời gian lưu lại mỗi điểm theo ý mình muốn?

Ví dụ em đang cần mua vé theo tuyến này:
Frankfurt am Main (Đức) đi Wien (Vienna) - đi tiếp Salzburg (Áo) - đi tiếp đến Prag (Czech) - đi Dresden (Đức) - Berlin (Đức) - về lại Frankfurt am Main.
Mỗi nơi dừng lại 3 đêm, trừ FRA chỉ là nơi xuất phát và quay về để nối chuyến bay. Ngày khởi hành là 6 May 08.

Các bác có kinh nghiệm giúp em với nhé.
Cảm ơn nhiều ạ.

Trên lý thuyết thì transit bằng DBahn thì max là 48h thôi, như vậy Mdm sẽ phải tách từng chặng ra mà đặt vé. Nhìn chặng của Mdm thì có vẻ không thuận lắm, nên Frankfurt-Salzburg-Vienna-Prag-Dresden-Frankfurt. Trong dịp này nếu muốn giảm giá thì nên làm cái Banhcard 25 (giá 19E).
Hoặc là đặt vé 29E cho chặng Frankfurt-Salzburg
Salzburg-Vienna đặt vé 34,80E bằng Banhcard 25
Vienna-Prag đặt vé Eurolines 19,40E
Prag-Dresden đặt vé Eurolines 370CZK~14E
Dresden-Frankfurt đặt vé 29E

Tổng: ~130E

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member