What's new

[Chia sẻ] Đảo Lý Sơn - chuyến đi tuyệt vời

Nhóc em gái học lớp 11 của mình vừa thi kết thúc học kỳ 2, còn mình thì vừa kết thúc các môn học chờ chuẩn bị thi. Ngó qua ngó lại cái lịch thi còn tới hơn 1 tháng nữa mới thi, thế là tớ và con em vác balo làm 1 chuyến về vùng biển đảo Lý Sơn tuyệt vời mà bác Bluesky85 có viết bài trên này. Tình hình là đọc xong topic là ghiền luôn và hum nay máu nhiệt huyết nổi lên phừng phừng và còn chờ gì nữa. Vác balo lên và ta đi phượt nào.

Tờ Thành Phố HCM bạn có thể đón được rất nhiều xe chất lượng cao về Quãng Ngãi với giá khoảng tầm 300k của Mai Linh, Hoàng Long, Sao vàng........
Còn anh em tớ thì có nhà bà con ở Khu du Lịch Sa Huỳnh nên đón xe ra ngoài đó. Xong việc thì bắt xe buýt Mai Linh ra Thành Phố Quãng Ngãi. Tốn chừng 15k. Ra tới Quãng Ngãi là chiều tối rồi. Gọi điện cho mấy chiến hữu ở đây đi nhậu, còn con em tớ ứ đi, nó đi riêng 1 mình còn đi đâu thì chả biết.

Thành phố Quãng Ngãi thì cũng không to lắm nhưng mà rất yên bình. buổi tối ở đây có khu bờ kè sông Trà rất mát nên quán nhậu ở đây cũng nhiều vô đối.

Chỉ chụp bằng cái máy ảnh bỏ túi Pentax cùi bắp nhất trên đời nên anh em thông cảm là nó không được đẹp cho lắm.

Bờ kè chạng vạng tối

Cầu sông Trà ban đêm:

Quán nhậu và mồi nhậu:

Cafe OCEAN Blue, quán rất to mà máy ảnh cùi nên không có dám chụp.

Trở về khách sạn nghỉ. Sáng sớm hôm sau dậy sớm bắt xe buýt Mai Linh ra cảng Sa Kỳ.
Cảng cũng khá nhỏ, nó chỉ đông đúc mỗi khi có tàu cao tốc đi và về. Nhưng yên tâm vì ở đây có bán đầy đủ đồ ăn sáng và có 1 quán cafe nhỏ của 1 viên sĩ quan. Lưu ý là tàu chạy lúc 8 giờ hàng ngày và chỉ có 1 chuyến duy nhất. Nhưng đừng chủ quan vì đôi khi tàu xuất phát sớm hơn dự kiến nếu đông khách. Và nói chung là nên đi sớm kẻo phải ra về.......

Còn nữa.........

p2.

Sau 1 giờ lênh đênh trên biển và rất may là tô bún bò ăn ở cảng Sa Kỳ vẫn còn nguyên. Vừa lên đảo vừa mệt vừa đói nhưng cũng nhanh chân giở bí kiếp gia truyền của phượt thủ ra và nhớ ra việc đầu tiên phải làm là phải qua đồn biên phòng ở đối diện cảng.

Khu vực này là no picture nên hông có thuật lại cho anh em coi được. Nói chugn là mấy anh em trên này rất là dễ. Mấy anh ấy còn hướng dẫn mình nên đi điểm nào cho đẹp nữa. Nói chung là rất thân thiện.

Rời đồn, anh em tôi được 1 giáo viên trên đảo ra đón về nhà. Bật mí tí là trước khi đi tớ đã có mối quen giới thiệu nên chuyến này đi anh em tớ sẽ Homestay, không ở nhà nghỉ. Heeeeee

Vì thời gian cũng khá nhiều nên tớ cũng không vội vàng đi du hí. Cứ từ từ về nhà chú giáo viên này cơm nước tắm rửa rồi đi tiếp.

Một ruộng bắp vừa thu hoạch xong.

Buổi chiều mượn được chiếc Dream tớ và con em bắt đầu vi vu chùa Hang. Vì nó gần nhà nhất nên tớ ưu tiên.

Chùa Hang nhìn từ trên xuống:

Nhìn từ bãi trước:

Chùa Hang vốn là 1 bờ đá bị nước biển xâm thực tạo thành hang. Chùa tọa lạc vị trí rất đẹp. Nhưng vào trong chùa hơi tối và ngạt nếu có nhiều khách thắp nhang. Tượng phật và nơi thờ cúng đều nằm trong hang. Bên cạnh hang có 1 nhà chùa nhỏ để dành cho khi có việc cần.

Tớ chỉ nghe nói là chùa này rất thiêng nên tớ và con em vào chùa thắp vài cây nhang cầu ....duyên.

Bãi đá với rêu trước chùa hang có rất nhiều thứ thú vị. ở đây có rất nhiều loại cá nhỏ và rau câu. Cá nhỏ và nhiều màu sắc, rất dễ bắt nhưng mà không nuôi được nên cũng như không. Tiếc quá.........

Em cũng đua đòi Macro với cái máy ảnh cùi bắp:

Không phải bạn đi may mắn vào mùa nước cạn đâu, tại Lý Sơn cứ tầm 4h chiều là nước triều lại xuống đấy.
Nếu đi tầm 11h sáng thì bạn sẽ thấy nước sẽ lên khá cao.
Nghe bạn kể thì chắc bạn ở khu vực xã An Hải rùi hihi
Bimbip

Không phải bạn đi may mắn vào mùa nước cạn đâu, tại Lý Sơn cứ tầm 4h chiều là nước triều lại xuống đấy.
Nếu đi tầm 11h sáng thì bạn sẽ thấy nước sẽ lên khá cao.
Nghe bạn kể thì chắc bạn ở khu vực xã An Hải rùi hihi
Bimbip

Choài ơi. Nói đúng chóc luôn. You ở Lý Sơn hả. Nghe thằng em nói may mắn đi trúng mùa nước rút chứ có nhiều mùa nước cao lắm chứ không có phải là sau 4h chiều nước xuống đâu. Mà thực tế tớ thấy vậy mà. Buổi sáng đi thăm hải đăng thấy nước cũng queo mà

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back