What's new

Đảo Thổ Chu - Tìm về nơi đảo xa

Mình là kẻ lữ hành cũng đi khá đảo nhưng Thổ Chu thì chưa từng đặt chân tới và xem thông tin thì tháng 11 - 12 là hai tháng đẹp nhất để khám phá. Tìm đường ra Thổ Chu thì hơi khó về thời gian lẫn tiền bạc, mình muốn tìm bạn đồng hành chiến cung này, do thông tin cung này tương đối ít nên yêu cầu hơi khó:
- Thời gian rảnh - có thể tự do tối thiểu 7 ngày.
- Sức khỏe, chịu sóng gió tốt.
- Tinh thần ăn bờ, ngủ bụi cao.
- Tiền bạc thoải mái tý.

Gửi thông tin tham khảo nhé

Quần đảo Thổ Châu là một quần đảo, được coi là ở cực tây nam nước Việt Nam. Đơn vị hành chính là xã đảo Thổ Châu, thuộc huyện đảo Phú Quốc, tỉnh Kiên Giang.

Quần đảo gồm 8 đảo, lớn nhất là đảo Thổ Chu, điểm cao nhất là 167 m. Quần đảo cách Mũi Cà Mau 80 hải lý, cách đảo Phú Quốc 100 km về phía tây nam. Xã hiện có 5.500 dân, trong đó có gần 500 là người dân nhập cư.

Các đảo lớn có Hòn Cao Cát, Hòn Mô, Hòn Cao, Hòn Từ, Hòn Nước, Hòn Keo Ngựa; đặc biệt có Hòn Nhạn được chọn làm điểm chuẩn A1 của đường cơ sở dùng để xác định lãnh hải Việt Nam. Ngoài Hòn Nhạn là lãnh hải Việt Nam và trở vào vùng nội thuỷ.

Ngoài ra còn có Hòn Cao Cát là hai hòn đảo nhỏ cách đảo 15 km về hướng đông bắc.

Kinh tế của xã đảo chủ yếu là đánh bắt hải sản và lâm nghiệp. Cư dân chủ yếu trên đảo là ngư dân từ Cà Mau và cán bộ biên phòng (đảo thuộc vùng E, quân chủng Hải quân).

Chương trình tóm tắt :

Do quần đảo Thổ Châu chỉ có tàu đi từ Phú Quốc nên chúng ta sẽ xuất phát tại Phú Quốc và mình sẽ hỏi thăm để chốt chính xác lịch đi và về, trường hợp xấu có thể quá giang tàu cá đi Phú Quốc.

Chi phí :

Để đi Phú quốc anh chị em có thể đi bằng máy bay , giá vé theo giá rẻ khứ hồi tầm 1 triẹu (SG - PQ)

Đi bằng đường bộ thì vé xe bus Sài Gòn - Rạch Giá + vé tàu cao tốc Rạch giá Phú Quốc cỡ 960.000đ .

Vé tàu khứ hồi Thổ Chu là 75.000đ/người(thôgn tin cũ, check lại sau)

Nhà nghỉ tại Phú quốc là 50.000đ/người. ( Phòng quạt )
Ngủ bằng lều tại Thổ Chu .

Chi phí ăn uống sẽ chia đều dự kiến 150.000/ ngày.

Ngoài ra bạn nào muốn tham quan trên Phú Quốc tầm 500 .000 đã bao gồm ăn uống, đi ít thì thuê xe máy còn nhiều thì taxi

Dự kiến hẹn nhau Phú Quốc và tìm đường ra Thổ Chu, thời gian Thổ Chu khoảng 3 ngày , còn Phú Quốc thì tùy, mình dân đi dạt nên thời gian vô tư nhưng sẽ đi trong tháng 12.

Ai có thông tin Thổ chu và tàu hỗ trợ mình nhé,

YM [email protected]

FB: https://www.facebook.com/anh.Nguyenquoc

Háo hức tưởng bác có đường ra Thổ Chu chứ, theo em biết thì giờ Thổ Chu là đảo quân sự không cho khách du lịch ra đó, muốn ra phải xin phép biên phòng. Nếu bác đi được thì cho em xin 1 vé.

Háo hức tưởng bác có đường ra Thổ Chu chứ, theo em biết thì giờ Thổ Chu là đảo quân sự không cho khách du lịch ra đó, muốn ra phải xin phép biên phòng. Nếu bác đi được thì cho em xin 1 vé.

Theo thông tin từ Phú Quốc mới nhận, 5 ngày mới có 1 chuyến đi và về nên chuẩn bị tư tưởng ở bụi thôi !

Em mà ở sg em đi cùng bác lun :((
Rất là kết mấy chuyến kiểu vật vã ntn :((
Ngồi nhà cổ vũ cho bác \m/. Chúc các bác lên đường may mắn :D
Ps: mà bác hỏi lại anh Quỷ Cốc Tử , em có đọc thấy ảnh đi cái đảo này rồi, lên lịch cho sát hơn :D.

Em mà ở sg em đi cùng bác lun :((
Rất là kết mấy chuyến kiểu vật vã ntn :((
Ngồi nhà cổ vũ cho bác \m/. Chúc các bác lên đường may mắn :D
Ps: mà bác hỏi lại anh Quỷ Cốc Tử , em có đọc thấy ảnh đi cái đảo này rồi, lên lịch cho sát hơn :D.

Cảm ơn nhé ! Thích cảm giác đi lò mò mấy chỗ lạ, thấy mình ngu để được khôn ra !

Mình là người Phú Quốc ... chuẩn bị về quê có việc ... sẽ sắp xếp đi Thổ Chu từ 02 - 06/12. Có ai sắp xếp đi cùng cho vui nha. Skype: nhan.nguyenansgn. Thanks

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,557
190,123
Latest member
Clayjenson
Back