What's new

Đất rừng phương nam - Dấu chân đất mũi

Như một lời hò hẹn, nhà em trở lại với miền tây thân yêu. Với em, miền tây vẫn còn rất nhiều bí ấn sau chuyến đi 10 ngày lần trước. Lần này theo lệnh của bu nó, em chọn thời điểm đi là lúc mọi người du xuân sau một cái tết đầm ấm - mùng 5 tết. Kế hoạch là vượt qua 9 cửa sông rồng, và tâm điểm là đất mũi Cà Mau, mà theo lời thằng bạn em là không vào nhanh là hỏng bét (em cũng chưa hiểu cụ thể ý nó khi bắt đầu cho kế hoạch).

Như một sự tiếp sức, chuyến đi lần này có thêm một cặp xế ôm già bị em dụ dỗ đi theo: nhà soncoi. Cùng là đồng nghiệp, hắn, soncoi thì đi cùng em đã nhiều, những chuyến đi làm - đi phượt theo kiểu bất chiến tự nhiên thảnh, nhưng từ cuối năm ngoái khi bị em dụ dỗ làm con ống kính rời (em quên mất kiểu viết tắt theo kiểu chuyên môn, khổ thế cơ, nên đành viết dài ngoẵng thế vậy), gọi nôm na của con máy ảnh nghiệp dư nên cũng máu me theo nhà em cái món phượt. Lại thêm cho xem topic "Đất rừng phương nam" nên phục lăn nhà em và bu nó. Thế là hắn ta cũng mất đứt mấy tuần (theo hắn là có một đêm dài thôi, em chả tin...heheeheh...) nịnh vợ để học đòi món xe máy miền tây với xế ôm nhà em. Nói chung là cũng nhiều duyên nợ....Lên chương trình sơ bộ cũng khá lâu (so với em và bu nó thôi, khoảng tháng trước khi đi) nhưng thực sự chốt thì đúng hôm nghỉ tết luôn. Em nhớ không nhầm thì đúng trưa thứ 6 (28Al) em mới fix lịch bay vào với em Trinh xinh đẹp của phòng vé, sau bị hai mợ cằn nhằn mãi, hehehehhe...

Nói chung, bao giờ cũng vậy, lên lịch là để thay đổi..., ban đầu em gửi cho soncoi cái lịch có được 2 ngày:
Ngày 1: Hà Nội - Sài Gòn - Cần Giuộc - Gò Công......Mắm còng, ba khía...
Ngày 2: Gò Công - Bến Tre (sẽ có vụ thăm Giồng Trôm của Thinhduyquach)...
Em chém với bu nó và vợ chồng soncoi là đã nghiên cứu rất kỹ địa hình, địa vật... của khu vực, đã tham khảo các topic của các bậc cao nhân đi trước ví như Tessuarai, haianh....vì mong muốn của bu cháu lần này là được vượt qua vài cửa (thực ra ban đầu là 9 cửa cơ đấy, hehehehehe..) sông MK và thăm thú Bến Tre, Trà Vinh, Sóc Trăng, Bạc Liêu và Cà Mau. Thế nhưng, thực ra....

Last edited by a moderator:
Qua chuyến đi vừa rồi, một lần nữa thực sự cảm nhận chất Miền tây của những con người nơi đây.

Xin gửi lời cảm ơn tới Thinhduyquach vì món lẩu cháo hột vịt lộn của bạn cũng như sự nhiệt tình của bạn với chúng tôi trên suốt hành trình tại Bến tre quê bạn (một vùng quê thật tuyệt vời - theo lời nhận xét của ôm bác soncoi - cực kỳ bảo đảm vì sự khắt khe)

attachment.php

Xin gửi lời cảm ơn tới Langtulangdu, một người bạn mới - xin phép cho tôi gọi bạn như thế - chúng tôi, cả 4 người, hy vọng sẽ sớm gặp bạn tại HN. Món bún nước lèo chợ Bạc liêu rất ngon (đặc biệt với cặp soncoi), món bún bò cay cũng rất tuyệt vời, món bánh ú thì khỏi phải nói.....

attachment.php

Xin gửi lời cảm ơn tới bác Tuấn còi, một người anh, đã đặc biệt nhiệt tình với các em, không hề sợ vợ khi ngay lập tức "bỏ nhà" theo mấy đứa em...Soncoi sẽ rất nhớ bác đó, những kiến thức đầu đời.... (các bác đừng hiểu nhầm ý em nhé, hehehhehe...)

attachment.php

Xin gửi lời cảm ơn tới tất cả những con người mà anh em chúng tôi đã gặp trên đường, những con người tuyệt vời, xin cảm ơn!!!
Và đặc biệt, con xin gửi lời cảm ơn tới Bác, người đã luôn theo sát anh em chúng con trên từng nẻo đường...

Last edited:
Qua chuyến đi vừa rồi, một lần nữa thực sự cảm nhận chất Miền tây của những con người nơi đây.

Xin gửi lời cảm ơn tới Thinhduyquach vì món lẩu cháo hột vịt lộn của bạn cũng như sự nhiệt tình của bạn với chúng tôi trên suốt hành trình tại Bến tre quê bạn (một vùng quê thật tuyệt vời - theo lời nhận xét của ôm bác soncoi - cực kỳ bảo đảm vì sự khắt khe)

Xin gửi lời cảm ơn tới Langtulangdu, một người bạn mới - xin phép cho tôi gọi bạn như thế - chúng tôi, cả 4 người, hy vọng sẽ sớm gặp bạn tại HN. Món bún nước lèo chợ Bạc liêu rất ngon (đặc biệt với cặp soncoi), món bún bò cay cũng rất tuyệt vời, món bánh ú thì khỏi phải nói.....

Xin gửi lời cảm ơn tới bác Tuấn còi, một người anh, đã đặc biệt nhiệt tình với các em, không hề sợ vợ khi ngay lập tức "bỏ nhà" theo mấy đứa em...Soncoi sẽ rất nhớ bác đó, những kiến thức đầu đời.... (các bác đừng hiểu nhầm ý em nhé, hehehhehe...)

Xin gửi lời cảm ơn tới tất cả những con người mà anh em chúng tôi đã gặp trên đường, những con người tuyệt vời, xin cảm ơn!!!
Và đặc biệt, con xin gửi lời cảm ơn tới Bác, người đã luôn theo sát anh em chúng con trên từng nẻo đường...

Em khoái nhất câu cuối cùng của anh (c)

Dù ngắn dù dài, dù xa dù gần, nhưng cứ chuyến đi nào đó có bu nó theo cùng là trước ngày lên đường thằng em cứ thấy sao sao ấy, lạ thế chứ. Đặc biệt những chuyến đi có cả hai ông nhóc thì khỏi phải nói, dù chỉ là đi về quê. Đồ đạc thì bu nó chuẩn bị hết mà cứ đứng ngồi không yên, hehhee...chả bù đi công tác. Khối lần bị bu nó giận chỉ vì sáng ra vẫn đóng bộ đi làm như bình thường, lên công ty có việc thế là chỉ quay về vơ vội vài cái quần, lên xe liền, ra khỏi thành phố rồi có khi mới kịp báo cáo bu nó. Lần này cũng vậy, lại thêm có cặp Sơn còi nữa nên từ chiều mồng 3 đã sốt ruột nhắn tin cho bác nó, chưa thấy hồi âm càng sốt ruột.

May mà trưa mồng 4 nhà làm cơm hóa vàng, thêm mấy ông bạn, cưa hết đôi chai ballan, thêm bịch ngô Quản bạ nữa là đủ ngất tới tối, quên béng việc lo lắng. 12.25pm bay mà lằng ngoằng thế nào hơn 9.00am thằng em mới đến đón, từ quê tới Nội bài đâu có gần, hơn trăm km chứ có ít gì, thằng ku em lại còn quen thói công tử, tạt vào cái quán phở cuối phố mà nguyên nhìn lượng người chờ em nghĩ chắc nó ăn xong bát phở thì máy bay nó đã tới Đà nằng rồi. Mk, toàn trưởng giả học đòi, dân mình khổ ghê cơ. May mà em nhanh chân vào lôi nó ra ngay chứ không lại toi. Đi được 10ph thì bu cháu lại kêu quên kính, kinh quá, thôi mợ ơi, vào Sài ghềnh thì em mua tặng mợ, nhé, 15k/đôi, hehehehe...

Sau một chầu lử lả của bu nó (thằng em sau khi nhận thông báo là 11.15am là mày phải đưa tao tới cửa đi T1 thì phóng như điên, may mà tết này nghỉ dài nên mồng 5 mà vẫn chưa đông lắm) thì chúng em cũng lết tới cửa đi.

Vẫn như lần đầu, xếp hàng và hồi hộp....

attachment.php

Tạm biệt cái rét quê mình...trời xanh, mây trắng đây rồi....

attachment.php

attachment.php

Và phương nam ngập nắng đón chào...

attachment.php

Theo lịch trình sơ bộ ban đầu, chúng em sẽ tới Sài thành hoa lệ cỡ khoảng 3h chiều ngày 14/2, tức mồng 5 tết Quý tị. Tiếp theo sẽ vòng lên phía Sóng thần, theo lời bác Sơn còi là khoảng hơn chục km thôi để nhận xe máy. Dự định sẽ chạy cung Sài gòn - Cần giuộc - Gò công theo QL50, sẽ thưởng thức món mắm còng, ba khía...thăm chùa Tôn thạnh...(coppy theo đoạn của bác Tessuarai, có biên tập thêm món ẩm thực và nhậu) nếu kịp thì vượt cửa Tiểu sang Tân phú đông ngủ đêm để hôm sau vượt cửa Đại, đã gọi cho cả chủ đò Lệ tâm sau khi nghe Thinhduyquach nói là mùa này vượt cửa bằng đò gỗ là rất nguy hiểm và ra sức khuyên can. Chủ đò Lệ tâm đang nhậu nhưng quả quyết rằng không vấn đề gì, nếu cần thì sẽ đón bất cứ lúc nào...

Xuống sân bay, trên taxi đi Thuận an (chính xác của chỗ nhận xe, xa phết đấy bác Sơn còi nhé, heheheh...) alo lại một lần nữa cho Thinhdq, chú em, có lẽ do quá nhiệt tình với chúng em nên viện dẫn rất nhiều lí do không nên ngủ lại Gò công hoặc Tân phú đông. Quả thực cái làm em bùi tai nhất ngoài lòng nhiệt tình của chú em là vụ chú em đã chuẩn bị hết cho chương trình nhậu buổi tối rồi. Chú em lại chốt thêm quả "sáng mai em phải đi Lai vung, Đồng tháp nên...) Nếu chỉ vì không ưa QL1 đoạn Thủ thừa mà phụ lòng người bạn chưa gặp này thì quả là không nên. Vậy là em quyết cái rụp, thì chạy Mỹ tho - Bến tre. Chỉ có điều là các bác chưa biết là sức của chúng em giờ ngày chỉ làm 100km là phờ hết cả ra rồi (sạu này nghe langtulangdu kêu ngày em chạy gần 500km, em suýt sặc rượu, chú ơi, anh chịu, riệu thì cố được chứ km thì có cữ thế rồi, không là vỡ hết thớt...). Chả biết bao xa, nhưng chỉ biết là sau khi rạn hết thớt (may chưa vỡ) thì cỡ khoảng gần 22.00pm chúng e mới tới được nhà Thinhdq ở Giồng trôm. Mình phục mình quá cơ là câu em thấy xế ôm nhà Sơn còi hôm sau ca với nhau nhiều nhất, hehehehe...

Dừng chân trên đường, không hẳn là vì cảnh đẹp mà là vì ôm kêu nhừ thớt quá, heheheh...Lúc này xe vẫn chưa được nâng cấp nên các mợ ôm kêu chật mãi (giờ mới thấy phục các cặp xế ôm chuyên nghiệp trên diễn đàn, đồ có kém gì đâu mà cũng chả phải nâng cấp đèo hàng gì cả, có khi thế lại khoái hơn ấy chứ...hehehehe..)

attachment.php

Làm tí hoàng hôn nào, đã thấy sông nước mênh mang...

attachment.php

attachment.php

Để tăng thêm khí thế cho cặp phượt tử nhập môn nhà Sơn còi, em dụ dỗ cố gắng chạy đến Thủ thừa em đãi món heo quay xem có khác lợn quay Hà nội, lợn quay Lạng sơn không. Thế là anh em hăng hái lên hẳn, nhưng hỡi ơi, hôm nay mới mồng 5 tết, đâu có thấy lò heo quay nào mở cửa đâu. Cố lên, cố lên, chạy thêm 20km nữa ta sẽ chén món cháo lòng mắt má. Nghe món lạ tai, vợ chồng bác Sơn còi gật như bổ củi, cả năm ăn kiêng giảm cân, giờ vào đây phải chén bù chứ, hehehehe...

Lại nói về cái món 'Lòng mắt má" này. Thú thực em đã biết nó tròn méo ra sao đâu. Chả là lần miền tây trước em có nhớ là chạy qua cả một quãng dài trên đường từ Sg đi Vĩnh long thấy toàn biển hiệu "cháo lòng mắt má..", lại thấy bu nó quảng cáo là bạn em bảo ngon lắm, hehehehe...dưng mà hôm ấy chưa thử được nên vưỡn ấm ức, hôm nay quyết thử..

Dưng mà, càng đi thì càng chẳng thấy, thấy toàn biển hiệu "Cháo cá lóc đồng - rau đắng" mà thớt lại có vẻ ê ê rồi, bụng thì đói. Có lẽ do cả hai lý do đó mà bu cháu ngồi sau tỉ tê: "Hình như cái đoạn bán lòng mắt má là phải qua ngã ba rẽ vào Mỹ tho cơ, gần đến Vĩnh long ấy". "Ừ, ừ..thế thì toi, hôm nay mình đi Mỹ tho mà, thôi làm tạm vụ Cá lóc rau đắng nhé" thế là còn thương rau đắng mọc bên đường luôn...

Cô chủ nhỏ xinh đẹp, nhưng có lẽ là người để lại cho các mợ ấn tượng không hay nhất trên chuyến đi (khổ chưa, lần nào cũng quãng này nhé, lần đi Cái bè với Tùng cận cũng thía).

attachment.php

Dù sao được bảo dượng quả thớt thì cũng sung sướng tỉnh cả người, hehehhe...võng miền tây vẫn là nhất bác nhể???

attachment.php

attachment.php

Chờ...và thèm...

attachment.php

Của nhà hàng xóm....

attachment.php

Hàng về...hàng về...Cháo cá lóc - rau đắng. Ngon!!!

attachment.php

Thành phố Mỹ tho kính chào quý khách!

attachment.php

attachment.php

Cũng chỗ này, hơn một trăm ngày trước e và bu cháu chỉ kịp dừng lại chụp ảnh mà không ghé qua. Hôm nay thì đi qua nhưng cũng chẳng ở lại được. Bến tre, Giồng trôm nhà chú Thịnh đang chờ...

Vợ chồng bác Sơn còi có lẽ do vừa làm xong một chầu cá lóc nên nặng nề quá, mãi không vượt nổi dốc vỉa hè...

attachment.php

attachment.php

Hài nhất là vụ, vừa chén xong món cháo cá lóc - rau đắng và trà đá Ấn tượng, chạy thêm khoảng 2km nữa thì một loạt cháo lòng mắt má hiện ra...hehehehe...chưa có duyên. Hẹn sẽ chén ở Thuận an vậy..

attachment.php

Có vẻ gọn nhẹ hơn lần trước rồi.

attachment.php

QL60, cầu Rạch miễu đón chào chúng em với hoa đèn rực rỡ, nhưng có vẻ đường về Giồng trôm còn xa quá...Hai bên đường toàn kẹo dừa Thanh long, xứ dừa đây rồi. Đến lúc nhìn thấy biển hiệu rực rỡ của quán Chuồn chuồn ớt thì quả thật e và bác Sơn còi chỉ muốn dừng lại, ngay và luôn. Thật sự, nếu không phải Thinhdq là một người bạn mới (còn chưa từng gặp mặt) thì kiểu gì cũng chia đôi quãng đường, em vào Chuồn chuồn ớt gọi món, bác chạy lên (đọc đoạn này Thịnh đừng nghĩ gì nhé, nhưng vì chưa gặp nên bọn anh cũng không dám để em chờ nên cố hết sức chạy tiếp). May mà đường về Giồng trôm cũng vắng và rất đẹp. Một cái may nữa là lúc đó, có thể do đã mệt nên ôm của bác Sơn còi không quan sát thấy các loại mộ bên đường, nếu không...Còn cách nhà Ku Thịnh khoảng 5km bu cháu đòi lên làm xế (ê thớt quá rồi, hehehehe...mà thấy khuya nên cũng không có ý kiến dừng nghỉ nữa).

Đây rồi, hội chợ nơi ngã ba đường vào Tân thạnh lợi đây rồi...chờ ku em.

attachment.php

Thêm một quãng đường, cả nhóm rẽ vào một con đường quanh co, những hàng dừa, ngôi nhà nhỏ của Thịnh...Vừa dừng xe, bịch, ôm của bác Sơn còi làm rớt ba lô. Bên cạnh là những ngôi mộ trắng toát, bên kia nữa, kia nữa..một ngôi nữa...ôm nhà bác Sơn sợ hết hồn vía. Đây là nguyên nhân chính vụ homestay tại nhà Thịnh bị đổ bể..

Thịnh và bà nội đang chờ 2 cặp nhà em, sau khi chào hỏi, các mợ vào bếp giúp nội của Thịnh, em với bác Sơn tác nghiệp tí chút trong lúc chờ đợi.

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Cành mai nơi phòng khách

attachment.php

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore