What's new

đi lào cuối tháng 10

Mình muốn đi Lào theo lịch trình sau, bạn nào có kinh nghiệm góp ý giùm mình coi vậy có ổn không nhé, Cám ơn nhiều nhiều

LỊCH TRÌNH ĐI LÀO
Sáng thứ 6: Khởi hành đi Lào tại BX Miền Đông lúc 4h sáng, đến Pakse 14h chiều. giá vé xe 800k
Ngủ đêm tại Pakse, ăn món ăn Lào : Bạn có thể ăn tối ở nhà hàng Xuân Mai tại địa chỉ: Th4, Paske, Champasak. Ở đây chuyên phục vụ các món ăn đặc sản Lào, Thái Lan và Việt Nam. Mở cửa tới nửa đêm. Giá cả khá mềm, từ 1 – 2.5 USD cho mỗi bữa ăn. Ăn xong bạn dạo chơi và nghỉ đêm tại Pakse.
Ngày thứ 7: tham quan một trong nhiều điểm du lịch hấp dẫn như: cao nguyên Boloven cao 1200 m với thác Tad Yueng quyến rũ, khách sạn Nhà Vua, chùa Wat Luang, Wat Tham và đền Wat Phou – Di sản văn hóa thế giới được UNESCO công nhận, thác Khuongphapheng – thác lớn nhất Đông Nam Châu Á
Có mặt tại bến xe lúc 20h: di chuyển đến Viên chăn, đến Viên Chăn lúc 6h sáng
Đến Viên Chăn, có rất nhiều điểm tham quan nổi tiếng như: Khải Hoàn Môn Patuxay ở trung tâm thành phố; chùa cổ Wat Sisaket; cánh đồng tượng Phật cổ (vườn tượng Phật), vé vào cổng 5.000 Kip; tháp Paputxay, tháp Thadam…
Bạn có thể thưởng thức các món ăn Lào ở dãy quán dọc sông Mê Kông, có món Lạp gà và Lẩu Lào khá ngon. Buổi tối hãy dạo chợ đêm ở dọc bờ sông bán đồ khá đẹp và rẻ
Ngủ đêm tại Viên Chăn, 2 đêm
Sáng thứ 2: mua vé xe giá từ 110.000 Kip để đi Luang Prabang, giá vé bao gồm cả xe đến đón tại khách sạn, chiều tối thì xe đến Luang Prabang.
Đến Luang Prabang, những điểm du lịch không thể bỏ qua gồm: di sản Cánh đồng Chum (Plain oF Jars), cố đô Loang Prabang, thác Kuang Si, động Tham Ting, chùa Xiêng Thoong…
Ngủ đêm tại :Luang Prabang
Sáng thứ 2: Ra bến xe chở về Viên Chăn, Nếu không có thời gian, có lẽ sẽ chọn lộ trình từ Loang Prabang theo quốc lộ 13 đi Vang Viêng – Viên Chăn, vòng về nhập cảnh Việt Nam qua cửa khẩu Cầu Treo (đường Tám) ở Hà Tĩnh rồi từ đó theo đường nội địa trở về TP.HCM.
Nét độc đáo của Lào:
Món ăn đặc trưng của người Lào là xôi trắng. Thứ xôi được nấu bằng loại gạo nếp dẻo, thơm nhưng không dính. Xôi ăn với thịt nai, hay thịt bò khô hay cả muối vừng đã ăn rồi thì không thể quên được. Ở Lào cũng có rất nhiều món ăn chế biến từ cá, các quán ăn dọc sông Mê Kông chủ yếu phục vụ đồ nướng. Bia Lào ngon và đậm đà, thứ đồ uống từng được báo Asia Mazagine bầu chọn là loại bia ngon nhất Châu Á.
Lễ khất thực
Nghi lễ thường được diễn ra vào những buổi sáng rất sớm (tầm 6h sáng), hàng trăm Nhà Sư từ những Ngôi Chùa ở Luang Prabang bắt đầu đi bộ qua từng con phố và ngõ ngách. Thường thì các nhà sư sẽ đi khất thực ở khu vực xung quanh ngôi Chùa. Mặc dù nghi lễ diễn ra trên toàn bộ thành phố Luang Prabang, nhưng có 2 tuyến phố tập trung nhiều du khách nhất là Th Sakkarin và Th Kamal. Mỗi nhà sư khi đi khất thực đều mang theo một cái bát lớn, kèm theo đó là dây đeo treo trên vai. Đây là nét văn hóa độc đáo của Lào tại Luang Prabang, bạn nên dành thời gian dậy sớm để có thể ngắm nhìn, chụp ảnh, và cảm nhận nét văn hóa truyền thống này.

Last edited:
Bạn ơi, di chuyển đến các địa điểm tham quan ở Viên Chăn, Luang Prabang bằng phương tiện gì vậy bạn, chi phí ra sao? Cái đó tưởng như nhỏ nhặt nhưng nếu bạn phải thuê xe nhiều đoạn thì khi cộng lại cũng là 1 khoảng không nhỏ đâu. Tổng chi phí ước lượng của chuyến đi là bao nhiêu vậy bạn?

Ở Laos mình thấy có Luangprabang là đáng đi nhất thôi
Nói chung Laos là 1 đất nước khá buồn và còn hoang sơ, thủ đô thì đông đúc hơn chút nhưng cực chán

luang prabang thì mình chưa đi nhưng mình có thời gian 3 năm ở viengchan. nếu tiết kiệm nên di chuyển chủ yếu ở bằng xe buýt, nhớ tên địa điểm rồi hỏi người dân hoặc các bác tài xế số xe. nếu không tìm thấy trạm xe buýt thì ra đường lớn sẽ thấy mấy xe thùng cũng theo lộ trình của xe buýt nhưng nhanh hơn. giá xe thùng (jambo) là 10k kip. xe buýt thường 5k kip. rắc rối quá thì đến ngã tư hỏi xe tuk tuk nhưng khá đắt tầm 30-50k kip. nhiều xe tuk tuk biết tiếng việt vì ở viêng chăn có rất nhiều người việt. tùy thuộc vào lộ trình đi nhưng nếu bạn đi trong 1 tuần thì tổng chi phí là 8tr.

luang prabang thì mình chưa đi nhưng mình có thời gian 3 năm ở viengchan. nếu tiết kiệm nên di chuyển chủ yếu ở bằng xe buýt, nhớ tên địa điểm rồi hỏi người dân hoặc các bác tài xế số xe. nếu không tìm thấy trạm xe buýt thì ra đường lớn sẽ thấy mấy xe thùng cũng theo lộ trình của xe buýt nhưng nhanh hơn. giá xe thùng (jambo) là 10k kip. xe buýt thường 5k kip. rắc rối quá thì đến ngã tư hỏi xe tuk tuk nhưng khá đắt tầm 30-50k kip. nhiều xe tuk tuk biết tiếng việt vì ở viêng chăn có rất nhiều người việt. tùy thuộc vào lộ trình đi nhưng nếu bạn đi trong 1 tuần thì tổng chi phí là 8tr.

Ôi , cám ơn saihung nhiều lắm.
Bạn còn kinh nghiệm gì ăn uống đi lại ngủ nghỉ nữa không, chỉ giùm mình với?

Bạn ơi bạn đi bao nhiêu người vậy bạn? Mình muốn join cùng có được không?

Nhóm chị hiện tại có 4 người, toàn là người nhớn không hà, mấy nước khác thì đi nhiều nhưng cả 4 lại chưa bao giờ đi Lào, nếu bé thấy thích thì welcome bé, dự tính đi ngày 23/10. Đi tầm 6 ngày đó nha bé

Ôi , cám ơn saihung nhiều lắm.
Bạn còn kinh nghiệm gì ăn uống đi lại ngủ nghỉ nữa không, chỉ giùm mình với?

Ăn uống ở Viêng Chăn phong phú và ngon hơn các nơi còn lại. Mình rất thích món xúc xích nướng bên đó, các hàng ăn ở dọc sông Mekong hay ngoài đường hầu như chỗ nào cũng thấy bán á, giống mấy hàng thịt xiên nướng ở VN vậy

Bạn ơi, di chuyển đến các địa điểm tham quan ở Viên Chăn, Luang Prabang bằng phương tiện gì vậy bạn, chi phí ra sao? Cái đó tưởng như nhỏ nhặt nhưng nếu bạn phải thuê xe nhiều đoạn thì khi cộng lại cũng là 1 khoảng không nhỏ đâu. Tổng chi phí ước lượng của chuyến đi là bao nhiêu vậy bạn?

Các bạn đông người có thể thuê tuk tuk đến những điểm xa (VD thác kuangsi). Vườn tượng Phật ở Viêng Chăn thì ra bến xe mua vé bus.
Còn thì thuê xe đạp lòng vòng trong thành phố cũng được rồi vì bên này không có nhiều điểm để tham quan, đi lại nhiều đâu :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back