What's new

Đi Srilanka HN-KL-CMB-KL-HN từ 28/04 đến 08/05/2011

Mình đã book vé của AirAsia đi Srilanka từ ngày 28/04 đến 08/05 với lịch bay cụ thể như sau:

Location - Date - Departure - Arrival

HN-KUL 28/04 9h15am 1.40 pm
KUL-CMB 29/04 6h15 am 7.15 am
CMB-KUL 07/05 8h15 am 2.20 pm
KUL-HN 8/05 6h30 am 08h45 am

Về lịch trình đi cụ thể thì mình tham khảo bài viết của những bạn đã đi Srilanka và đọc thông tin từ lonely Planet để pick up ra những điểm must see. Chương trình cụ thể không có mà sẽ linh hoạt, không cố định, thích thì ở lâu mà không thì di chuyển tiếp. Mình sẽ không đi theo kiểu chạy sô tham quan hết những điểm du lịch nổi tiếng của Srilanka mà muốn dành thời gian tìm hiểu về cuộc sống của dân địa phương nữa thế nên mình mới nói là mình sẽ linh hoạt và không có chương trình cố định.

Bạn nào quan tâm thì book vé rồi bọn mình sẽ cùng nhau bàn cụ thể.

Hi,
Bạn cho hỏi nhóm bạn có bao nhiêu người tham gia vậy? Ma bạn book vé hết bao nhiêu? Budget cho ca trip là bao nhiêu thế?
Tks

Hiện nay nhóm này có mỗi mình mình thôi. Lúc đầu mình định đi một mình vì cũng quen đi một mình rồi nhưng nghĩ lại ảnh từ trước đến nay toàn chụp cảnh là chính nên muốn tìm bạn đồng hành vừa có thể chia sẻ chi phí, đi cùng nhau cũng vui và quan trọng là có thẻ giúp chụp ảnh được :))).

Vé cho chặng HN-KUL-HN thì là 67 đồng. KUL-CMB-KUL là 193 USD. Tổng của cả chuyến là 260 USD.

Mình thường không tính budget cho cả trip vì sẽ tính ước chừng theo kinh nghiệm của các bạn đã đi. Bạn có thể tham khảo các topic về Srilanka của mọi người để có chi phí ước lượng. Mình thường đặt vé trước để fix thời gian có thể đi được đã rồi mới tính các vụ khác.

Tks for your reply.
Bạn book được vé rẻ thế. Mình vừa check chặng HN-KUL : 185 USD; chặng KUL- CMB là 170.5USD. Theo kinh nghiệm book vé của bạn thì có nên chờ không? Cho mình xếp 1 cục gạch vây.

Hay quá. Đây cũng là 1 điểm đến mà tớ yêu thích. Sẽ note cái booking date này của bạn để nhằm vào đó nếu tớ dự định đi vào khoản thời gian như ấy. Tớ sẽ cố gắng đi & ở couchsurfing. Nhưng cũng không lo, tớ có 2 người bạn bản địa ở Colombo, có thể hỏi han & nhờ giúp đỡ nếu cần.

@ kent77: Mình cũng vừa thử vào check ở Airasia thì thấy chặng KUL-CMB-KUL lúc này còn rẻ hơn lúc mình mua (170.50 USD<193 USD). Tuy nhiên chặng kia thì hơi đắt.

Tùy bạn quyết định thôi như với trường hợp của mình thì:

- Timing: Nếu bạn đi làm rồi thì những khoảng thời gian như 30/04-1/5, 2/9, Tết Âm Dương lịch là rất quý vì có thể tranh thủ kết hợp nghỉ thêm mấy ngày phép để đi du lịch. Như mình nhu cầu đi chơi thì lớn mà ngày phép thì có hạn nên cần kết hợp giữa ngày phép và những khoảng thời gian nghỉ lễ. Không hề đơn giản với chuyện nghỉ không lương để đi chơi vì công việc không cho phép.

- Quan điểm của mình là nếu đã thích đi thì một chút hơn kém không thành vấn đề. Nhiều khi mình thường hay lấy giá vé bay HN-SG để so sánh. Ví dụ bay 1 lượt từ KUL-CMB mất 4 tiếng mà giá chỉ có 170 USD/2 = 85 USD một lượt thì vẫn rẻ. Thế làm mua thôi.

- Trong trường hợp nếu bạn thấy chặng KUL-CMB-KUL giá đang ổn thì mua trước rồi rình đoạn HAN-KUL-HAN sau. Lưu ý nhiều khi VNAirlines hay Malaysia... cũng có khuyến mại có khi còn rẻ hơn giá cùng thời điểm đó của AirAsia hoặc thi thoảng lại vào kiểm tra lại AirAsia. Nói chung là chẳng biết nói thế nào nữa vì mình mua vé chặng HAN-KUL-HAN cho chuyến đi Ấn Độ đầu năm 2011 là 199 USD :)))).

Tùy bạn quyết định thôi

@ moo: Bạn cứ note lại đi nếu đi đựoc cùng nhau một chặng nào đó cũng là vui rồi.

Tớ mới check thì HN-KL-CMB-KL-HN tổng airfare là 355US. Chặng giữa KL-CMB-KL là 169.83.
Sri Lanka, xứ sở của trà, tên khác là Ceylon, cũng hấp dẫn nhỉ. Tớ cũng đặt 1/2 cục gạch, có gì sẽ liên lạc với bạn sau nhé.
Cheers,

Còn trước cả năm lận nên mình cũng chỉ đặt nữa cục gạch thôi, vì còn phải sắp xếp cônng việc nữa. Với lại từ giờ đến cuối năm biết đâu AA lại sales 1,2 đợt nữa...

Các bạn yên tâm vì chắc chắn AA còn 1 đợt sales nữa cho đợt tháng 5/2011. Nói chung SriLanka 8-10 ngày là khá rush nếu bạn muốn đi hết. Theo mình nên lập trail đi theo WHS. Nếu các bạn muốn thì mình có thể tư vấn một vài thứ vì mình mới đi về hồi Tết.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back