What's new

Đồng hành đi Tibet 22/4 - 03/5/2010

Status
Not open for further replies.
Vào topic của bạn Vịt bầu đi Lhasa thì đã đủ người, nên tớ lập topic mới để mọi người có thể tham khảo.
Quan trọng nhất là chúng ta không thể vào tibet một mình một balo được --> lập nhóm nào.
chương trình của tớ được lựa chọn và tham khảo từ rất lâu và từ nhiều nguồn của những người đi trước, Nhưng quả thật là tớ không thể có đủ time cho chuyến đi dài ngày đến vậy nên giờ nó vẫn đang ở trên giấy.
Tớ vẫn post toàn bộ lịch trình lên đây để những bạn có nhiều time tham khảo thực hiện giấc mơ, còn riêng tớ có lẽ chỉ có thể có được 10 ngày vào tibet mà thôi.

Thời gian dự kiến: Tối thiểu 3 tuần ( 25 ngày ) và kéo dài thêm tuỳ khả năng và công việc của từng người tham gia. Khởi hành đầu tháng 5 hoặc đầu tháng 9 ( Tháng 5 thì mới chớm hè nên cây lá chưa có nhiều nhưng lại có vẻ đẹp của vùng băng tuyết rất khác biệt. Tuy nhiên lựa chọn tốt nhất là vào khoảng tháng 9,10 đang vào mùa thu nhiệt độ vẫn đang cao, băng trong hồ tan hết, cây vẫn còn màu xanh và một số nơi sẽ có mùa lá rụng, sang tới India không bị quá nóng)

Dự kiến hành trình:
Về hành trình, có ba đường để vào Lhasa từ Thành Đô, Quinhai hoặc Côn minh, đi từ Thành Đô tiện hơn. Thời gian đi lại nếu đi bằng đường bộ mất khoảng 3- 5 ngày dành cho ai có nhiều thời gian. Sau đó đến Lhasa thì phải nghỉ một hai ngày nữa cho quen với độ cao.
Muốn đi đường bộ từ Côn Minh hay Thành Đô vào thẳng Lhasa thì đều phải đi theo tour ( 2 người cũng có thể lập được tour vào đến Lhasa thì tuỳ nghi di tản) Chỉ có duy nhất đi qua Quinhai là không cần phải đi theo tour, nhưng đi khá xa khoảng 3150km. ( cái này cần check lại thông tin chút xíu xem đường nội địa TQ thế nào đi thẳng đến Quinhai)
Nếu lựa chọn đi có permit vào Tibet thì có thể đặt trước online để đến khi vào là có sẵn - dành cho người cẩn thận và ít time ( tuy nhiên với kinh nghiệm đi du lịch bụi của em thì không nhất thiết phải đặt trước vì các giấy phép thường làm khá nhanh trong 1, 2 ngày là xong và ta có thể tận dụng time đi lang thang Thành Đô trước khi vào Tibet. )
Lựa chọn 1: Hanoi - Kunming - Lhasa - Kathmandu - New Dehli - Singapore - Hanoi
( Trong lựa chọn 1 có thể thay Kunming bằng Nam Ninh rồi từ Nam Ninh bay tới Thành Đô vào Lhasa bằng đường bay từ Thành Đô, thêm nữa có thể thay singapore bằng Thailand)
Con đường bộ từ Kunming tới Lhasa qua Zongdian là có thể thực hiện được. Hành trình từ khoảng 3-7 ngày ( nhưng lợi cái là chạy dọc đuợc phía Đông Tibet , stop tại nhiều điểm khá lý thú)
Hành trình này có thể dừng bất kỳ thời điểm nào để bay về VN nếu hết quỹ thời gian
TIBET:
1 day: HN - Lào cai (tàu)
1 day: Hà khẩu - Kunming (ô tô)
1 day: Kunming - Lhasa (bay)
3-4 day; Lhasa và phụ cận, Ganden , Hồ Nam Tso
1 day - Lhasa - Gyantse qua hồ Yamdrok-Tso
1 day: Gyantse - Shigatse
1 day: Shigatse - Dza Rongpu,
1 day: Chuẩn bị cho trekking đến Everest Base Camp
1 day: Everest Base Camp, về Tingri
1 day: Tingri - Zangmu (biên giới Tibet-Nepal) - Kathmandu
NEPAL
2 day; Kathmandu
2 day: Pokhara
2 day: Baridha - Mahendranaga - Dehli
INDIA
3 day: Dehli - Agar
1 day: Taj Mahal tại Agar
6 day: Patna Gaya - Bodh - Sunderbans - Koltaka
1 day: Bay về VN từ Koltaka qua Singapore
Lựa chọn 2: sẽ đi toàn bộ bằng đường bộ vào Lhasa từ đường Thanh Hải có thể tránh được giấy phép vào tibet nếu đi theo xe local. Có thể hơi nguy hiểm nhưng cung đường bộ này cảnh vật rất đẹp đi qua con đèo nguy hiểm nhất thế giới đèo Tử Thần. Nếu đi theo cách này thì sẽ mất thêm 3 ngày đường bộ vào Lhasa và 1 tuần cho Đường bộ hoặc đường sắt ở Trung Quốc.
Lựa chọn 3: như lựa chọn 1 or 2 vào đến Lhasa nhưng khi đi ra sẽ tiếp tục hành trình với con đường tơ lụa chứ không đi trực tiếp đến India ( cái này thì tốn time hihi, chỉ dành cho người đang thất nghiệp )
Phí tổn:
Visa :
TQ : 30USD, India : 60 USD, Nepal : 30 USD = 120$

Vé:
Tuỳ theo bay nhiều hay đi đường bộ nhiều mà chi phí tăng hay giảm - nếu toàn bộ các chặng là bay thì hết khoảng 1.200$, thay toàn bộ bằng đường bộ thì có thể chỉ còn 1/2 tương đương 600$
Ăn ở : trung bình 20$/ngày tuỳ hành trình kết thúc trong bao nhiêu ngày sẽ tính tiền ăn
Tổng chi phí dự kiến đi 3 tuần sẽ là khoảng : 1.500$ ~ 2000 $
Chi phí trên có nhiều khoản tiết kiệm hơn được như vé máy bay nếu mua trước nhiều thì còn giảm được nữa.
Em đang mơ giấc mơ của con đường tơ lụa
Thật ra, tôi chưa từng lên Tạng ,nhưng, qua kinh nghiệm có được từ chuyến đi solo dài 3 tháng rưỡi trên Con đường Tơ lụa cổ xưa băng qua Trung Quốc (Thiểm Tây-Cam Túc-Tân Cương), Pakistan và Afghanistan, tôi muốn đóng góp một vài ý kiến để các bạn tham khảo:
1. Hãy dám mơ ước! Một khi các bạn đã "dám" xin nghỉ việc để lang thang trên Tạng, tại sao lại không tận dụng thời cơ có một không hai này để làm một chuyến Tây tiến "hoành tráng" để đời? Tại sao không rong ruổi khắp miền tâm linh Tây Tạng (ít nhất là một tháng) rồi sau đó theo xa lộ Hữu Nghị sang Nepal phiêu du vài tuần (tất cả những kẻ lang thang tôi từng gặp trên đường đều ĐẶC BIỆT "khuyến cáo" nên ở nước này ít nhất 2 tuần vì "Nepal is very fascinating!") trước khi hạ sơn xuống Ấn Độ (Himachal Pradesh, Uttaranchal, Utttar Pradesh, Rajasthan, Kerala...đều là những miền đất không thể bỏ qua!) rồi ghé Dhakar (Bangladesh) và Myanmar trên đường về lại Việt Nam? Hoặc, từ Tạng down xuống Tân Cương qua ngả Ali theo nhánh phía nam của Con đường Tơ lụa ghé những thành phố bất tử như Hotan (Hoa Điền) với chợ phiên ngày Chủ Nhật vô cùng lôi cuốn, Yarkand một thời tấp nập những thương đoàn lạc đà đến từ Kashmir, Yengisar-cái nôi của những con dao chạm trổ tuyệt đẹp...trước khi sum vầy nơi Chợ phiên ngày Chủ Nhật ở Kashgar-ngã tư đường Trung Á. Từ đây bạn có rất nhiều chọn lựa: vượt đèo Torugart qua Kyrghyzstan sống đời du mục với người Kyrghyz trên dãy Pamir, xuôi thung lũng Ferghana theo bước chân Trương Khiên, Ban Siêu và Marco Polo đến những thành phố biểu tượng của Con đường Tơ lụa như Samarkand, Bukhara, Khiva (thuộc Uzbekistan) rồi thẳng tiến đến Merv (thuộc Turmenistan) trên bờ Hắc Hải trước khi đặt chân lên Ba tư (Iran) huyền thoại với những ngôi sao sáng như Mashad, Tehran, Bam, Esfahan, Persepolis...Và, cách d0ó không xa, Istanbul (tức Constantinophe) kỳ thú đang chờ đón bước chân phiêu du của bạn đến khám phá trước khi trở ngược về Việt Nam qua ngả Bangkok; hoặc, từ Kashgar bạn vượt đèo Khunjerab (4700m) xuôi xuống Hunza-Thiên đàng hạ giới thuộc Pakistan-một nơi mà nếu bạn không mê là tôi chết liền (!). Chắc chắn Hunza đủ hấp dẫn để giữ chân bạn ít nhất là một tháng với cảnh quan núi non không đâu sánh bằng, những con người vô cùng hiếu khách, những tuyến trekking trên núi tuyết thuộc hàng năm sao...Sau Hunza, bạn có thể hạ sơn xuống thủ đô Islamabad, rồi Peshawar, Lahore...trước khi vòng qua Ấn Độ (rất dễ dàng) và thực hiện tiếp hành trình như tôi đã nói ở trên. Và, tin tôi đi, chuyến đi để đời này có thể thực hiện với chỉ 3500 đô, thậm chí 3000 cũng Ok nếu bạn thực sự tiết kiệm!

Last edited:
Tớ cũng máu đi Tây Tạng lắm. Nhưng sợ đợt tháng 5 thì không chuẩn bị kịp. Mà các bác đi trước đều bảo đi tháng 9-10 là đẹp nhất. Lịch trình trên chắc tớ chỉ đi được đoạn chặng đầu rồi quay về, không đi Nepal và Ấn Độ. Nhưng tớ muốn đoạn từ Thành Đô lên Lhasha đi bằng tầu cao tốc Thanh Tạng cho máu, xem trên Discovery tuyến đường này cũng đẹp.

Tớ đặt một cục gạch ạ. Nhưng đi TQ cần phải có một vài bạn biết tiếng Trung đi thì sẽ dễ dàng hơn rất nhiều. Dân TQ cũng như dân Việt Nam, xởi lởi hỏi gì trả lời đấy rất tận tình, chỉ đừng hỏi các bạn ở bến xe thôi :D

Tớ cũng máu đi Tây Tạng lắm. Nhưng sợ đợt tháng 5 thì không chuẩn bị kịp. Mà các bác đi trước đều bảo đi tháng 9-10 là đẹp nhất. Lịch trình trên chắc tớ chỉ đi được đoạn chặng đầu rồi quay về, không đi Nepal và Ấn Độ. Nhưng tớ muốn đoạn từ Thành Đô lên Lhasha đi bằng tầu cao tốc Thanh Tạng cho máu, xem trên Discovery tuyến đường này cũng đẹp.

Tớ đặt một cục gạch ạ. Nhưng đi TQ cần phải có một vài bạn biết tiếng Trung đi thì sẽ dễ dàng hơn rất nhiều. Dân TQ cũng như dân Việt Nam, xởi lởi hỏi gì trả lời đấy rất tận tình, chỉ đừng hỏi các bạn ở bến xe thôi :D

Tàu cao tốc Thanh Tạng chính là viết tắt từ Thanh Hải - Tây Tạng, cho nên nó không xuất phát và cũng không đi qua Thành Đô đâu bạn ạ. Đi bằng tàu cao tốc thì vẫn phải xin giấy phép và đi theo tour.

Mình rất quan tâm tới chuyến đi của bạn chủ topic nhưng nghiêng về phương án đi vào khoảng tháng 8, tháng 9 hơn. Đi trong khoảng thời gian mà bạn đưa ra sợ rằng không chuẩn bị kịp.

Có gì đành chờ bạn đi về rồi chia sẻ kinh nghiệm vậy :).

Mình cũng đang muốn đi Tibet năm nay. Năm ngoái bị đi hụt rồi. Nhưng 3 tuần có vẻ hơi dài quá, thêm nữa tháng 5 thì tụi nhỏ chưa được nghỉ hè. Liệu có thể lùi lại sáng tháng 6 không bạn?

Trước mình cùng đã lên 1 hành trình như thế này. Bạn tham khảo nhé:

Ngày Điểm đi, điểm đến Ph.tiện
0 Hà nội
Visa
1 Hà nội – Lào cai
Đi lại Tầu hỏa
Nghỉ đêm NA
2 Lào cai – Hà khẩu - Côn Minh
Đi lại Bus
Nghỉ đêm Khách sạn
3 Côn Minh
Đi lại Taxi
Nghỉ đêm Khách sạn
4 Côn Minh – Đại lý
Đi lại Tầu hỏa
Nghỉ đêm NA
5 Đại lý
Đi lại Taxi
Nghỉ đêm Khách sạn
6 Đại lý – Lệ Giang
Đi lại Bus
Nghỉ đêm Khách sạn
7 Lệ Giang
Đi lại Taxi
Nghỉ đêm Khách sạn
8 Lệ Giang
Đi lại Taxi
Nghỉ đêm Khách sạn
9 Lệ Giang – Shangrila
Đi lại Bus
Nghỉ đêm Khách sạn
10 Shangrila
Đi lại Taxi
Nghỉ đêm Khách sạn
11 Shangrila – Tây tạng
Đi lại Máy bay
Nghỉ đêm Khách sạn
Other Permit
12 Tây tạng
Đi lại Taxi
Nghỉ đêm Khách sạn
13 Tây tạng
Đi lại Taxi
Nghỉ đêm Khách sạn
14 Tây tạng – Thành đô
Đi lại Train
Nghỉ đêm Khách sạn
15 Thành đô – Nga My
Đi lại Bus
Nghỉ đêm Khách sạn
16 Nga My – Thành Đô
Đi lại Bus
Nghỉ đêm Khách sạn
17 Thành đô – Côn Minh
Đi lại Máy bay
Nghỉ đêm Khách sạn
18 Côn Minh – Lào cai
Đi lại Bus
Nghỉ đêm Khách sạn
19 Lào cai – Hà nội Tầu hỏa
Đi lại Tầu hỏa
Nghỉ đêm NA

Thật ra là tớ mới xem lịch thấy có hai đợt nghỉ dài gần nhau ngày 23/04 là ngày Giỗ tổ được nghỉ từ thứ 6-CN , thêm 3 ngày 30/04 cũng được thêm 3 ngày nữa, nếu có trốn làm hay xin nghỉ phép thì chỉ phải nghỉ có 4 ngày nữa thôi là đã được 1 chuyến đi 10 ngày rồi, nên tớ mới lập Topic, nếu bạn nào định đi vào tháng 9,10 thì cứ vào đây bàn bạc rồi tổ chức nhóm, ai máu thì đi cùng tớ luôn.
tiện đây tớ cũng post mấy cái bản đồ lên cho bạn đỡ nhầm nhé
Bản đồ tibet railway

Tibet Map

China Map

Mình cũng đang muốn đi Tibet năm nay. Năm ngoái bị đi hụt rồi. Nhưng 3 tuần có vẻ hơi dài quá, thêm nữa tháng 5 thì tụi nhỏ chưa được nghỉ hè. Liệu có thể lùi lại sáng tháng 6 không bạn?

Trước mình cùng đã lên 1 hành trình như thế này. Bạn tham khảo nhé:

Tớ chỉ định đi 10 ngày đến kamathu hoặc hết nepal là về thôi, không đi kịp india, thậm chí tớ đang tính bay thẳng từ Hà Nội qua Quảng châu rồi đến lhasha luôn để tiết kiệm time, tuy nhiên sẽ tốn thêm một ít

Bạn định cho cả trẻ con đi à?? hay đợi nghỉ hè thì cho chúng nó về Bà ngoại, Nôi?
Con tớ còn bé nên chắc tớ gửi nó cho Bà Ngoại trông thôi.
Đang cố gắng rủ thêm chồng, nhưng mà chồng không đi thì cho ở nhà, hì hì. Lại một mình một balo.
Trường hợp không bạn nào join được với tớ thì tớ sẽ join tour tại China, chắc cũng có nhiều.

Tớ vừa search được tầu từ Thành Đô lên Lhasha tầu T22/23 đi mất 1 ngày 18 giờ, giá vé khoảng 80-90$

http://www.travelchinaguide.com/china-trains/views.asp?tt=2&tid=T22/T23&s=lhasa

Còn tầu đi từ Bắc Kinh T27 thì mất 46 giờ.

Còn tour nội địa của các bạn TQ giá cũng có vẻ rẻ 6 ngày 700$, tớ cứ post lên đây để các bác cùng nghiên cứu.

http://www.tibettravel.org/tibettravel/html/2009520225012-1.Html

http://www.tibettravel.org/tibettravel/html/200981823528-1.Html

Last edited:
Hay Tibet khó đi quá, ta chuyển sang đi Bhutan cho nó lạ. Mà ở đây thấp hơn Tibet nên không phải lo thở bình oxy. Mấy ngày nay check thông tin Tibet, nó link sang Bhutan thấy cũng đẹp phết mà các bạn này lại không bị các bạn TQ đồng hóa nên văn hóa Tạng còn đậm nét hơn các bạn Tạng trên Tibet.

Cho kani hỏi lên Tây Tạng có phải xin giấy phép gì ko nhỉ hay chỉ cần cái Visa du lịch là được rùi? Nếu bay đến Chendu bằng Air Asia mà chỉ có vé máy bay 1 chiều không có lượt về có được nhập cảnh China ko?

Các bạn đi bằng đường đèo từ Yunnan lên Tibet lưu ý là cơ hội đi thoát chỉ là 1%. Lý do là FSB (biên phòng TQ) tăng cường hoạt động mạnh tại các khu vực tiếp giáp khu tự trị từ sau lộn xộn tại Lhasa, kiểm tra giấy tờ tùy thân và hỏi hành khách bằng tiếng phổ thông và tiếng Tạng! (phượt tử chúng ta chắc hiếm có người thông thạo cả hai loại ngôn ngữ này!). Nếu bị bắt có thể bị giam, đưa ra tòa, chụp mũ "gián điệp" và về bằng đường ngoại giao rất phiền phức!

Nên "danh chính ngôn thuận" mà đi!:D

Bản thân mình vẫn ấp ủ cung đường Trek từ Nepal qua Tibet theo các trails mà National Geographic Magazine đã tường thuật chi tiết!

Last edited:
Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back