What's new

Dropbox, Dịch vụ lưu trữ miễn phí tuyệt vời, thay thế USB trong các chuyến đi

botram

Bọ trét
Dropbox, Dịch vụ lưu trữ miễn phí tuyệt vời, thay thế USB trong các chuyến đi

Dropbox - Dịch vụ lưu trữ trực tuyến tuyệt vời cho Windows, Mac, Linux
Chắc hẳn trong chúng hầu hết đều hàng ngày làm việc ở văn phòng trên hàng trăm file word, excel, pdf, cad, dwg... đó sau đó phải copy vào usb hay đâu đó để tối về nhà tiếp tục chỉnh sửa, ngày mai đem lên văn phòng làm tiếp đúng không ạ? Nếu mà lỡ có hôm nào đó quên copy thì có khi tối về nhà không có gì để làm luôn. Rồi lỡ có khi đang đi cafe, khách hàng yêu cầu gởi báo cáo nhưng bạn không đem máy tính theo, hoặc đang ngồi ở nhà nhưng cúp điện, laptop hết pin... mà cần chuyển tài liệu gấp thì quả thật là không có cái xui nào bằng cái xui nào.

Thực ra có rất nhiều cách giúp bạn khắc phục các vấn đề đó, có cái miễn phí, có cái mất phí. Mình sẽ lần lượt giới thiệu các dịch vụ lưu trữ trực tuyến, từ tốt cho đến vừa (theo quan điểm cá nhân) Dropbox là dịch vụ lưu trữ trực tuyến được giới thiệu đầu tiên, sau đó mình xin giới thiệu thêm về Skydrive và một số dịch vụ khác.

Dropbox cung cấp cho bạn 2GB miễn phí và một phần mềm cũng miễn phí để giúp bạn đồng bộ dữ liệu của mình. Phần mềm này chạy tốt trên Windows, Mac, Linux. Đồng thời bạn có thể sử dụng dropbox trên điện thoại như iPhone, Blackberry, Android, iPad...

Giải thích đơn giản như sau: bạn có 1 tài khoản Dropbox, bạn cài phần mềm Dropbox lên máy tính A ở văn phòng, sau khi cài, trong máy tính A có 1 thư mục tên là Dropbox, tất cả những gì trong thư mục đó sẽ được “đưa lên mây” (lưu trữ trên mạng). Ở nhà bạn có máy tính B ở phòng khách, máy tính C ở nhà bếp. Máy tính B và C cũng được cài phần mềm Dropbox và đăng nhập bằng tài khoản của bạn, như vậy thì tất cả những gì bạn lưu trữ, sửa đổi ở thư mục Dropbox ở máy tính A cũng tự động được cập nhật ở máy tính B và C.

Bạn hãy tưởng tượng việc ngồi soạn báo cáo ở văn phòng, sau đó bạn trở về nhà và tiếp tục soạn báo cáo bằng máy tính ở nhà mà không cần phải tốn công chép ra usb hay đĩa cd, không lo sợ hư hỏng dữ liệu... thật là tuyệt phải không bạn?

Sau khi đăng ký tài khoản, cài và chạy thì bạn có một thư mục dropbox trên máy tính

Mọi thứ bạn để trong thư mục dropbox này sẽ được đưa lên mây và sẽ được đồng bộ với tất cả các máy tính có cài dropbox và đăng nhập bằng tài khoản của bạn

Thư mục nào có dấu tick là đã được đưa hết lên mạng, còn dấu tròn là đang được đồng bộ

Tất cả tài liệu của mình đã nằm trên mạng!

Mỗi lần bạn chỉnh sửa dropbox đều lưu lại, bạn có thể xem lại tất cả các lần chỉnh sửa của mình nên sẽ không bao giờ sợ mất dữ liệu!

Nhấn phải chuột lên một file bất kỳ trong thư mục dropbox để chọn xem các phiên bản trước

Dropbox lưu trữ mọi lần bạn chỉnh sửa file của mình

Bạn có thể truy cập dữ liệu của mình ở bất cứ đâu bằng cách truy cập dropbox bằng trình duyệt

Tuyệt vời hơn là bạn có thể truy cập dropbox bằng điện thoại, mở file ra xem, email, chỉnh sửa file... Dropbox cung cấp phần mềm cho nhiều hệ máy khác nhau hoàn toàn miễn phí

Điều tuyệt vời hơn là bạn có thể tăng dữ liệu lưu trữ của mình một cách miễn phí bằng cách mời bạn bè mình gia nhập cộng đồng dropbox, nếu bạn mời thành công 1 người bạn thì bạn sẽ có thêm 250MB dữ liệu và người bạn tham gia đó cũng có thêm 250MB dữ liệu, như vậy là hai bên đều có lợi đúng không bạn?

Xin mời các bạn đăng ký sử dụng dropbox

http://www.dropbox.com/referrals/NTEyOTkyMDI0OQ

Chúc bạn sử dụng dropbox vui vẻ và lưu lại tất cả mọi khoảnh khắc trong chuyến đi.
(Nguồn tinhte.com)

Re: Dropbox, Dịch vụ lưu trữ miễn phí tuyệt vời, thay thế USB trong các chuyến đi

Nhưng USB flash disk thì tiện hơn ở chỗ ko cần Internet bác ạ :D

Re: Dropbox, Dịch vụ lưu trữ miễn phí tuyệt vời, thay thế USB trong các chuyến đi

Đúng thế:D, nhưng Dropbox không tốn xèng, không sợ mất (ít sợ mất thì đúng hơn, trừ trường hợp quên pass hoặc sập server), dung lượng free tối đa là 10Gb. Nên có 1 cái phòng thân khi USB key full:D

Nhưng khả năng bảo mật của cái Dropbox này thế nào hở bạn? Lỡ một ngày tốt trời cả thế giới đều biết mình có gì trong đó thì cũng thật là tội vạ.

Trước đây mình vẫn cho vào draft folder của email, rồi lôi ra lúc nào, ở đâu có net cũng được.
Tuy nhiên có một cái thùng lưu lại mọi chỉnh sửa giữa các máy thì tốt hơn. V/đ là đảm bảo bí mật thôi (?)

Trước đây mình vẫn cho vào draft folder của email, rồi lôi ra lúc nào, ở đâu có net cũng được.
Tuy nhiên có một cái thùng lưu lại mọi chỉnh sửa giữa các máy thì tốt hơn. V/đ là đảm bảo bí mật thôi (?)

How secure is Dropbox?

Your files are actually safer while stored in your Dropbox than on your computer in some cases. We use the same secure methods as banks and the military to send and store your data.
Dropbox takes the security of your files and of our software very seriously. We use the best tools and engineering practices available to build our software, and we have smart people making sure that Dropbox remains secure. Your files are backed-up, stored securely, and password-protected.
Nobody can see your private files in Dropbox unless you deliberately invite them or put them in your Public folder. Everything in your Public folder is, by definition, accessible to anyone. Otherwise, the only way to access the files in your Dropbox online is with your username and password.
For Our Advanced Users
Dropbox uses modern encryption methods to both transfer and store your data.

* Shared folders are viewable only by people you invite
* All transmission of file data and metadata occurs over an encrypted channel (SSL).
* All files stored on Dropbox servers are encrypted (AES-256) and are inaccessible without your account password
* Dropbox website and client software have been hardened against attacks from hackers
* Online access to your files requires your username and password
* Public files are only viewable by people who have a link to the file(s). Public folders are not browsable or searchable
* Dropbox employees aren't able to access user files, and when troubleshooting an account they only have access to file metadata (filenames, file sizes, etc., not the file contents)

Dropbox uses Amazon's Simple Storage Service (S3) for storage, which has a robust security policy of its own. You can find more information on Amazon's data security from the S3 site or, read more about how Dropbox and Amazon securely stores data.

Về bảo mật thế này đã đủ chưa hả bạn:D. Thoải mái post ảnh **** của mình mà kg sợ bị ai xem trộm nhá:D

Tuyệt. Mỗi người có ít nhất 2GB. Nếu càng mời nhiều người thì cảng được tặng nhiều dung lượng.
Các bạn có thể vào link này để đăng ký để được tặng 50MB nữa
http://www.dropbox.com/referrals/NTE0MDMzMjgzOQ

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back