What's new

[Hỏi đáp] Du lịch bụi bằng xe lam hoặc xe tương tự?

caped

Phượt thủ
Mình tính đi một chuyến bằng xe lam, nhưng nghe nói xe ba bánh giờ bị cấm rồi. Không biết giờ thì xe nào được lưu hành. Ý mình là xe giống như xe lam, có mui có trần, tránh môi trường bên ngoài, nhưng đơn giản và dễ lái. Mình không nói xe hơi. Xe hơi mắc lắm! :) Không có khả năng.
Mình chuẩn bị cưới vợ, tính đi một chuyến du lịch bụi với vợ. :) Thành ra xe nào mà có khoang buồng để cách ly môi trường bên ngoài là được. Mình ngồi lái, nợ ngồi kế bên. Có không gian riêng thì nói chuyện dễ, không phải la như chở xe gắn máy.
Nói túm lại là:
1. xe có mui, có trần, có không gian riêng cách ly môi trường bên ngoài
2. đơn giản, dể lái
3. rẻ :)
4. không phải xe hơi (ô tô)

Bạn nào biết có loại xe như vậy làm ơn chỉ dùm.

Em chịu, chưa hình dung ra được là bác muốn nói loại xe gì. Nhưng nếu bỏ tiêu chí thứ 4 đi thì bác xem jeep có được ko? Đi bụi cực chiến.

Hồi xưa nó như vầy:

Còn bây giờ nó thế lày:
images

(hình somewhere in the net)

Chắc anh ý muốn chiếc Daihatsu ( bây giờ ở thành phố đang dủng để làm xe bus nhỏ) nói chung là giống 1 dạng cải tiến của xe lam), giá cả thì em không biết nhưng nếu đi bằng xe đó chắc bác đi không được nhiều, vì xe hơi yếu....

Mình củng thấy xe jeep là đỉnh nhất, máy mạnh đi cực đã nhưng có điều hơi tốn xăng ah`, dạo này xăng tăng đến chóng mặt hix hix

Thời buổi này bác kiếm mấy loại này để đi chơi với vợ sắp cưới là đỉnh rồi :D.

Topic này được chuyển vô box đồ nghề đi phượt.

Mình không nói xe Jeep. Xe đó là xe hơi rồi. Xăng nhớt mắc lắm, chịu không nổi!
Ý mình là như xe lam hối xưa, khoang đằng trước hai vợ chồng ngồi, khoang đằng sau chở đồ. Đi tới đâu ăn nghỉ tới đó. Ăn bờ ở bụi mà. Chủ yếu là trong lúc đi có khoảng không gian riêng của mình để hai vợ chồng thủ thỉ. Mình đi xe gắn máy rồi, ngán quá, muốn nói gì phải la bể cổ.
Ý mình là một cân bằng giữa xe gắn máy và xe hơi.
Xe Daihatsu là xe gì vậy bồ? Cho vài hình lên coi thử nha!

Hồi xưa nó như vầy:

Còn bây giờ nó thế lày:
images

Xe như vậy cũng được. Mình về phủ thêm mấy tấm bạt cũng được.

Ơ em vẫn tưởng cứ xe gì có động cơ từ 3 bánh trở lên mà có trần thì đã gọi là xe otô rồi chứ?
Hay là bác kiếm 1 chiếc xít đờ ca(xe máy) 3 bánh rồi gắn thêm cái mui trần lên rồi vi vu!
Ở miền Nam thì em không biết chứ ở Hội An có chỗ cho thuê đấy.
Hình như mấy em này lên đời từ xe Ural hay sao í.Tiếc là em không có hình dù vẫn thấy nó hoài!
Nói cái xe này em lại nhớ 2 câu mà mấy bác xe ôm ví von mỗi khi thấy đoàn xe này đi rước dâu:

Ngày mai đám cưới rước em bằng xe ...cút kít
Ba má ngồi trên,anh với em ngồi dưới thậm thình:D

Em không có hình ở đây, má nó có cái thùng sau giống xe lam, nhưng phía trước là dạng khoang kín, có máy lạnh, nếu bác có ra chỗ trạm xe bus ở Bến Thành, thường mấy chiếc đó là để đi các tuyến đường nhỏ, qua quận 6, quận 8.

Ngày mai đám cưới rước em bằng xe ...cút kít
Ba má ngồi trên,anh với em ngồi dưới thậm thình:D
Câu này hồi đó mình cũng có hát mà. :) Tuy có khác chút.
Mình ở Sài Gòn, không ra tới Hội An.

Em không có hình ở đây, má nó có cái thùng sau giống xe lam, nhưng phía trước là dạng khoang kín, có máy lạnh, nếu bác có ra chỗ trạm xe bus ở Bến Thành, thường mấy chiếc đó là để đi các tuyến đường nhỏ, qua quận 6, quận 8.

Làm ơn cho biết tên xe, hiệu xe!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back