What's new

Du lịch bụi Cambodia-Sihanouk Ville 1/2011

Chắc là Campuchia sát vách Việt Nam nên nhiều người đã đi và rành rồi. Không những rành mà nhiều người còn đi lại làn ăn mua bán hoặc định cư giữa nước luôn. Giống như trên chuyến xe poly đi có vài người có nhà ở Cam luôn, lên xe ngủ thẳng cẳng dặn tài xế đến đâu xuống xe bước vô nhà bên đường hoặc dt người thân ra đón luôn. Thế nên poly viết cái này dành cho những ai chưa đi ko biết, có gì sai xin cứ chỉ giáo.

Từ Việt Nam đi Cam khá dễ, ko cần xin visa, dĩ nhiên bạn phải có passport. Để đi du lịch bụi bằng đường bộ qua Campuchia dù để đến Siem Riep SR hay biển Sihanouk Ville SV thì bạn đều phải đến Phnom Penh PP để đổi xe đi tiếp ( Còn đi tour thì ko nói rồi ). Lần này do poly đã đi SR rồi nên quyết đi biển SV vì nghe đồn rằng đây là thiên đường cát trắng, đẹp hơn nhiều so với Phú Quốc và là nơi hải sản ngon và rẻ nhất châu Á. Mà đi xong rồi thấy đúng thật.

Từ SaiGon muốn đi SV thì nên chọn các hãng xe của Cam vì bán vé nối chuyến luôn từ VN chứ ko cần đến PP mua vé. Cũng một phần do giá vé các hãng VN đi PP lại đắt hơn vé xe Cam. Ví dụ giá Sapaco từ SG đi PP giá 11$ trong khi Poly sau khi tham khảo Sorya chỉ 9$ và nếu mua luôn khứ hồi thì giảm 1$ chỉ còn 17$. Và vé từ PP đi SV chỉ 5$, nếu bạn đến PP và mua khứ hồi PP-SV-PP thì chỉ 9$. Còn poly mua thẳng từ SG-SV-SG nên vé khứ hồi là 14$+14$-1$ = 27$. Vì đi bụi nên như vậy cho chắc ăn. Các bạn tham khảo thêm trang web của hãng

PHNOM PENH SORYA TRANSPORT

Trạm bán vé của hãng này tại Saigon là 301 Phạm Ngũ Lão Q1. Ngoài ra còn 2 hãng xe khác của Cam poly biết cũng đi tuyến SG-SV là Paramount và Capital. Bạn có thể tự tìm thông tin thêm. Kinh nghiệm sau khi đi của poly là nếu bạn chọn ở khu chợ Old Market của người Cam khu trung tâm TP thì nên đi xe Sorya vì nó xuống bến ngay chợ trung tâm (giống như bến xe bùng binh chợ Bến Thành) dễ dàng mua sắm.

Bến Xe Sorya ngay trung tâm PP

ngay sau lưng là chợ trung tâm như kiểu chợ Bến Thành, xung quanh có nhiều quán ăn bình dân 1$/phần ăn

nhà cao góc trái là siêu thị trung tâm có khu quần áo, điện tử, thức ăn nhanh và2 rạp chiếu phim trên tầng 5 và khu ă

Còn nếu bạn thích ở khu tây ba lô bờ sông TonleSap, gần Night market và Nagaworld thì nên chọn Paramount or Capital vì nó xuống tại đây. Bus từ SG đi PP độ dài khoảng 230km có khá nhiều, cách khoảng 1g có 1 chuyến tuy nhiên vẫn ko có bus đêm vì cửa khẩu Mộc Bài ko làm đêm. Nhân viên nhà xe cũng làm luôn vụ thủ tục cửa khẩu cho bạn ko hề tính phí. Trong hình anh nhân viên áo trắng là nhân viên nhà xe làm dịch vụ sẵn cho khách đi xe Điều này cũng làm poly khá ngạc nhiên và thoải mái.

Em qua Cam 1 tháng rưỡi đúng dịp tết dương mà ko đc đi khỏi Phnom Penh nửa bước, toàn vô trang này đọc lấy không khí :((
Ở hoài mới chỉ học được cách mặc cả tuktuk và một vài điều đơn giản thôi

Ở Cam được cái người dân thần thiện, nghĩ đơn giản, khá là thích :x

Poly ơi, qua bên này, đi vô rừng thì sao??? Có cho ngủ trong rừng k, nó có khu cắm trại ở lại qua đêm không?

Các bạn lưu ý khi ở Sihanouk nên di chuyển bằng xe máy, ko nên đi tuk tuk vì đường đèo dốc. Mình suýt tí nữa bị lao xuống dốc khi đi xuống từ núi Sihanouk, may mắn là bác tuk tuk kịp ủi vào 1 cái giếng cũ nên xe treo trên đó nếu ko thì thôi rồi lượm ơi!!!

Tớ và bạn vừa mới trở lại Sihanouk dịp Tết Nguyên Đán vừa rồi. 2 đứa thuê xe máy chạy lượn lờ hết Sihanouk mà chẳng sao cả, đường xá rất tốt. Mấy lần trước qua đi đông nên chủ yếu đi tuk tuk cho rẻ :)

Các bạn có thể down cuốn ebook về Campuchia về đọc tham khảo www.alehap.vn/v2/campuchia.html

Lưu ý em thấy trong ebook có cái này hình như chưa được cập nhật. Em vừa bên đó về và được biết là Mekong Express không còn văn phòng ở Sihanouk nữa, tuyến Sihanoukville - Phnompenh cũng đã tạm ngừng hoạt động. Từ Sihanoukville về có thể đi của xe hãng Virak, xe mới dịch vụ cũng ok hoặc hãng Paramount.

hihi. mình mới từ Siêm riệp về lúc 8h 30 tối qua. chuyến bay full nên . được up len hạng C. hehe. cũng đáng vì mình mua vé đắt mà. mà công nhận vé máy bay hn siêm riệp đắt cắt cổ nhà.

Thực sự siêm Riệp rất đẹp... chắc chắn mình sẽ quay lại. nhưng có lẽ đẹp nhất ở Siêm Riệp phải kể đến Mr Đen ( hehe không phải đẹp trai nhất mà là hdv kiêm driver nhiệt tình nhất. chăm chỉ nhất, dễ thương nhất ) mà mình từng gặp. nếu có ai đó đến Siêm Riệp hãy nhờ MR Đen làm hdv cho. thực sự rất ấn tượng. Đón mình lúc 5h sáng để đưa mình đi ngắm mặt trời mọc trng khu đền Angkor wat ( tiếc là hôm đó mình chờ đến lúc 6h30 mà mặt trời vẫn chưa mọc)...hichic có chút buồn. trên đường đi luôn giải thích cho mình những kiến thức về lịch sử , kiến trúc, văn hóa Chăm. thực sự mình đã rất bị cuốn hút bởi những điệu múa Apsara... đưa bọn mình đi ngắm các khu đền khác trong tổng thể kiến trúc Ăng kor thom. đưa bọn mình đi ăn tối xem biểu diễn apsara... đi chợ đêm. đi bar... trả bọn mình về khách sạn lúc 11h đêm. hehe. chắc không có hdv nào chăm chỉ và nhiệt tình như vậy rồi. Đặc biệt mr Đen có giọng nói giống hệt MR chi bảo ( dẫn chương trình Vietnam Gotalent)... hehe. nhớ mr Đen rồi

Chào mọi người,

Mình và ông xã đang định làm 1 tour SR và Sihanoukville từ ngày 7/5 đến 12 tháng 5 này. Lịch trình của mình là:

Ngày 1: HN bay sang PP - đi xe buýt luôn xuống SR
Ngày 2: Thăm Angkor
Ngày 3: Đền Ruolous và Bantaey Srei
Ngày 4: SR - PP - Sihanoukville
Ngày 5: Sihanoukville
Ngày 6: SHV - PP - bay về HN.

Mình chỉ có quỹ thời gian khoảng 6 ngày, mình phân bổ như này đã được chưa hả các bạn? Và nên đi xe bus của nhà xe nào nếu đi từ PP - SR và SHV?

Ai có tên KS or GH nào ở SR và SHV cho mình xin với, giá cả thì vừa tầm thôi, khoảng 25 USD đổ lại

~~ cảm ơn bác Poly và những kinh nghiệm bổ ích của các bác phượt nhà mình nữa, em cũng đang tính tháng 8 tốt nghiệp sẽ làm chuyến qua Cam cho biết , nghe các bác kể mà thèm quá đi mất :D

Hic sorry bà kon hổm rày bận chuẩn bị cho chuyến Myanmar dài ngày quên post tiếp bên đây. Vì mai mình đi rồi nên ko có thời gian chia sẻ nhìu, xin post 1 lưu ý quan trọng nhất cho mọi ng khi đi Sihanoukville: TUYỆT ĐỐI TRÁNH XA VÀ KÊU GỌI CÁC HÀNH KHÁCH KHÁC KO SỬ DỤNG VIRAKBUTHAM BUS!

Vì sao? Đây ko phải là 1 chuyến xe bus, mà là 1 đường dây xe dù liên tuyến Cambodia-VN, liên thông nhau từ SHV tới biên giới Hà Tiên VN, tiếp tục bán khách cho các xe dù, xe nhồi VN ở Hà Tiên cho đến tận bến xe miền Tây. Hãng Virak này có 1 tuyến SHV - Kampot - Hà Tiên - TPHCM (dừng ở Bến xe Miền Tây) xuất phát lúc 8h-8h30AM. Các bạn tuyệt đối KO đi route này để về VN! Dù là bất cứ hãng nào. Vì các tuyến về VN theo đường Hà Tiên này sẽ đều là xe nhồi và đến biên giới VN tiếp tục bán khách cho các xe dù VN (bán đến mấy chặng chứ ko chỉ 1 chặng, chuyển từ xe dù này sang xe nhồi khác, rất kinh khủng!). Đã vậy giá còn rất đắt chứ ko phải rẻ, đắt hơn tuyến SHV-PP-TPHCM. Các bạn lưu ý chỉ đi duy nhất tuyến SHV - Phnompenh-cửa khẩu Mộc bài - TPHCM (dừng ở Phạm Ngũ Lão/Đề Thám/Bùi Viện) (từ SHV về PP tốt nhất là đi của Capitol, có vp ở SHV, chỉ cần nói tuk tuk họ sẽ chở tới đó).

Để đi từ SHV về VN kịp trong ngày (cửa khẩu Mộc Bài hình như ngưng làm việc lúc 6h tối) thì các bạn cần bắt chuyến xe từ SHV đi Phnompenh lúc 6h sáng (hoặc sớm hơn nếu có). Vì vậy khi tới SHV việc đầu tiên là tìm hãng Capitol để đặt vé về luôn (nếu từ PP các bạn chuyển xe Capitol đi SHV thì nó sẽ dừng ở vp Capitol ở SHV luôn rất tiện). Nếu lỡ chuyến về PP sáng sớm nhiều cò xe sẽ đề nghị bạn đi về đường Hà Tiên cho kịp về TPHCM trong ngày. TUYỆT ĐỐI từ chối nhé! Nhất định về Phnompenh dù có trễ, ở lại PP 1 đêm rồi sáng sớm hôm sau đi từ PP về TPHCM (rất nhiều các hãng uy tín về VN ở PP: Sinh, Mekong, Sapaco... chỉ cần nói tuk tuk chở đến office đó là được). Thà lỡ 1 ngày, còn hơn đi xe dù hơn 12 tiếng đồng hồ rất KINH KHỦNG.

Mình xin nhắc lại là RẤT KINH KHỦNG! Vì lần đi rồi mình đã trực tiếp nếm trải, hic... Các bạn tưởng tượng 1 xe dầu nhỏ xíu thời mấy chục năm trước loại mười mấy hai mươi chỗ mà nó nhét hơn 30 con người (95% là Tây mập bự cao to). Về đến VN xe dù VN cũng nhồi nhét bọn Tây như 1 lũ lợn, rồi nhồi thêm lên xe những thứ ko tưởng tượng nổi như bà già VN, các bà buôn VN cùng hàng hóa, xi măng, sắt thép, vật liệu các thứ đủ thứ mùi, xe đạp, xe máy...... trên chiếc cá sấu 30 chỗ, và đổi xe liên tục, bắt khách giữa đường, ko dừng cho đi vệ sinh, đánh võng đua tốc độ trên xa lộ, vượt mặt các xe tải, container.... Mình ngồi mà ko dám chợp mắt khi đi trên xa lộ. Trời ơi giờ ngồi nhớ lại mà vẫn run... Bọn Tây nó chửi FCK! bằng đủ thứ tiếng. Nói thật là rất nhục... Chưa kể ở cửa khẩu Tà Vẹt/Hà Tiên, nhiều ng (cả Tây lẫn ta) bị biên phòng bắt đóng tiền xuất/nhập cảnh rất đắt (cái này rất hên xui có lúc bị có lúc ko, mà thật ra là ko tốn phí nhưng bọn họ lừa đảo. Lần mình đi may mắn ng VN ko bị nhưng bọn Tây phải đóng gần $100, còn ngày hôm sau đám bạn mình về thì cả ng VN cũng bị charge 100k VND). Hỏi làm sao nhiều đứa Tây 1 đi ko trở lại, về viết bad review thì bà con bên mình phản đối ko đồng tình mà ko biết bọn nó phải trải qua những gì... Mình sau chuyến xe tử thần đó mới sáng ra nhiều điều, về những lỗ hổng to tướng của du lịch VN (xuyên suốt rất nhiều quốc gia trong đó có VN) mà ko phải ng VN nào cũng biết... Vài dòng chia sẻ trước khi ngày mai mình đi, hy vọng ai sắp đi SHV lưu ý điều này để ko phải có những trải nghiệm ko vui cuối chuyến đi. Khi về mình sẽ chia sẻ thêm nhiều hơn.

Xin mọi ng kêu gọn tẩy chay hãng xe Virak này để chống lại đường dây xe dù! Cái này warning tiếng Anh mình đăng trên mạng để cảnh báo mấy ng bạn Tây:

Our warning for those who are about to go to Sihanoukville by bus is ONLY go the route through Moc Bai checkpoint and Phnom Penh (both ways). DO NOT go the route through Kampot and Ha Tien checkpoint under any circumstances. If you miss the first bus from Sihanoukville to Phnom Penh (around 6AM) and think you can't make it to Moc Bai checkpoint the same day, just stay in Phnom Penh for 1 night and go back to HCMC the next day. DON'T choose the route Sihanoukville - Kampot - Ha Tien - Chau Doc - HCMC, ever! And stay away from Virakbutham bus as much as you can! By that you're helping wipe out the black and cheating business on land borders. If you know any expats pls alert them for their own sake.

@justinbe: Cám ơn thông tin này của bạn rất nhiều, kinh khủng nhỉ nhưng còn cách nào để đi cung này không vì mình muốn về cửa khẩu Xà Xía để đến Phú Quốc?

Last edited by a moderator:
VIRAKBUTHAM BUS: Thằng này chạy tuyến PP - SHN giá người cam 6$, ngoại quốc: 8$.
xe gường nằm, NQ đi tại PPenh lúc 1g30 sáng thì 6g sáng đã đến PP.
Cảm giác thoải mái lên xe quất giấc đến chổ như ghét cái là có sự phân biệt người nước trong và nước ngoài.
về nhân viên bán vé: không lịch sự lắm, trả lời có vẻ phớt lờ... ác.
Xe chở cả hàng hóa ký gởi như hải sản, gổ, cửa...

Đồng ý với bà chị xe capital rất Ok tuy có xấu xí, cũ tý nên giá xe rẻ, NV lịch sự, gần gủi, thân thiện, dễ trò chuyện...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,112
Latest member
mksportsxyz
Back