What's new

[Chia sẻ] Du lịch Myanmar trong 7 ngày

Thông tin cơ bản

+ Thời gian du lịch Myanmar thường vào tầm tháng 12 đến hết tháng 2 sang năm. Sau đó thời tiết sẽ nóng dần lên, khá oai bức nên đi sẽ rất oải.
+ Tỉ giá ở đất nước chùa vàng này tăng khủng khiếp, lúc mình đi 11/2014, tỉ giá là $1 = 1.040 Kyat (trong khi tháng 6/2014 là $1 = 800 kyat). Có 1 điều các bạn lưu ý là nên mang tờ $100 trở lên thì khi đổi nó mới có giá cao nhất, còn nếu đổi dưới $50 thì tỉ giá sẽ thấp hơn 10-30% tùy mệnh giá.
+ Lịch trình 7 ngày của bọn mình gồm Yangon – Bagan – Mandalay. Bọn mình không đi Inle vì cơ bản ở VN đi quá nhiều hồ rồi, hơn nữa mình muốn ở lâu để hiểu hơn về văn hóa thay vì chạy nhiều.
+ Thời tiết ở Myanmar khá thất thường, ban ngày trời nóng nhưng lúc mặt trời bắt đầu lặn là nhiệt độ hạ ngay lập tức. Chưa kể những chuyến xe đêm chạy thường cũng rất lạnh nên các bạn lưu ý mang theo áo ấm, mũ, giày và một ít thuốc dự phòng trường hợp ốm đau (nếu có).
+ Chùa phải thăm: Ananda Phaya (Bagan); Dhamma Yangi (Bagan); Sulamani Pahto (Bagan); That byinnyu Pahto (Bagan) và Shwezigon Golden temple (Bagan).
+ Taxi đi trong city ko quá $6. Cho dù bạn không xác định được quãng đường đi là bao xa nhưng khi người ta ra giá, bạn nên trả ít nhất tầm 30-40%, nếu dưới mức này tức là bạn bị hớ 
+ Khi vào chùa chiền, các bạn nên bỏ giày vào balo vừa khỏi tốn tiền gửi (nếu có), vừa khỏi lo ai đó xỏ nhầm, vừa khỏi phải quay lại chỗ để giày nếu ra bằng lối khác.
+ Vé máy bay giá rẻ của Vietnam Airline khoảng từ 3,7 triệu trở lại cho chặng khứ hồi từ Hà Nội – Yangon.
+ Tổng chi phí cho chuyến đi 7 ngày cho 2 người là 9,7 triệu/1 người ( khoảng $460), trong đó vé khứ hồi HN – Yangon là 3,4 triệu, ĐN-HN là 1,5tr và 230 đô cho 7 ngày tại Myanmar.

Day 1: Yangon

18:10 Đến Yangon
Các bạn có thể đổi tiền trực tiếp ở sân bay – Các bạn nên đi 3 quầy khác nhau để đổi, mỗi lần $100.
Taxi ở Myanmar khá thú vị ở chỗ là bạn phải trả giá, thường từ sân bay vào trung tâm thành phố không nên quá $8 (các bạn mặc cả tầm $6-7 là ổn).
Mình có bạn ở Yangon nên không phải lăn ra đường kiếm chổ ở nhưng trước khi đi cũng chuẩn bị 1 back up plan và tìm được 1 khách sạn giá khá mềm, tầm $10/night.
Cherry Guest house - No.278/300, Maha Bandoola Garden Street, Upper Block, Downtown Yangon. T: (01) 340 623, (09) 852 6399
Nếu các bạn muốn dành nhiều thời gian ở Bagan thì tối đó có thể linh hoạt đi từ sân bay đến bus station để đi Bagan luôn (Tầm 8km) (Bus JJ Express chạy lúc 20h00, các bạn đặt trên mạng trước ở https://www.facebook.com/pages/JJ-Express/328342370562725 rồi trả tiền lúc đến bus station).
Nếu các bạn muốn ở lại Yangon thì nên thăm Chùa Vàng Shwedagon Pagoda trước 10h đêm– Ngôi chùa đã có trên 2600 năm lịch sử, nơi cất giữ 8 sợi tóc thiêng liêng của Đức Phật và là nơi được gọi là tháp vòm giàu nhất thế giới với chiều cao 99m và được dát bằng 60 tấn vàng ròng nguyên chất.
Sau 22h00 các bạn nên thử đi massage Myanmar cho biết. 3.500 kyats cho 1 tiếng đồng hồ (bo thêm $1 sau khi về). Lời khuyên cho bạn là hãy nói chuyện vui vẻ càng nhiều càng tốt, bạn sẽ thực sự có những phút giây thoải mái. Ah, mình đang nói đến massage đàng hoàng vì bạn sẽ không tìm được 1 quán massage kiểu ‘’Việt Nam’’ nào tại Myanmar đâu 

Day 2: Yangon

+ 6 giờ: đi bộ theo đường Maha Bandoola (đường này một chiều chạy từ chùa Sule ra sông Yangon. Ngắm buổi sớm mai trên sông và cuộc sống lúc sáng sớm của dân lao động nghèo ở đây. Đầy màu sắc và tấp nập dù chỉ là những hàng quán xập xệ, những nét cơ cực còn hằn dấu trên khuôn mặt mỗi người dân.
+ Sau đó, từ cầu Maha ra hồ Kandawgyi rồi đi một vòng hồ trên cầu gỗ. Nếu bạn thích những phút giây bình yên trong cuộc sống, thì nơi đây chắc chắn đây là một nơi lý tưởng dành cho bạn.
+ Tĩnh lặng đến khi nào chán, bạn có thể đến thăm ngôi chùa Nga Htatgyi có tượng Phật nằm với những hàng kinh Phật trên đôi bàn chân Ngài, hoặc đến hồ Inya thăm thú, hoặc ra chợ Ấn/Hồi Mingalar sầm uất, tại đây bạn sẽ được thấy cảnh sinh hoạt buôn bán của người dân địa phương.
+ Tầm 17h chiều các bạn nên bắt taxi ra bus station để đi Bagan (như thường lệ, ko bao giờ quá $8 ở city centre. Các bạn cũng chú ý đi sớm, ko quá 17h30 vì Yangon rush hour kẹt xe khủng khiếp!)
+ Tầm 19h các bạn sẽ đến bus station, làm thủ tục mua vé rồi kiếm 1 quán ăn nào đó ở bus station, các bạn yên tâm là giá cả nó ko có chém như mấy các bus station ở VN mình đâu. (Bus JJ Express chạy lúc 20h00, các bạn đặt trên mạng trước ở https://www.facebook.com/pages/JJ-Express/328342370562725 rồi trả tiền lúc đến bus station).
Các bạn lưu ý mang áo ấm ra mặc vì lên xe lạnh teo bu-gi luôn (Đợt mình đi mang theo áo ấm nhưng loay hoay lúc lên xe lại bỏ quên áo ở balo chất dưới xe, thế là mình có 1 đêm đầy TRẢI NGHIỆM, hic  )
Vé bus là 18.500 Kyats

Day 3: Bagan

+ 05 giờ: tới Bagan lúc trời còn tối om, ngoài trời 12 độ C. Lúc này sẽ có 1 đám cò mồi vây quanh như muốn ăn tươi nuốt sống bạn, bạn phải bình tĩnh và chọn 1 trong 2 địa chỉ sau:
1. Eden Motel gần Nyaung Oo. Khách sạn này có ưu điểm là thuộc Old Bagan và gần chợ chính nên bạn sẽ experience local dễ dàng hơn. Giá tầm $10 cho dorm room hoặc $25 cho phòng 2-3 người (nếu đi đông sẽ lợi zậy đó).
2. Winner Guesthouse ($10) - +95-061-610-69 - Bagan-Nyaung Oo Main Road, Wet Kyi In, Bagan. Chỗ này thuộc New Bagan, cũng gần mấy cái đền và chỗ này có khá nhiều khu Tây, ăn uống cũng phong phú vì phục vụ tây nhiều chứ ko local như ở khu Eden.
+ Các bạn nhớ vé vào Bagan trong 5 ngày là $15, trả ngay và luôn khi vừa vào Bagan.
+ Mấy cha cò mồi hét giá rất dữ, các bạn cố deal giá càng nhiều càng tốt, bản thân thằng tôi đây cũng chém $15 cho 3 người để đi 1 đoạn đường cực ngắn, hic. Âu trời lạnh + buồn ngủ nên dễ bị dụ.
+ Các bạn chạy nhanh về khách sạn vứt đồ rồi thuê xe (đạp hoặc ngựa) ra ngắm bình mình liền ngay và luôn. Thông thường giá xe ngựa trọn ngày khoảng 25.000 ~ 27.000 kyats. Nhưng nếu bạn tìm vào lúc 5 giờ sáng + người đánh xe biết tiếng Anh và bạn đến vào mùa cao điểm thì mức giá vào khoảng 30.000 ks là chấp nhận được. (Nếu trả hớ, bạn sẽ bị bán qua xe khác ngay, họ kiếm hoa hồng sang tay). Bản thân mình trả 28.000 kyats và rốt cuộc cuối cùng cũng bị bán. Đau! (Ở VN tiêu xiền ác mà qua bển ky bo đừng đồng đô la 1)
+ Tầm 7h, bạn bắt đầu kiếm chỗ local để ăn sáng chỗ người dân địa phương. Ngày đầu nên đi xe ngựa để lấy cảm giác đường đi, rồi ngày sau tự mà đi loanh quanh. (Sáng hôm đó đi xem Htilo Mininlo + Ananda Phaya + và hàng loạt đền chùa các kiểu). Ở Bagan đi từ Nyaung U tới Old Bagan có 2 con đường song song. Một là đường nhựa Anawarahta rất đẹp + nhiều cảnh sát du lịch, hai là đường Lanmadaw dân sinh ngoằn ngòe.
+ Đến trưa, các bạn sẽ ra bến thuyền gần chùa Bupaya. Tại đây các bạn nếu muốn có thể mướn thuyền chạy dọc sông Ayeyarwady. Thuyền có mỗi mình và người lái, đi một tiếng dọc sông từ Bupaya ngược lên Shwezigon rồi vòng về hết 12.000 ks. Đợt đó mình không đi mà lang thang vào 1 quán ăn nhỏ, mà sau đó dành gần 2 tiếng đồ hồ nói chuyện, 2 bên trao đổi thông tin liên lạc đã đời rồi về VN mình vứt cái địa chỉ đâu mất tiêu .
+ Sau đó các bạn nên bảo anh lái ngựa dẫn đến 1 đền nào đó để nghỉ trưa. Nằm nghỉ giữa thiên nhiên bao la, chỉ có tiếng quạ và tiếng lá xào xạc, còn gì tuyệt vời hơn nữa…
+ 14 giờ 30: Tiếp tục lái ngựa bon bon vào mấy ngóc ngách xem ngó nghiêng, ngồi anh ấy chỉ một chỗ ngoài Shwe san taw ngồi ngắm hoàng hôn cũng đẹp.
+ 17h: Các bạn mò đến chỗ ngắm hoàng hôn (gọi là sunset place là ai cũng hiểu!?!  )
+ 18 giờ 30: Quay về khách sạn, ăn tối, tắm rửa, lang thang rồi ngủ sớm.
Các bạn nhớ thuê xe đạp/ xe đạp điện trước để sáng sớm hôm sau dậy ngắm bình minh tiếp. Giá xe đạp là $1/ngày và $7-8/ ngày cho xe đạp điện

Day 4: Bagan

05 giờ: chạy xe đạp điện ra Shwe san taw, đi sớm kiếm góc đẹp chụp hình. Các bạn nhớ giữ im lặng vì có rất nhiều người tập trung ngắm bình minh. Với mình, cảm giác được ngồi tại một nơi yên tĩnh, xung quanh là hàng chục người có cùng đam mê như mình thật không có gì diễn tả được. Hôm mình đứng có đám Chinese nói lớn tiếng, thế là bị cả đám hét to ‘’Silent’’. Quê không chê vào đâu được!
Đến đây các bạn cứ lang thang bất cứ nơi nào bạn thích, đừng nên theo lịch trình nào cả. Bởi những giây phút ở Bagan là khoảng thời gian tuyệt nhất đối với mình và mình nghĩ cảm nhận mỗi người cũng rất khác nhau nên just do whatever you want.
+ Đến chiều lại phi ra Shwe san taw ngắm hoàng hôn, thật sự là ở Bagan 3 ngày thì cả 3 ngày mình đều đi ngắm hoàng hôn và bình minh. Dù phải dậy sớm rồi chạy xe giữa cái giá lạnh sớm mai hay nóng đổ lửa, chen chúc nhau buổi chiều thì đó với mình cũng là những giây phút vô cùng tuyệt vời mà mình sẽ không bao giờ quên được.
+ Các bạn cũng nên tranh thủ thăm thú chợ Nyangung Oo và tìm hiểu về cuộc sống người dân địa phương ở đây.
+ 18 giờ: ăn tối, trả xe điện, rồi đi bộ qua chùa Shwezigon lộng lẫy ánh vàng dưới ánh đèn về đêm.

Day 5: Bagan

8h: Đi đến đền Popa (khoảng 1 tiếng rưỡi lái xe từ Bagan). Đỉnh Popa cao 1520m– đỉnh núi được biết đến như nơi trú ngụ và là trung tâm thờ phượng của 37 Nats (linh hồn) mạnh nhất.
+ Các bạn có thể đi shared taxi tầm < 10.000 kayts/người hoặc thuê luôn 1 xe taxi cho 4 người tầm
30.000 -35.000 kyats.
+ Tối các bạn nhờ khách sạn book vé đi Mandalay. Thời gian từ 8h tối và đến Mandalay lúc 3h sáng! Bus đến Mandalay tầm 8.000 kyats

Day 6,7: Mandalay

+ Đến Mandalay tầm 3h sáng. Các bạn nên bảo taxi chở đến
• Royal Guesthouse (Mandalay, Myanmar) ($12) - Contact No.: +95-9-5265697, +95-2-31400
Address: No. 41, 25th Street, Between 82nd and 83rd Street, Mandalay ($15) hoặc
• Garden Hotel (Mandalay, Myanmar) ($13) - Contact No.: +95-2-31884, +95-2-66584, +95-2-65707, +95-2-22733 - Address: No. 174, 83rd Street between 24th and 25th Street, Mandalay. Phòng $18/2 người, check in sớm lúc 3h sáng thêm $5). Bên cạnh khách sạn này có quán kem ngon vãi chưởng.
+ Thuê xe máy 1 ngày tầm 8.000 kyats/ngày
+ Ở Mandalay có cầu U Bein rất đẹp và lúc hoàng hôn. Hầu như người dân ở Mandalay không nói được tiếng Anh nên mình highly recommend các bạn nói với hotel tên cây cầu, sau đó bảo họ viết bằng tiếng Myanmar để đi dọc đường còn hỏi người dân.
+ Ngày hôm sau các bạn có thể đi Tour of Outer Mandalay 20000 Ks (bargain down to 18000Ks) hoặc group Taxi to Pyin Oo Lwin (back seat) 6000 Ks.
+ Với mình, Mandalay giống như cô gái Sài Gòn đầy sức sống. Ở đó, cuộc sống của người dân hàng ngày, đặc biệt là những thầy tu khất thực, hay những lễ hội được tổ chức hầu như trên khắp các con đường ở Mandalay luôn là những hình ảnh đẹp, về một đất nước hiền hòa. Nơi đó con người sống chân thành và tin tưởng lẫn nhau (tin mình đi, những lúc bạn trả giá taxi hay bất kì một sản phẩm gì đấy, nếu họ nói please kèm theo cái nhìn sâu thẳm vào mắt bạn thì có thể bạn sẽ quyết định ngay lập tức mà không cần kì kèo gì thêm!).
+ Còn rất nhiều điểm ở Mandalay mà mình muốn các bạn tự mình đến khám phá vì quanh đi quẩn lại vẫn toàn là chùa và chiền khắp nơi trong thành phố.
+ Những ngày cuối cùng ở Mandalay, dường như mình cũng bắt đầu ngán đi… chùa luôn nên toàn đi ăn ẩm thực Ấn và Myanmar.
+ Tối bạn đặt bus đi Yangon lúc 8h tối và đến lúc 5h sáng, vé cũng 8.000 kayts

Day 8: Yangon

+ Ngày cuối cùng mình dành toàn thời gian đi chơi với bạn mình ở đây để 4h chiều chạy taxi ra kịp chuyến bay lúc 7h tối.
+ Các bạn nếu có nhiều thời gian nên đi đến Inle Lake và ở đó tầm 1-2 hôm cũng rất thú vị.

Các món ăn ở Myanmar cũng khá phong phú nhưng hầu hết đều khô chứ không có nhiều nước như VN mình

Mấy món ăn vặt ngoài đường ở Myanmar khá thú zị

Đi lang thang vào đúng 1 cái đền người Hindu và được ăn ké 1 bữa thiệt nhiều cảm xúc

Phụ nữ, trẻ em và một số rất ít đàn ông thường bôi tanakha lên mặt có chức năng như kem dưỡng da

Sư thầy là hình ảnh được bắt gặp rất thường xuyên tại đây

Bán chổi

Ảnh đẹp, nhìn sống động, chân thực quá. Bác post ảnh lên tiếp đê ạ. Ở đây người ta thả nhiều khinh khí cầu thế, đẹp thật
Ps: phụ nữ và trẻ em bôi lấy tanakha nhìn như lấy bột bánh thừa bôi lên mặt ờ bác hehe

Ảnh đẹp, nhìn sống động, chân thực quá. Bác post ảnh lên tiếp đê ạ. Ở đây người ta thả nhiều khinh khí cầu thế, đẹp thật
Ps: phụ nữ và trẻ em bôi lấy tanakha nhìn như lấy bột bánh thừa bôi lên mặt ờ bác hehe

Ở Bagan người ta thả khinh khí cầu mỗi sáng sớm hàng ngày nên bạn yên tâm, chịu khó dậy sớm là ngắm đã đời luôn :)
Cái bột tanakha ấy làm từ 1 loại cây, trên đường đi đến đỉnh Popa taxi sẽ chở bạn đến 1 điểm cho bạn tự làm tanakha fresh rồi bôi lên mặt luôn :D

Bonus thêm một số hình nữa :)

Hoàng hôn ở Cầu Ubein, Mandalay

Rất thích bài chia sẻ của bạn. Cho mình hỏi bạn canh đợt khuyến mãi nào của VNA mà có giá vé rẻ như thế? Bạn mình rủ mình đi nhân dịp 30/4, chắc là ngày này sẽ ko có vé rẻ nổi rồi :(
À mà đi xe bus ban đêm ở Myamar có an toàn ko bạn (giống xe đêm ở VN hay bị tai nạn... :(

Cùng ý kiến với bạn ở trên, nhóm mình cũng định đi vào đợt 30/04 nhưng check vé VNA thấy rẻ cũng phải 6 triệu 9 khứ hồi :-s

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back