What's new

[Chia sẻ] Du lịch Phú Yên theo một cách hoàn toàn mới!

Lại một chuyến nữa và một chuyến nữa. Có thể nói, mình yêu Phú Yên từ cái lần đầu tiên ấy. Dường như nó đã trở thành một nơi mà mình không thể nào không đến vào mỗi năm. Hầu hết ai đến Phú Yên đều cũng có cùng một cảm giác về một sự bình yên, thanh thoát nơi đó. Cũng như bao nhiều, mình cũng là một phượt thủ và xem google như một ông thần chỉ nam cho mọi hoạt động. Dẫn đến hầu hết mình đều làm theo những người đã từng đi trước, những trải nghiệm cũ, những trải nghiệm của những người đã qua. Nhưng lần này, mình đã quyết định thực hiện một chuyến đi hoàn toàn khác, khác xa với những gì hàng năm mà mình đã từng làm.

Lần này mình đã đến Phú Yên bằng xe oto, không như những lần trước, lúc thì mình đi tàu, lúc thì đi xe, lúc thì đi máy bay. Lần này, minh đã tèng tèng, lái xe từ Sài Gòn, qua rất nhiều nơi đẹp và có được một trải nghiệm hoàn toàn khác.

Mình vượt qua đèo Cả để đến với địa phận Phú Yên. Có thể nói, view nhìn từ đèo Cả thật là tuyệt vời, khung cảnh hùng vĩ từ ngọn đèo cả nhìn xuống vùng biển Vũng Rô, mới thấy quang cảnh thật đẹp làm sao. Từ đây, bạn có thể thấy được đường tàu lửa chạy qua đèo Cả, trông đẹp mắt làm sao.

Nếu bạn không thể chạy xe từ Nha Trang, thật ra thì cũng không sao, bạn hoàn toàn có thể thuê xe máy từ Tuy Hòa, đi theo cung đường Vũng Rô hoặc Quốc Lộ 1 để lên Đèo Cả. Đó sẽ là một trải nghiệm đáng giá.

Mình ghé Vũng Rô để dừng chân, ăn chút hải sản, và đi bơi ở Hòn Nưa. Mình đã ghé bè nổi Minh Tố thông qua một người quen giới thiệu. Ở đây có hàng chục bè nổi, thật khó phân biệt được bè nào ngon, dịch vụ tốt, hay giá cả hợp lý. Duy nhất bạn có thể chọn là từ người đã từng trải nghiệm và cho bạn mọt phản hồi tốt. Bè có nhiều hải sản nuôi, không như các bè khác, họ thường mua lại của nhà bè và bán tại quán trên bè. Còn ở đây, chủ bè, anh Tố tự nuôi cá, do gia đình mấy đời làm nghề biển, và cung cấp tại bè, nên giá của anh ấy có phần tốt hơn, anh ấy cũng thân thiện hơn so với những bè trước kia mình đã ghé. Mình đã thuê 1 chuyến cano của anh Tố ra Hòn Nưa để cắm trại tại đây. Màn đêm xuống cũng là lúc tuyệt vời nhất. Mình đã chuẩn bị đầy đủ đồ nghề, cắm trại, và ung dung thưởng thức màn đêm trên đảo hoang. Cũng có khá nhiều bạn cùng tới đây để cắm trại nên lúc mình tới, cũng không hề cô đơn lẻ bóng. Đêm ở Hòn Nưa thật tuyệt vời, số mình may mắn, khi đêm đó là một đêm đầy trăng và đầy sao, mình đã nằm ngắm sao, tận hưởng tiếng sóng biển nhè nhẹ thật tuyệt vời. Ngủ 1 đêm, thức dậy đón ánh bình minh trên đảo có thể nói là một trong những dấu ấn tuyệt vời nhất mà mình đã có được.

nuoc ngot 2.jpg

Sau một đêm cắm trại tại Hòn Nưa, mình quay lại đất liền, và tiếp tục chuyến hành trình. Không như những lần trước, mình đã không ghé Mũi Điện và Bãi Môn, do có lẽ mình vừa ngắm ánh bình mình không thể tuyệt vời hơn tại Hòn Nưa, đã làm cho mình quên đi vẻ đẹp của Mũi Điện. Hơn nữa, khi mình vào đất liền thì cũng đã quá trưa. Nếu phải leo núi lên Mũi Điện thì có vẻ hơi căng quá. Vậy là mình tiếp tục lái xe xuyên qua thành phố Tuy Hòa, đi thẳng về phía Bãi Xép, linh hồn của Hoa Vàng Trên Cỏ Xanh. Tới nơi, mình đã không thể quên được vẻ đẹp đơn sơ, thuần khiết của bãi biển nơi đây. Bãi cát dài trắng muốt, kèm theo đó là vài cây dù. Đáng lẽ họ nên thay nhưng cây nấm bê tông này bằng những cây dù đơn sơ mộc mạc, thì có lẽ nó đã đẹp hơn rất nhiều. Dừng nghỉ ngơi tại đây, ăn trưa và thưởng thức bãi biển tuyệt vời của Bãi Xép.

Chuyến đi đưa mình đến Gành Đá Đĩa. Nếu đã tới Phú Yên, thì không thể nào không đến gành Đá Đĩa. Trên thế giới chỉ có 3 nơi có được vẻ đẹp tự nhiên một cách hùng vĩ như vậy. Các mỏm đá trồi lên theo kiến tạo địa chất hàng triệu năm trước tạo nên những vỉa đá đều hình lục giác thật là đẹp. So với nhiều năm trước, Gành Đá Đĩa này được quy hoạch bởi tỉnh, có cổng thu phí, không còn như trước nữa vào cửa tự do. Mình đã thoải mái ngắm vẻ đẹp hùng vĩ của Gành và cảnh chiều tà khi ánh mặt trời lặn xuống nơi cuối xa nơi những ngọn đồi làm cho cảnh đã đẹp, nay càng thêm đẹp. Đá Đĩa vốn dĩ đẹp ngoài những vỉa đá còn có bãi biển mơ mộng như tiên phía xa với bãi cát dài trắng và gần như vắng bóng du khách.
Sau khi tham quan gành Đá Đĩa, thì cũng là lúc chiều tà, cũng là lúc dừng chân nghỉ ngơi. Mình đã qua facebook của một người bạn, và biết được tại Đá Đĩa mới có một homestay của một cặp vợ chồng mới mở gọi là Da Dia Reef Homestay. Rất hoang vu, rất đẹp và bình yên. Mình đã gọi cho homestay để dẫn đường vì đường đi có vẻ hơi khó kiếm. Cuối cùng với sự hỗ trợ của chị phục vụ homestay, mình đã đến nơi. Đường vào homestay khá hay khi đi qua cánh đồng nhỏ ra thẳng biển. Ban đầu mình cũng hơi ngờ vực nhưng khi bước ra đến homestay thì chỉ còn 1 tiếng Wow. Cảnh quá đẹp, quá yên bình, căn nhà được tu bổ lại theo phong cách hội an khá hay. Mình đã ở đây một đêm và ăn hải sản do dân ở đây tự nấu, nó khác hẳn với những món ăn ở Đầm Ô Loan mà mình từng ăn, hải sản vừa tươi, ngon và lại còn rẻ. Đêm xuống mình đã đi theo gia đình chị bếp xem kéo cá biển ngay trước nhà và cũng thu hoạch được vài ký cá.

Khi bình minh vừa ló dạng, mình đã thức dậy rất sớm, mượn xe máy của chị bếp homestay, chạy ra Hải Đăng Gành Đèn, cách gành Đá Đĩa chỉ 1km để ngắm bình minh. So với bình minh của Mũi Điện, có thể nói Hải Đăng Gành Đèn là một tuyệt tác của địa phương nơi đây. Nơi đây thât sự là một thiên đường để đón ánh bình minh, không một bóng người, không một vật cản, chả phải giành giật vị trí với ai, và vẻ đẹp thì không thể cưỡng nổi.

Sau đó mình đã quay lại homestay để checkout và tiếp tục chuyến hành trình khám phá vùng đất Phú Yên. Mình đi đến Đầm Ô Loan và tham quan theo một cách khác hẵn. So với những lần trước, mình tham quan đầm Ô Loan được hiểu là đến Cầu An Hải, vào quán ăn hàng hà ở đầm, ngồi ăn hải sản thì gọi là đi Đầm Ô Loan mà không hề biết được cuộc sống của người dân nơi đây. Lần này, mình đã lái xe vào làng, và đi theo những ngư dân nuôi thủy sản ở đầm Ô Loan. Họ cho mình ngồi lên những chiếc ghe gỗ độc mộc thật là tuyệt vời. Chiếc ghe nhỏ, thiết kế như những chiếc Gondola ở Venice. Xem cảnh chèo ghe ở Đầm Ô Loan, nghe những câu chuyển của người địa phương mới thấu hiểu được để có được những con tôm đất, con nghê, con sò huyết ngon lành đó là cả một sự hi sinh vô cùng lớn lao của người dân.

Mình lại tiếp tục chuyến đi ra phía Bắc về hướng Quy Nhơn để ghé thăm Sông Cầu nơi có điểm tham quan nổi tiếng là Nhất Tự Sơn. Đây là con đường nổi đất liền và đảo độc nhất Việt Nam. Nó chỉ hiện lên khi thủy triều rút xuống, lộ ra con đường cát thẳng dài ra biển, từ đó có thể đi bộ từ đất liền ra đảo. Để đi được ra đảo bạn phải căn giờ và chờ đợi cho đến khi thủy triều rút xuống. Trải nghiệm đi bộ này làm cho bạn một cảm giác như lướt trên nước vậy.

Cuối cùng, mình đã chạy xe thẳng ra Quy Nhơn để dừng chân, kết thúc chuyến đi tham quan Phú Yên của mình. Hi vọng các bạn cùng chia sẻ những chuyến đi của mình

Ảnh đẹp lắm bạn mình cũng mới đi một chuyến chạy xe máy dọc biển từ Quy Nhơn vào Bình Thuận đầu tháng 5 vừa rồi. Cảnh vật phải gọi là tuyệt vời :))

Đẹp quá bạn ơi, minh cũng đi Phú Yên tháng rồi nhưng k biết Đèo cả lại đẹp vậy cũng k ghé Nhất tự sơn, phải có dịp đi lại. Mình cũng ơ homestay này, nói chung rất đẹp

Attachments

108.2 KB · Views: 90
Chắc lại đi một chuyến nữa thôi, đợt trước mình lại không được ghé Gành Đá Đĩa mà lại đi về phía Mũi Điện Vũng Rô. Nói chung rất đẹp. Cái homestay bạn nói là gần Gành à?

Đầu tháng 7 vừa qua tôi cũng có chuyến đi ngược từ Quy Nhơn ra Tuy Hòa. Chưa ở đâu mà những bãi biển lại đẹp như vậy dọc theo con đường ven biển đó. Vũng Rô- Hòn Nưa là những địa điểm chắc hiếm gặp trên con đường lang thang của mình.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back