What's new

Đường tuần tra biên giới + Ngã 3 Đông Dương (28/4~1/5)

Tớ ấp ủ cung đường tuần tra biên giới và cung đường ven biển lâu rồi, mãi mà chưa đi đc, lần này quyết tâm đi bằng được nên muốn rủ thêm vài đồng chí cùng chiến cung này vào lễ 30/4 và 1/5

* LỘ TRÌNH: tùy hứng, đi bằng xe máy lên đường 14C, bắt đầu đoạn đường tuần tra từ Bình Phước hoặc theo xe khách lên Gia Lai rồi đi từ đây. Mục đích chủ yếu là ngắm cảnh và check in các cột mốc gần biên giới, không care về số km nên đi được nhiêu thì đi.

* THỜI GIAN: xuất phát tối 28 hoặc sáng 29 (4 ngày 3 đêm, hoặc tới khi nào mệt thì về)

==> Mình chưa đi cung tuần tra bao giờ, cũng mù tịt, không biết rõ là đoạn nào khó đi, đoạn nào cần xin phép biên phòng, nên lập team để cùng nghiên cứu con đường này, dù sao có chuẩn bị trước vẫn hơn. Hiện đã có 2 nữ (cần thêm nam :v ), team tầm 6-8 người để hỗ trợ nhau là đẹp. Dự là cung khó đi, nên tớ ưu tiên các xế cứng nhé :)

fb: https://www.facebook.com/mydiemlang

Đường biên giới 14C đi 1 vòng xuyên rừng Bù Gia Mập thì phải thuê người dẫn đường theo để đăng ký biên phòng rùi bạn ,vì qua 4-5 chốt lận

Mình cũng không nhất định phải đi hết cung 14C, xin được thì tốt, không được thì đi đường vòng qua VQG cũng được. Mình đang cần thêm thông tin về đoạn nào đi được, đoạn nào phải xin biên phòng. Nếu bạn đi rồi chia sẻ mình với

Đường biên giới 14C đi 1 vòng xuyên rừng Bù Gia Mập thì phải thuê người dẫn đường theo để đăng ký biên phòng rùi bạn ,vì qua 4-5 chốt lận

Bọn mình vừa chạy cung này từ Xa Mát đến Bờ Y, khuyến cáo không nên nhận ôm vì nhiều đoạn đường rất xấu xóc tới mức muốn hất tung xế ra khỏi xe. Khi đi nhớ mang theo giấy tờ người, cà vẹt xe để trình báo đăng ký với đồn biên phòng. Riêng đoạn qua rừng QG Yok Đôn (Đăklak) chưa phân giới cắm mốc thì phải đi vòng tránh mất 40km. Cứ trình đầy đủ giấy tờ, dẻo mép 1 chút là đi thôi, không phải thuê mướn ai hết, kể cả xuyên rừng QG BGM.
Lưu ý: Không được đi vào trong khu vực có bảng báo hiệu Vành Đai Biên Giới vì vào trong đó phải có giấy phép của UBND cấp tỉnh.
Chúc chuyến đi của các bạn thành công.

Một số hình ảnh chuyến đi của bọn mình

A_n by Luc Sai Gon, trên Flickr

H_n by Luc Sai Gon, trên Flickr

B_n by Luc Sai Gon, trên Flickr

D_n by Luc Sai Gon, trên Flickr

K_n by Luc Sai Gon, trên Flickr

G_n by Luc Sai Gon, trên Flickr

Mình cũng định đi Bờ Y dịp lễ này, mà xuất phát từ Đà Nẵng hẹn gạp nhau trên ấy làm chuyến qua Lào thám thính hè. mình đi một mình không biết đường có bạn thì quá hay.

Mình mới đi tuần biên từ ck Hoa Lư - Bình Phước - Tây Ninh.
Nếu đi 14c nên có nam đi cùng, khá nguy hiểm dễ có phỉ. Cân nhắc nhé.
Khu vực Bình Phước bọn mình đi trong khu vành đai, chủ yếu tìm mốc :D. Nếu cứ di chuyển bình thường thì không vấn đề, nếu xin và chụp mốc thì tùy đồn dễ khó

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back