What's new

[Hỏi đáp] Em hỏi đường đi Cần giờ và các món ăn chơi!!

tanobboy

Phượt tử
Định là CN này em với lover e đi cần giờ hóng mátđổi gió, em đi xe máy 2 bánh, mấy anh phượt xin chỉ e đừong đi và cách tránh mấy chú XXX (hay đứng khúc nào), thêm vài món ăn chơi ngon bổ rẻ nữa....tks các anh Phượt nhiều.từ bình thạnh xuống biển cần giờ

Bạn lên diadiem.com xem đường từ nhà bạn ra Huỳnh Tấn Phát . Đến được đường Huỳnh Tấn Phát rồi thì bạn cứ đi thẳng cho đến hết luôn là đến phà Bình Khánh , mua vé qua phà ( 2 người + xe là 5.500 VND ) . Khi qua phà rồi thì nó cũng chỉ có một con đường độc đạo để đi đến trung tâm huyện Cần Giờ và ra biển thôi , dễ lắm . Cứ đi thẳng là tới .

Còn về công an , thì bạn chẳng làm gì cũng sẽ bị ngoắc vô thôi à .Các anh hay đứng dưới mấy cái cầu . Tốt nhất là bạn chuẩn bị đầy đủ giấy tờ xe : CMND , cavet , bảo hiểm xe . Lần mình đi thiếu bảo hiểm , các anh ấy lấy 100k . Đi với bạn gái thì đâu cần chạy nhanh làm gì đâu nên ko sợ bị bắt vì chạy quá tốc độ , hi hi .Đừng lo lắng quá , mình không làm gì thì mấy ảnh gọi vô kiểm tra giấy rùi cho đi thui à . Mà thường xe tay ga bị ngoắc vô nhiều hơn xe số đó .

Ra tới biển thì có mấy quán cho thuê ghế bố , có 5k / ghế thui à . Tụi mình đi 3 đứa con gái , chỉ thuê ghế với kêu nước ngọt thôi , đồ ăn thì mang theo từ nhà , mà ngta vẫn vui vẻ bình thường chứ không phải kiểu phải kêu đồ ăn mới được ngồi ghế .

Ngồi chơi ở biển chán thì bạn có thể vô trung tâm , vô chợ mua cá khô hay mua xoài mang về SG . Nói chung ở CG cũng ko có gì đặc biệt , nhưng lâu lâu thèm đi biển mà ko có điều kiện đi xa thì đi CG trong ngày cũng là lựa chọn khá tốt đấy .

Người dân Cần Giờ thì nhiệt tình cực kỳ , mình đi lạc nên phải hỏi đường mà người ta dẫn ra tới đường lớn luôn . He he .

Bạn ơi ghế bố hình như tăng giá rồi đó...Biển 30/4 không có gì chơi hết,nếu được bạn ra đảo khỉ hay khu rừng sát chơi đi.

Đường thì bạn đi Nguyễn Văn Linh > Huỳnh Tấn Phát > qua phà chạy hoài là tới biển.
CG cũng chẳng có nhiều chỗ ăn chơi, Đảo Khỉ, Rừng Sác. Biển CG là biển bùn nên nhìn dơ dơ.

Có cung đường này đi ngang qua CG cũng hay hay nè bạn.
Ra CG đón tàu qua Vũng Tàu. vừa lạ vừa vui. qua VT nhiều chỗ chơi hơn

Last edited by a moderator:
Đi đến Cần Giờ trong ngày thì có thể đi thế này:
-Tầm 7h bạn chạy từ Bình Thạnh đến khi qua phà tầm 1 tiếng.
Sau đó bạn đến đảo khỉ và khu di tích chiến khu xưa, nếu có thể thuê ghe vào sâu trong rừng đước (400K/lượt, không xin xỏ ghép đoàn cùng đoàn khác vì mỗi cano có tầm 8-16 ghế)
-Ăn trưa luôn ở đảo khỉ, tuy đồ ăn hơi mắc, 35K 11 đĩa cơm hải sản/bò, 900K 1 kí cua đồng ăn lẩu..., nước 15K/pepsi etc...
-Nghỉ tầm 2 h bạn chạy tiếp đến bãi biển, nhớ hỏi người ta đến bãi biển 30/4, đảo khỉ cũng rất gần với bãi biển
- Đi dạo chợ mua souvenir vì trời nắng, ko tắm lúc đó đc, tầm 4h-5h tắm xong thì về, lưu ý bãi giữ xe chỉ đến 5h30
Đồ ăn: vào quán gọi người ta làm cho, bạn đi sâu vào bãi biển thì vừa ít người mà quán trong đó rẻ, tắm nước ngọt ơ đó luôn
đồ ăn Cần Giờ rất tươi và ngon, đặc biệt cũng rất rẻ!

Các bác chúc ý là trên đường về có các quán bán dừa nước á, Có thích thì mua về ăn tầm 60-70k/kg còn ăn tại chỗ thì....10k/ly...Hự hự.... Cái ly chút chíu à

Qua cầu Tân Thuận 2, rẽ trái Nguyễn Văn Linh, rồi rẽ phải vào Huỳnh Tấn Phát, cứ thẳng tiến là tới phà Bình Khánh. Bạn vào http://www.vietbando.com/maps/ là rõ ngay thôi.

Đi Cần Giờ nên chú ý các loại giấy tờ xe và bằng lái đầy đủ. Qua khỏi phà Bình Khánh khoảng 10km trở đi thì các bạn CA rất hay đứng ở các khúc cua gấp, khuất tầm nhìn. Đặc biệt là mặc dù đường tương đối đẹp nhưng đều cắm bảng giới hạn 60km/h (chỉ 1 kiểu bảng giới hạn tốc độ duy nhất, không thấy phân biệt cho loại xe nào cả).

Các điểm vui chơi thì ko có gì nhiều.
- Đảo Khỉ: vé vào cổng 35k, cano đưa vào khu di tích Rừng Sác 400k/chuyến/8 người (nếu rủ rê ghép đoàn thì giảm được chi phí).
- KDL Tâm Ngọc: miễn phí vé vào cổng vs ghế bố. Hải sản ở đây cũng tương đối. Tuy nhiên bãi tắm nói chung ở Cần Giờ đều ko ok cho việc tắm biển cho lắm.
Tất cả điểm vui chơi đều có bảng chỉ dẫn trên đường đi.

Ở Cần Giờ có một quán bánh khọt ngon lắm! Tiếc là mình không nhớ tên đường. Mình chỉ nhớ là đi vô khu nhà khu phố qui hoạch đàng hoàng, đường như bàn cờ, có bóng mát cây phượng hai bên. Bạn chạy vòng vòng 10 phút là ra, bảo đảm. Không thì hỏi dân địa phương, tại quán đó cũng nổi tiếng, chủ là hai chị em. Trong quán có cây lựu nhiều lắm, xin người ta cũng cho.
Hình như mình nhớ là từ đường QL chính vô thì quẹo trái hai lần là tới, xã Cần Thạnh thì phải.

- Khỉ ở Cần Giờ rất dữ, bữa trước mình đi, khỉ đã tấn công 1 gia đình trong đoàn mình, mà lý do là nó thấy một em nhỏ có cầm lon nước ngọt, nó chạy lại giật, cha me bé thấy vậy hoảng quá, ôm con lại, thế là cả bầy khỉ tấn công cả gia đình và kết thúc chuyến đi là Viện Pasteur TP HCM (đi chích ngừa). Nên nếu bạn đi thì cần chú ý.

Lịch trình của mình như sau:
1. Đi xe 2 bánh xuống cần giờ, đường đi thằng, khá hoàn chỉnh và vắng xe. Nếu thích thì dọc đường ghé quán dừa nước nào đó uống, giá 10-12k/ly, nếu mua ký thì hình như 50 hay 70k/kg.
2. Mướn vài ghế bố và ban để giữ hành lý, nếu ko thì ghé vào mấy quán để ngồi ghế tre...chất lượng hơn.
3. Tắm biển hoặc vào chợ mua hải sản. Rất nhiều hải sản tươi sống, giá vào dịp lễ thì hơi cao. Chống chỉ định mua cua hoặc chế biến nướng của các loại hải sản vì ở đây bán là 1 người, chế biến lại là 1 bên khác nên làm rất cẩu thả. Cuối cùng mua là phải ăn liền mới ngon. Mình thích nhất là món Tôm Tích, Túm Núm cũng ngon nhưng chưa thử....
4. Mình thường về sớm hơn, thường thì 3h hơn là về để đỡ kẹt xe, xe đông ngay phà hoặc Huỳnh Tấn Phát.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back