What's new

[Chia sẻ] Em vừa đi xuyên Việt về :D

Not Afraid

Phượt thủ
Em nhớ có 1 bác trên Phượt nói: “phượt là phải đi ko có kế hoạch, hứng lên là đi”, ủng hộ tinh thần đó nên chuyến xuyên Việt vừa rồi đc lên kế hoạch trong 1h đồng hồ, và từ lúc “hứng” lên đến lúc xuất phát chỉ vỏn vẹn có 1 tuần: 24/6 hứng nổi lên thì 2/7 đã xách xe vi vu trên quốc lộ rồi.
Sáng 2/7 rời Hà Nội, đồng hồ chỉ 4992km, lịch trình hôm nay là qua Ninh Bình nhậu với mấy ông bạn, rồi sẽ về nhà bác ở Nghệ An nghỉ qua đêm nhưng khổ, vỡ kế hoạch.

3/7 lẽ ra phải đi tiếp vào Quảng Bình nhưng chấn thương đêm hôm trước hành hạ ( lạc đường ạ, đến 9h tối mới lết về đến nhà bác ) nên em quyết định đi Cửa Lò chơi. Gửi xe gửi đồ + 1 phao 1 bóng, tắm táp xong xuôi đến lúc trả tiền thì giật mình, 80k ra đi
Hơi ấm ức tí nhưng thôi chấp nhận, vì gặp đc 1 em xinh như mộng, dáng chuẩn khỏi chỉnh đi tắm, hehe

Yên bình sông Lam

Sáng 4/7 bắt đầu tiếp tục chuyến đi, đích đến hôm nay là Tp Đồng Hới.

Bình minh trên Cầu Rộ

Sực nhớ hôm nay là sáng 4/7, ngày thi ĐH đầu tiên, bảo sao đường đông quá. Đi ngang qua ĐH Vinh thì tắc cả 1 đoạn, đội TNTN và CSGT đứng khá đông. Bấm vài kiểu chúc các em thi tốt rồi đi tiếp vì anh CSGT ra đuổi.

Dừng chân ở ngã ba Đồng Lộc.

// Dọc đường em gặp khá nhiều bác đạp xe xuyên việt, và đặc biệt là 1 nhóm đi bộ xuyên việt có treo 1 cái cờ đằng sau balô, ko biết có phải là nhóm đi bộ vì môi trường từ Hải Phòng ko :D, khâm phục các bác ấy quá :D

Điểm đến tiếp theo là biển Thiên Cầm – Quảng Bình, bờ biển khá đẹp và dài, sóng nhẹ tuy nhiên có lẽ do trời nắng quá nên hổng có ai tắm.

Bà Huyện Thanh Quan thì “bước tới đèo Ngang bóng xế tà”, còn em thì phóng tới lúc chính Ngọ, gớm nắng gì mà nắng khiếp. Mà nắng thì kệ nắng chứ, rẽ phải đi hết hầm đèo Ngang xong…quay lại hầm lần nữa, rẽ phải phi lên đèo

Do hầm đèo Ngang cho phép cả xe máy lẫn ô tô đi qua nên trên đèo chỉ có mình em, đầu trần đội nắng đứng chụp ảnh. Có 1 anh vừa đi vừa cầm bộ đàm nhìn em với ánh mắt dò xét, có lẽ anh ấy là quản lí khu vực này.

Trời trong xanh đúng 1 gợn mây

Tiếp tục hành trình trên đường Hồ Chí Minh, trời nắng vật vã, cuối cùng cũng đến động Phong Nha. Mua vé đi động nước mất 40k, trời này mà đi động khô thì chỉ có từ chết đến bị thương – trích lời chị bán hàng. Rất may có 1 đoàn 13 người, ghép thêm em là 14 vừa đủ 1 thuyền, và thế là lên đường.

Cửa động Phong Nha

Đi thuyền khoảng 15p, gần đến cửa động thì 1 luồng khí mát lạnh tràn đến khiến cả thuyền ồ lên sung sướng vì thóat đc cái nóng rất khó chịu. Thuyền trưởng tắt động cơ, từ đây phải chèo bằng tay để vào sâu trong động.

Có cái gì đó rơi xuống, có lẽ là nước mà cũng có thể là phân dơi, rất may em ko bị trúng phát nào, còn mấy bạn nữ ngồi sau thì vừa xuýt xoa :” ôi đẹp thế” vừa kêu oai oái vì bị “cái gì đó” rơi trúng

Chèo thuyền được khoảng 10 phút thì đến nơi khách có thể đi bộ tham quan. Vì đi vào sâu sẽ thiếu oxi, mà em thì vừa phải nín thở để chụp ảnh ko bị rung nên mới trèo đc 10m thì ngã đến 3 lần

5h chiều đã đến Tp Đồng Hới, tìm nhà nghỉ rồi phi ra biển ngay và luôn. Tối đến xách máy đi dạo vài vòng, mới thấy người dân ở đây rất tuân thủ luật giao thông, ai cũng đội mubahi và ko vượt đèn đỏ, kể cả các bạn thanh niên đi dạo đêm mặc dù em đi mãi mà chẳng gặp anh áo xanh áo vàng nào.

Cầu Nhật Lệ, rất đông người ra hóng mát, chủ yếu là thanh niên.

7h sáng 5/7 đã đến Nghĩa trang liệt sĩ Trường Sơn. Vào lúc em ngồi viết những dòng này thì ở nghĩa trang rất đông các cựu chiến binh về thăm lại đồng đội cũ và tưởng niệm các đồng đội đã khuất. Đời đời ghi nhớ công ơn các anh hùng liệt sĩ.
Chụp 1 tấm ở ngoài thôi, chứ vào trong thì em không chụp. Trong nghĩa trang có rất rất nhiều ghế đá được các công ty, tổ chức kính tặng, trong đó có vài ghế ghi những dòng chữ rất bậy, ko hiểu sao BQL không dỡ bỏ hoặc tẩy đi ?!

Tiếp đến là thành cổ Quảng Trị
Bên trái

Bên phải

Lối vào

Hành trang người lính

10h sáng em đã đến Huế mộng Huế mơ, ngồi bên sông Hương làm 2 cốc nước mía nạp năng lượng đã.

Chú thích thêm là sáng hôm đó em vào ăn sáng ở đoạn Quảng Trị, gọi bát phở bò thì họ mang ra bát bún bò. Lúc đầu cười thầm vì nghĩ ở đây họ gọi phở là bún, thôi kệ ăn thôi. Mới húp đc thìa nước thì mèn ơi, ngon dữ dội, sì sụp làm luôn 2 tô ko sót 1 thìa nước. Sau khi trả tiền đi tiếp mới sực nghĩ: “Ơ có khi đấy là bún bò, ờ bún bò Huế, chắc thế rồi, phen này đến Huế ăn cho đã thì thôi :D

VN đá chán quá/

Kỳ Đài – kinh thành Huế

Ngọ Môn

Điện Thái Hòa

Dịch vụ làm Vua trong 3 phút

Trời quá nắng và nóng, em ra uống 1 quả dừa + đường đá với cái giá là 60k, hic chặt chém quá đáng. Dịch vụ cưỡi voi thì 150k cho 15 phút
Vòng ra quán nước mía ban nãy gọi thêm 2 cốc nữa, vừa dựng xe thì em gái nhỏ nhất nhận ra em ngay. Ngồi nói chuyện với chị chủ hàng hơn 1h đồng hồ, qua cuộc nói chuyện thì biết thêm về gái Huế và trai Huế, haha trai Huế mất mặt quá đấy :D.
Được chị giới thiệu quán bún bò ngon, em vào làm luôn 2 tô + 2 chai nước ( xin nói thêm là trừ bữa tối ra, còn lại em ăn là cứ phải có đôi có cặp: món gì cũng phải 2 suất ) rồi lên đường đi Lăng Cô.
Đọc báo đài thấy viết vịnh Lăng Cô rất đẹp, tuy nhiên khi đến nơi thì hơi thất vọng vì ko đc chiêm ngưỡng cái đẹp ấy. Đến nơi ko thấy biển chỉ dẫn nào ra biển, hỏi người dân thì mỗi ông chỉ 1 kiểu, có ông chỉ vào rì sọt =). Chán, đèo Hải Vân thẳng tiến.

Đường cho ô tô đi qua hầm đèo Hải Vân

Khúc cua đầu tiên, do em chủ quan ko để ý và thêm 1 ít cát sỏi ngay đoạn cua nên suýt nữa thì đo đường

Ngồi nghỉ ngơi 1 lúc thì gặp 5 anh tây balô cũng thuê xe máy đổ đèo, mặt anh nào cũng vui như hội

Đà Nẵng hiện ra xa xa

Vào thành phố Đà Nẵng lúc 17h, em làm 1 giấc đến 20h mới bò dậy đi ăn.

Cầu Thuận Phước

Còn cầu sông Hàn thì em thấy ko có gì đặc biệt, giao thông thì rối loạn, nghe nói nửa đêm cầu quay mà thôi em đi về ngủ tiếp.

6h sáng 6/7 em đã đến Hội An, có lẽ vẫn hơi sớm nên ko cảm nhận đc nét đặc sắc của phố cổ, lẽ ra đến vào lúc chập tối thì tuyệt. Em chỉ lượn vài vòng rồi tiếp tục hành trình

Đi Tuy Hòa – Phú Yên theo quốc lộ 1D, qua đèo chạy dọc bờ biển, gió mát và cảnh rất đẹp, tuy nhiên đường đèo khá nguy hiểm vì có rất nhiều xe tải, xe khách hạng nặng di qua đây.

Em nghỉ đêm ở gần Tuy Hòa. Sáng sớm hôm sau tiếp tục , đích đến là Phan Thiết.

Do 1 số yếu tố bất khả kháng nên ngày này là ngày kinh khủng nhất đối với em, em quyết định đi 1 mạch đến Biên Hòa, quãng đường khoảng 600km ( em có họ hàng ở Biên Hòa, và trong lúc em đi thế này, mẹ và em trai cũng đã bay vào đc mấy ngày )

Đi qua Phan Thiết, còn cách Biên Hòa khoảng 150km thì trời đổ mưa. Cơn mưa miền Nam thật kinh khủng, trời đang nắng đẹp bỗng mây đen ùn ùn kéo đến rồi mưa rào rào, ko kịp trở tay em phi vào 1 quán ăn gần đấy ngồi trú mưa luôn ( thực ra là làm 2 bát bún nem nướng) lúc này là 18h
Ko muốn nghỉ qua đêm ở chỗ đồng không mông quạnh này, em quyết định tiếp tục đi mặc dù ngồi trong quán nhìn bên ngoài sét đánh ầm ầm. 150km trên QL 1, ko đèn đường, mắt cận, mưa rào, ô tô ngược chiều rọi pha vào mặt, lúc đó tầm nhìn xa chỉ khoảng 10m nhưng em vẫn lết về được đến Biên Hòa lúc 21h30 sau khi trải qua mấy phen hú vía.

Nghỉ ở Biên Hòa mấy hôm đi suối Tiên, Đại Nam rồi mấy anh em lại kéo nhau đi Vũng Tàu. Và ngày hôm ấy em đã trải qua 3 chuyện xui tận mạng.
[ Đoạn này em ngoài lề tí ạ ]
Đầu tiên là đi Vũng Tàu tắm bị sóng đánh rụng kính, vầng sóng rất mạnh. Đã thế đi vào khu tắm của bọn DIC (theo em nghĩ phải là DICK mới đúng ) chặt chém ko đỡ nổi. Đi vệ sinh cũng phải mua vé 2k, tắm nước ngọt 20k, thuê phao 50k, gửi đồ phải đặt cọc 100k, lấy đồ thì nó trả cho 50k, đã thế lúc vào lấy đồ nó chỉ cho 1 người vào lấy, do nhiều đồ nên em phải đi 2-3 chuyến, cứ mỗi lần đi qua cửa là con nặc nô lại hất hàm: vé đâu. Ơ mẹ nó chứ…”Tao đang lấy đồ”-em sẵng giọng . Giọng mụ bán vé cứ lơ lớ nghe đã bực mình lại thêm cái thái độ cha chú khách hàng của nó.. kể cũng lạ, vậy mà vẫn làm ăn ở đây đc.
Mất kính nên chẳng thiết tha gì nữa, ăn uống xong mấy anh em kéo nhau về. Đi gần 100km không có kính trên con đường bụi mù với thằng cận 4 độ như em đúng là cực hình.
Chiều hôm đó rủ ông anh đi mua cái kính mới. Lúc vừa đến Biên Hòa thì đc các anh cảnh báo về nạn trộm cắp ở đây. Và thế là em đc trải nghiệm luôn. Đang lúi húi đo kính thì ông anh họ vẫy tay bảo ra ngoài, và đây

Ko kính, ko giấy tờ, ông anh đề nghị để ông ấy đưa lên trung tâm Yamaha để thay khóa.
Em xin kể 1 cách chân thực nhất ạ. Ông này ko quen đi xe côn, lạng quạng thế nào lúc sang đường, ko thèm nhìn gương hậu. Em ngồi sau cũng lo lo nên quay ra đằng sau nhìn đường thì cha mẹ ơi, 1 con tải 15 tấn đang lao đến với tốc độ chóng mặt trong khi thằng tài xế thì đang quay đầu đi đâu ấy. Còn cách khoảng 7-8m thì em hét to: “Xe tải đằng sau kìa” đồng thời ôm eo ông anh vật cả người cả xe sang bên phải. Đoạn quay đầu lại thì thấy đầu xe tải cách em chưa đến 1m. Hic chân tay bủn rủn. Dắt xe vào thay khóa rồi sang quan café mà tay em vẫn chưa hết run.

Ngày hôm ấy em trải qua 3 kiếp nạn, về đến nhà thì mấy ông anh alo ra nhậu tiếp nhưng bị mẹ và dì ngăn cản quyết liệt, thôi đành ở nhà vậy. Và rồi 3h sáng hôm sau nhận được tin báo 1 anh bị tai nạn, hic, rạn mắt cá chân, tụ máu não… nhưng may mắn là ko ảnh hưởng gì, giờ chỉ nghỉ ngơi cho chân khỏi là được. Hôm đó em mà đi nhậu thì ko biết có chuyện gì xảy ra ko nữa.

Hôm sau em lên đường đi Bến Tre, những năm 90 nhà em ở đây ạ. Đưa mẹ đi chơi 1 ngày, thăm các cô chú ngày xưa rồi em tiếp tục xuống mũi Cà Mau.

Cầu Mĩ Thuận

Cầu Cần Thơ

Sáng sớm em đi chuyến tàu cao tốc lúc 7h, ra Đất Mũi vào khoảng 9h hơn. Trên chuyến tàu này đã gặp đc 2 anh em Quảng – Thủy có cùng đích đến, thế là nhập hội ^^

Sau đó bọn em đi biển Khai Long, rất may là hôm đó trời nắng đẹp

Thú thực thì cũng không có gì đặc sắc, có lẽ vì thế mà ở đây rất ít khách du lịch

Về Năm Căn lúc 15h, em tức tốc chuẩn bị để trong ngày hôm nay có thể đến kịp Rạch Giá – Kiên Giang. Đường tuy vắng nhưng đẹp và rộng, lúc 20h em đã đặt lưng xuống nhà nghỉ ở Rạch Giá. ( dọc đường em có hỏi đường 1 chị, đoạn đường này vắng, tối, chị ấy vừa quay lại ko nghe rõ, lại nhìn thấy em trùm cái mũ to tổ bố thì chị ấy quay đầu chạy, em phải hét to lên là em chỉ hỏi đường chị ấy mới đứng lại, mà cũng dùng tay chỉ chỉ chứ ko nói nên lời:LL)
Sáng sớm hôm sau em lật đật mò dậy đi 1 vòng ngắm Rạch Giá lúc bình minh rồi ra bến tàu cao tốc để đi Phú Quốc, bất ngờ trời mưa khá nặng hạt.

Em đi tàu Savana, buồn cười là cả lần đi và về, vé của em vẫn nguyên cuống , 300k cho người và 200k cho xe, tổng cộng 1tr cả đi lẫn về. Tàu khá to và đẹp, em ước chừng phải hơn 200 khách và 20 xe máy.

Tàu cập bến Bãi Vòng lúc 10h30, trời mưa rả rích. Hầu hết các con đường trên đảo đang được xây nên gặp trời mưa thì rất bẩn, nhất là mấy đoạn đường đất, em vừa đi vừa khấn cầu mong ko bị kẹt bánh trước vì bùn.

Tây balô trên đảo khá nhiều, hầu hết đều thuê xe máy để tự khám phá đảo, cá biệt em thấy có 1 gia đình 6 người cùng đi luôn. Họ vào gọi cơm sườn, ko hiểu do ngôn ngữ hay sao mà ông chủ hàng hì hục làm 6 suất cơm sườn đóng hộp bỏ tui rồi mang ra, ai dè gia đình kia từ tốn mở hộp ăn tại chỗ =)). Ông chủ cửa hàng bắt đầu tuôn 1 tràng ^$#AĐ#@ mà mặt vẫn tươi cười làm em đang ăn cũng bị sặc: “ chời ơi tưởng chúng nó mang zdề làm tao làm thấy mẹ ai dè… “ rồi lại phải chuẩn bị bát đĩa mang ra cho gia đình kia ăn
Làng chài Hàm Ninh

Dinh Cậu

Suối Tranh

Bãi Sao

Đúng như báo chí mô tả, đảo Phú Quốc còn khá hoang sơ, đến mức khi đến bãi Sao, một số khách du lịch còn ra hỏi em có chụp ảnh dịch vụ ko ^^, giá mà mang lap theo là chụp luôn đấy, hehe.
Em đi chuyến tàu lúc 13h, về Rạch Giá lúc 15h30 sau đo lên đường về Biên Hòa ngay.

23h em về đến nơi, tắm rửa ngủ nghỉ hôm sau đi tàu ra Hà Nội, kim đồng hồ xe máy chỉ chính xác 9000km, vậy là từ khi rời Hà Nội em đã đi đc 4000km cùng con ngựa sắt của mình. Em về đến Ga Hà Nội vào sáng 23/7, an toàn lành lặn, còn được thêm 4kg thịt mỡ và 1 “làn da nâu” nữa . Vậy là nỗ lực giảm cân trở nên công cốc, nhưng bù lại đc thưởng thức rất nhiều món ăn Nam bộ, thôi thì cũng bõ.

Về nhà rảnh rỗi thống kê lại thì thấy cũng đi qua khá nhiều tỉnh rồi, tính cả những lần phượt trước thì chỉ còn 14 tỉnh là em chưa đi đến, nhất định phải đi trước 21/12/2012 mới đc.:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back