What's new

[Chia sẻ] Euro trip: Paris - Nice -Rome -Venice - Paris 9/7 - 26/7

microlife

Phượt tử
Hello cả nhà,
Mình vừa xin được visa cho bố mẹ qua chơi và có cái plan như dưới đây. Mong cả nhà đóng góp ý kiến giùm. Mình xin cảm ơn trước và hứa sẽ cập nhật thông tin, kinh nghiệm, ảnh ót len cái thread này trong suốt chuyến đi.

Và đây là plan hiện tại của mình:

Thành phần tham gia: U20 + 2 x U50

9/7 - 15/7 : Paris
Dón 2 cụ tại CDG sáng 9/7, về phòng ăn uống ngủ nghỉ.
Tối 9/7 bắt đầu thăm Paris
Thăm các điểm du lịch tại Paris

16/7 - 19/7: Nice
Sáng 16/6 lên tàu đi Nice.
(Đã book vé idtgv 230 euros/3 người. Vé không không trả lại được)
Thuê phòng nghỉ tại Nice. Từ Nice đi loanh quanh các thành phố lân cận khác.

20/7 - 23/7: Rome

24/7- 26/7: Venice

27/7: Venice - Paris - Rennes (nơi nơi mình ở)
Phương tiện:
Máy bay Venice Paris
TGV: Paris Rennes

Một vài câu hỏi mình mong được góp ý:

Chương trình của mình như vậy có hợp lý không?
Paris - Nice, Nice - Rome đi máy bay hay đi tàu?
Nice-Rome mình thấy đi tàu hơi lâu 8h, Có nên dừng chân tại đâu không? Florence?
Rome - Venice đi tàu?

Ngoài ra các thông tin ăn uống ngủ nghỉ rất muốn được nghe chia sẻ của các bạn tại thread này.

Cảm ơn các bạn
(Tiếp tục cập nhật)

Last edited:
Cá nhân mình thấy, nếu đi tàu, ghé qua Florence nữa sẽ mất thời gian, rút cục chả biết được đâu với đâu.

Bạn nên chọn chuyến Nice-ville 5h23', dừng chân ở Pisa lúc 11h00', sau đó bắt chuyến 15h00' về Rome Termini lúc 18h15'. Chơi ở Pisa vừa phải, đủ để các cụ đi bộ tí đỡ mỏi chân cẳng.

Nếu dừng ở La Spezia thì chia đôi quãng đường, nhưng vài tiếng vào thăm Cinque Terre có thể hơi ít.

Đi tàu từ Nice-Rome tuy mất gần 9h nhưng có cái thú riêng của nó. Bạn sẽ không hối hận khi ngồi trên tàu, chen chân giữa núi xanh và biển cũng một màu xanh ngắt. Xa thì có những cánh buồm trắng, gần thì những bãi tắm với đầy đủ sắc màu... áo tắm. Hihi, cảm giác này cho đi máy bay miễn phí cũng không chọn.

Có bố mẹ và thời gian ở Paris là 1 tuần, nên mướn apartment để ông bà được thoải mái hơn và giá cũng rẻ hơn hotel cho 3 người (Bạn chắc du học và biết tiếng Pháp? Càng tốt hơn nữa!) Các chỉ dẫn mướn apart ở Paris và các agent, tham khảo trong topic Paris cho dân phượt nghiệp dư, cả các thông tin ăn uống nữa:

https://www.phuot.vn/threads/7807-Paris-cho-dân-phượt-nghiệp-dư

Cảm ơn các bác đã gợi ý.
Em vừa check vé tàu TGV Nice Ý không thấy có transit qua pise như bác bokhi gợi ý:
Giá vé rẻ nhất đi 5h30 sáng 172 euros/3 người, mất 8h50 phút
Nếu em đi bằng easyjet rẻ thì là 218 eurps/3 người, mất 1h10

Hiện tại là em đang phân vân giữa đi tàu ngắm cảnh và tiết kiệm được thời gian nếu đi máy bay. Mong các bác tiếp tục cho ý kiến.
Vụ nhà ở Paris, em thuê lại của 1 bạn về nghỉ hè, nên 1 tuần không là vấn đề.

- Bạn bắt tàu chợ từ Nice 5h23' đến ga Ventimiglia 6h12'. Đây là ga đầu tiên nằm trên biên giới Ý. Sau đó đổi tàu IC505 từ Ventimiglia 6h33' đến Pisa 10h57'. Chặng đầu không cần book vé nhưng chặng sau bắt buộc. Chi tiết: http://orario.trenitalia.com/b2c/np...=en&nreq_r=5&channel_r=tcom&npag_r=1&x=32&y=4

Từ Pisa 15h00' bạn đi tàu IC511 đến Roma Termini 18h15'. Chi tiết: http://orario.trenitalia.com/b2c/np...=en&nreq_r=5&channel_r=tcom&npag_r=1&x=27&y=8

- Nếu đi máy bay có thể tham khảo hãng này, thời gian lâu hơn nhưng chi phí rẻ hơn:
http://www.blu-express.com/fr/index.html

Mình thấy đi như vậy ko ổn lắm. Hơi vòng vèo tốn kém tgian va chi phí. Lịch trình theo mình như vầy tiện hơn cho bạn.

Paris - Nice - Venice - Florence - Rome -> Tat ca bang tau. Ra ga la co tau di dau cug duoc. Rat de di.
Nice - Venice gia ve tau minh ko nho ro nhung khoang 70-80€ thi phai. "Transit" o Milano nen neu ban muon dung lai day choi 1 ngay thi mua ve Nice - Milan. Den Milan mua ve di Venice cung duoc. Gia ve mua 2 lan hay 1 lan cung bang tien y nhu nhau.

Rome - Paris: Bay

Vì lịch trình của bạn đi nhiều nơi gần nhau nên thật ra đi máy bay cũng ko nhanh hơn là mấy vì bạn phải tính tgian ra sbay, check in và chờ đợi nữa. Bạn cứ xem cái nào rẻ thì đi thôi. Còn về cảnh thì theo mình thấy cũng ko có gì nhiều.

Chào mọi người, giữa tháng 7 bọn mình (2 người) có dịp sang Châu Âu công tác, định làm một tour Pháp - Ý bằng train, lịch trình cơ bản như sau (trong ngoặc là giá vé tàu):

16/7 Paris – Aix en Provence, nghỉ đêm ở Aix en Provence (80E)
17/7 tham quan Provence, chiều đón tàu đi Nice, nghỉ đêm ở Nice (40E)
18/7 Nice – Piza – Rome, nghỉ đêm ở Rome (70E)
19-20/7 tham quan Rome, nghỉ đêm ở Rome
21/7 Rome –Florence, nghỉ đêm ở Florence (45E)
22/7 Florence – Venice, nghỉ đêm ở Venice (43E)
23/7 tham quan Venice, bắt tàu đêm về Paris (130E)
24/7 tham quan Paris
25/7 bay về Sài Gòn
Mong mọi người cho mình ý kiến về lịch trình đã hợp lý chưa
Nếu đi vé từng chặng thì tổng tiền tàu mất khoảng 410E, mình thấy thông tin về eurorail pass France –Italy cho 6 ngày là ~425$ không biết giá nay đã bao gồm tất cả các loại phí chưa và cách book vé tàu với cái pass này ra sao? Nhờ mọi người giải thích giúp.
Cho mình xin ít thông tin về chỗ ở giá rẻ (Provence, Nice, Florence, Venice).
Cảm ơn mọi người.

Last edited:
@Bellrock: mình thấy hành trình này không hợp lý lắm, hơn cả đi ăn cắp :D. Trong vòng có chưa đến 9 ngày mà bạn đi từng đấy điểm thì thời gian ở trên tàu với check-in và check-out khách sạn đã hết ngày rồi làm gì còn thời gian mà ngắm nghía thành phố thư giãn nữa :). Bạn nên bỏ bớt một số điểm đi và nên bay bằng Ryanair thì tiện hơn, trong nước Ý thì đi tàu (nên book sớm trước để có giá tốt). Hành trình có thể là Paris - Rome (3 ngày) - Florence (2 ngày) - Pisa & Lucca (1 ngày - daytrip từ Florence) - Venice (2 ngày) - Paris.

GL

MAC

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,562
190,125
Latest member
johnauston54
Back