What's new

Fansipan- giấc mơ của tuổi 20

18 tốt nghiệp cấp 3 dự định đi Cửa Lò cùng lũ bạn bị trễ nải và tặc lưỡi : Đời còn dài sao phải nghĩ ?.
19 Thi lại và tiếp tục tạch, cảm giác thất bại ê chề khiến không có cảm xúc đi bất cứ đâu. Tặc lưỡi nhập tạm vào trường để học sau có cái nghề kiếm kế sinh nhai
20 Học và phát hiện em không hề có động lực, cái sợ hãi làm em không dám nộp hồ sơ thi thêm năm nữa. Thay vào đó, quyết định sinh nhật sẽ tự tổ chức cái lễ trưởng thành nho nhỏ bằng khoản tiền tiết kiệm và mừng tuổi. Biết đâu sau chuyến đi em sẽ khác :D
20 Em chọn Sapa và Fansipan là điểm bắt đầu cho cuộc hành trình. Không phải ngẫu nhiên em chọn Fansipan là cái đích đầu tiên em muốn đặt chân tới. Cũng không phải trào lưu kiểu “ Người người leo Fan nhà nhà leo Fan, không leo là dại” vì sau khi leo em cũng không khôn thêm là mấy. Em chọn Fan vì từ nhỏ mỗi khi đọc báo, nghe đài, xem ti-vi về anh chị nào đó leo Fan ở độ tuổi 16-18-20 em đều rất ngưỡng mộ. Cái gió, cái mây ở Fan nó cứ như tiềm ẩn trong em chỉ cần chờ em nói đi đâu đó, nó xuất hiện bất thình lình và thổi vào não em khiến em mê Fan đến mụ mị.
Trước khi đi
Đen nhất là không được sự ủng hộ của gia đình. Cũng đúng thôi, em ở nhà vừa lười vừa bướng thì làm sao bố mẹ dám tin tưởng và ném em như con quay Yoyo lên Fan và giật về được. Năn nỉ mãi bố mẹ cũng đồng ý nhưng cái điệp khúc : “Mày đi một em làm sao được, Tao không tin tưởng cho mày đi một em”. Chỉ tội em hiếu thắng : “ Con nói được là con làm được”.
Em chuẩn bị tất cả từ tết, tiền tiết kiệm vứt luôn vào thẻ. Sau đó là chuỗi ngày đói khổ. Nhịn ăn sáng và không mua sắm để tiền đi chơi. Cũng ki cóp được hơn 3 triệu. Mấy ngày gần đi, lên diễn đàn đọc kinh nghiệm của các anh em đi trước mới thấy 3 triệu của mình quá nhỏ nhoi. Nhưng tính em nó thế. Làm là làm bằng được. Em quyết định đóng tabs, tắt máy tính đi ngủ chuyện đến đâu hay đến đấy.
Sau này khi về, thằng bạn thân em sang kể chuyện bố em sang tận nhà nó bảo nó đi chơi cùng em bác sẽ trả tiền mà em cảm động quá lúc đi cứ lầm rầm bố em mãi.
Lên đường…
Em sinh viên nghèo, lại đi lần đầu cũng hơi ghê nhưng tính em cũng bạo đi thôi cái gì đến sẽ đến tránh cũng khó.Mua vé tàu cũng ko dám mua loại ngon ngon cho dễ chịu. Đen là mua phải cái tàu chợ chạy chậm lại còn nghỉ ngơi suốt ngày đau hết cả lưng :((
Sáng hôm sau lên Lào Cai em không ngại ngần lao ra khỏi ga tìm kiếm một bóng hình xe khách giá rẻ lên Sapa. Nói để các ae nào muốn đi lên Fan 1 mình như em : Đừng phí công xe nào cũng như xe nào 50k đủ khách là chạy. Đường lên Sapa e đã được cảnh báo đảo như rang lạc Ô tô cua suốt ngày e thuộc dạng sức khỏe loại A mà còn beautiful vậy nên kinh nghiệm anh chị em đi sau là làm ngay viên chống say ngủ khoảng 1 tiếng anh chị em đã có mặt ở Sapa.

P1000967 by Sir.Carootee, on Flickr
( Đường từ Lào Cai lên Sapa do nôn nao em chỉ chụp được một tấm qua oto khách)
Do không chuẩn bị bất cứ cái gì trước ( trừ vé tàu ạ ) em quyết định lên đó mới thuê nhà nghỉ. Đến đây thì em hơi vội vàng, do mới beautiful nên em cũng hơi lao đao. Em tiện miệng hỏi a lái xe đưa em vào cái nhà nghỉ nào gần gần trung tâm . Tiện miệng nó cũng tiện tiền, em lên hỏi thuê phòng 250k cũng hơi xót xa nhưng dân chơi nghiến răng phải chịu. Sau này em mới biết xung quanh cái hồ lớn ở Sapa có nhiều nhà nghỉ giá dễ chịu hơn chỉ khoảng 150k thôi chất lượng thì cũng có thể nói là tương đương. Sau này bác nào lên thì đừng tiện miệng như em. Hết tiện miệng nhà nghỉ em lại tiện miệng ăn. Em quá ngu khi tin chị tiếp tân ăn phở Tùng . Xời ơi vừa đắt mà vừa không ngon nữa chứ. Đúng là giết nhau. Quẩy ở đấy ăn còn bột bột mới sợ :-ss. Em cũng ít ăn nên ăn bữa đó có thể nhịn đến tối . Mà cũng đến tối em mới đi ăn chứ không ăn sớm.

P1000968 by Sir.Carootee, on Flickr

( Nhà thờ đá Sapa cái này e minh họa thôi chứ bìa lịch thiếu gì )
Sau khi ổn định phòng ốc, em đi thuê xe để đi thác bạc. Cái này phổ biến tý kinh nghiệm cho ae. Mình vào trung tâm gần nhà thờ đá thuê xe đắt. Chịu khó đi bộ vào đường xuống Cát Cát các bác sẽ lạc vào phố mà e tưởng có một góc Hà Nội, Hội An ở đó. Thuê xe ở đó dễ chịu hơn. So sánh nhé. Các bác thuê ở Gần Nhà thờ thường thì 100k/ xe số. Vào đó 70k/ xe số. Ai cứ khen thác bạc chứ em lên đúng lúc trời mưa  quá đen, Nhưng nếu trời có nắng thì Thác Bạc cũng không đẹp hơn. Các bác nên suy nghĩ nếu muốn đi. Mất vé vào mất tiền xe mà cái thác như kiểu ở mấy khu du lịch sinh thái Ba Vì các kiểu ý ạ. Nhưng nếu các bác đã đi thì tiện các bác phóng thêm cho em mấy Km đường đồi đến đường Trạm Tôn để leo Fan mua vé vào thác tình yêu. To và đẹp hơn ạ. À lên đây có thể ăn mấy hàng ven đường. Giá cũng hạt dẻ 10k/ xiên các loại không đa dạng như dưới núi nhưng có thể ăn cầm hơi. Tuyệt đối không ăn cơm lam nhé người Kinh mình toàn lừa nhau cơm nấu rồi thì lại nướng lên cả trứng cũng thế .

P1000981 by Sir.Carootee, on Flickr

( Còn đây là thác bạc các bác thông cảm e đi gấp không lên được thác Tình Yêu )

Chán chê em lại về phòng. Mệt quá e lăn ra ngủ đến khoảng 3h dậy. Rất đen lúc đó ở Sapa mưa phùn. Trời ơi em muốn tự tử quá nhưng quyết tâm cứ đi lên Hàm Rồng. Cái này các bác có thể đi bộ. Trời không phụ lòng người tốt các bác ạ em cứ đi cứ đi trời tạnh và quang. Mát lắm các bác ạ. Hàm Rồng này cũng giống như các khu du lịch sinh thái ở Hà Nội ý. 70k vé vào hic e định ko đi cơ, nhưng thôi cắn răng biết đâu đẹp. Nói chung em hơi thất vọng một tý vì nó cũng giống mấy khu du lịch sinh thái ý ạ. Nhưng nó có sân mây các bác chịu khó leo nhưng dễ bị lạc. Ở đây nhìn xuống Sapa cũng khá đẹp. Hàm Rồng còn có sân ngắm đỉnh Fan mà em chả nhìn thấy gì. Vườn thú 12 con giáp blah blah…

P1010017posh by Sir.Carootee, on Flickr
( cái này nhìn từ Sân Mây xuống Sapa các bác ạ )

Phiêu du chán chê cổng trời hay sân mây, em lại phiêu về phòng nằm một lúc em đi kiếm cái bánh mỳ ăn nhưng bánh mỳ ở đây ăn quá dở luôn các bác ạ thôi thông cảm ăn tạm. Giá thì cũng không hạt dẻ lắm ăn như hâm may mà em mang ít đồ ăn dự trữ leo Fan mang ra ăn cho vui ạ. Ngồi mãi cũng chán em đi ra khỏi nhà nghỉ kiếm tạm con đường nào đi cho thỏa mãn đôi chân. Vâng em bị lạc. Em đi không mang gì ngoài điện thoại. Em hỏi lân la xuống được bản Cát Cát thì sương mù dầy đặc càng đi càng không thấy đường. Đường đi trong phố khá đẹp em cảm giác như giống Tạ Hiện ý các bác. Sau đó em đi ngược về. Đoạn này mới li kỳ. Em có thói quen đi theo trái tim mách bảo em đi luôn sang đường khác. Rất buồn thế nào em lại đi bộ được xuống đường Bản Tà Phỉn. Xời ơi đường đó mới vắng và không có ai. Em cũng không sợ em đi tiếp đi tiếp và đi tiếp . Đến lúc gặp một đồng chí dân tộc đi ngược chiều em mới hỏi han và biết mình sẽ lạc sâu nếu tiếp tục cứng đầu. Thôi thì cứng mãi cũng phải mềm . Em quay về. Nhưng khổ quá quay về em vẫn lạc. Tìm mãi trong phố đẹp thì em cũng thấy đường ra về.

Viết cùng dài, em mong phản hồi từ anh em >:D:< nhà em mới xây các bác đừng chọi gạch :(

Last edited:
Leo Fan
Sau một ngày lăn lộn ở Sapa em về phòng. Dự định ban đầu của em là chơi 2 ngày ở Sapa xong xuôi mới leo fan. Trước khi đi em đã lên diễn đàn của mình xem kinh nghiệm của các bác đi trước mới thấy các bác thường đi theo nhóm, mọi người bảo đi một mình nguy hiểm. Em đọc mà run. Sinh viên đã không nhiều tiền. Em quyết định đóng web đi ngủ lên Sapa mới tính :ss.
Sự tình là lên đến nơi mới thấy Sapa nhỏ và đi trong một ngày có thể đi hết . Em mới quyết định đi tìm thuê một chú porter kèm dẫn đường luôn. Cũng muộn em đưa ra quyết định nên cũng chả tìm thấy ai mà chỉ bảo là sáng hôm sau ra chỗ nhà thờ đá rất nhiều. Cũng yên tâm nhưng em nghĩ ở lại đây thêm cũng chán nên em liên lạc với vườn quốc gia Hoàng Liên Sơn để book tạm một người dẫn đường kèm porter.
Nhắc cái này em cảm động lắm các bác ạ. Em gọi điện thì anh ý đưa người đến tận khách sạn em ở đón em vào nhà ( trời mưa nhé ) Vào nhà bàn xong xuôi em quyết định leo Fan trong một ngày cung Trạm Tôn. Lịch trình là sáng 6h từ khách sạn có người đưa em lên trạm tôn. 6 rưỡi lên đến trạm tôn và bắt đầu leo trèo :v Thế nào mà tận 6 rưỡi mới có một anh đến đưa em đi làm chậm kế hoạch nhưng mà vì vậy em mới thấy người dân ở đây tốt như thế nào (
Chặng một : Trạm tôn điểm nghỉ chân 2200m .
Trạm tôn so với mực nước biển là cao 1800m . Đoạn này đi khá dễ. Lúc em đi em không nghĩ thế đâu về rồi mới thấy dễ. Đoạn này đi đường rừng các bác ạ. Đi miết qua rừng qua suối. Đoạn này em cũng khá ngu, hic em đi qua suối mà không nghĩ nó sẽ trơn. Em ngã ướt hết quần áo cả balo. Balo đã nặng thêm nước còn nặng hơn. Đoạn này khởi động ai cũng bảo đi nhanh . Em lề mề mãi đi đoạn này thành ra là lâu nhất. Vừa đi em vừa tự động viên để cố hoàn thành nốt :D Mặc dù có 400m thôi ( tính theo đường chim bay ) mà đi đường rừng khá xa. Đoạn này có một con dốc. Khá khó đi và mất sức.

P1010036 by Sir.Carootee, on Flickr
Chặng hai : Điểm nghỉ chân 2200 đến 2800m
Đoạn này vất vả nhất trong cuộc đi. Khoảng từ 2200 đến 2300 thì dễ đi đường mòn. Nhưng từ 2300 đến 2800 thì vất vả. Leo trèo suốt các bác ạ. Đoạn này leo trèo khá dốc. Đoạn từ 2300 đến 2600 . Bên đường là trúc nhỏ muốn leo phải bám vào các vách đá. À trên đoạn từ 2200 đến 2800 thì vườn quốc gia có xây cho chúng ta 5 hành lang làm bằng bê tông . Ae có thể bám cái này mà đi . Bên cạnh đó là 3 cầu thang sắt như cái thang gỗ ở nhà ý ạ . Lên đoạn từ 2600-2800 Đoạn này trúc mọc cao mình có thể bám vào trúc để leo lên . Giống như dây bảo hiếm ý các bác. Đoạn này đi nếu trời quang thì rất đẹp . Mây bồng bềnh cảm giác thoải mái lắm các bác ạ.

P1010068a by Sir.Carootee, on Flickr

P10100484 by Sir.Carootee, on Flickr
Chặng ba : 2800 lên 2900 xuống 2700 và lên 3143
So với chặng thứ hai thì chặng này khá dễ đi. Nó cũng không quá dốc như chặng hai. Quên mất các bác chú ý chúng ta mang đồ gọn nhẹ cũng không cần mang nhiều đố ăn đâu em mua bao nhiêu cuối cùng thì cũng cho hết anh chỉ đường. Nếu đi trong ngày như em mang chút lương khô thôi – cái này gọn nhẹ nhiều năng lượng mỗi tội hơi khô. Nước thì các bác cũng mang 1 chai khoảng 500ml thôi đường lên đỉnh suối rất trong uống ngon như Lavie . Mang thêm áo mùa thu nhé . Em đi đầu hè mà từ 2800 lên đỉnh khá lạnh mình nên giữ sức khỏe . Đoạn lên Đỉnh này cũng không có nhiều thứ đáng nói vì nó cũng dễ đi Em đi mùa này không có hoa Đỗ Quyên ai bảo đẹp em cũng chịu cơ mà trời thương còn xót một bông trên cành các bác ạ. Rừng Đỗ Quyên ở độ cao 2900 các bác nhé .Đến đây thấy Đỗ Quyên yên tâm là sắp lên đỉnh :v

P1010070 by Sir.Carootee, on Flickr

P1010058 by Sir.Carootee, on Flickr
7h sáng bắt đầu leo lên và 13h30 em chính thức chinh phục đỉnh Fansipan . Ý nghĩa lắm các bác ạ vì hôm đó là sinh nhật em . 6 tiếng rưỡi em ăn mỗi thanh lương khô . E quyết tâm lên đỉnh mới ăn uống :D Tất nhiên đồ ăn thì do anh porter mang ạ. Lên thì thế nhưng lúc xuống em đi nhanh hơn được tiếng rưỡi . 7h tối có mặt ở Trạm Tôn. Khoảng 6h em xuống đến 2200 lúc này đường rừng đi vừa tối lại lất phất mưa. Hic gần ra đến Trạm Tôn thì mưa to các bác ạ ( Mưa rét em bắt đầu xuống Sapa thì trời ráo hơn. Đại khái là các bác nhớ mang áo mưa, đèn pin các bác nếu đi 1 ngày như em thì tốt nhất lên từ 5h sáng đi lúc về thì chỉ khoảng 5h chiều nếu muốn có thể đi sang thác tình yêu.
Chia tay Fan và những kỷ niệm đáng nhớ.
Đến đây, em thề với các bác em may không còn gì may hơn ( Lúc này em còn gần 1tr tiền mặt và 500 trong thẻ. Em kiếm xe về Lào Cai để về Hà Nội . Em không kiếm được cái xe nào tử tế giá rẻ. Taxi lấy em 400 xe ôm thì 200 mà lại còn rét, lúc này em rất rối không biết làm thế nào để về Hà Nội thì anh điều phối ở vườn quốc gia. E đã nói ở trên ạ . A ý đưa em ra cung đường độc đạo từ Sapa xuống Lào Cai để bắt xe ô tô đi nhờ. Hai anh em đứng gần nửa tiếng ( trời bắt đầu mưa ạ ) cuối cùng anh ý cũng tìm được cho em một taxi ghép để về Lào Cai. Anh taxi đồng ý lấy 100 trong khi hóa đơn em xem lúc xuống xe là 100 ( Quá may luôn Em vào ga mua vé thì mua được vé của đội vé dạo. Do em là suất cuối cùng họ bán em vé nằm mềm điều hòa 750 còn 500 . Sợ em bị lừa anh taxi còn đi kiểm tra vé và đưa em vào ga. Anh ý bảo lên tàu rồi trả tiền em ạ. Hic em quá may mắn luôn bác nào đi leo fan 1 mình có thể pm em đưa sđt của anh ở vườn quốc gia , em quá biết ơn anh ý !
Lên tàu quá mệt e ngủ phát đến khi mở mắt thì là 125 Phùng Hưng . Lúc này em về đến Hà Nội tàu xịn giá rẻ người cũng khỏe ạ :D
Văn em viết không hay các bác thông cảm . Hẹn gặp các bác ở lần sau em đi Hà Giang ạ :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back