What's new

Gốc đa của các bạn & Phớt.Điểm dừng chân sau những chuyến đi.

Re: Gốc đa của các bạn & Phớt.Điểm dừng chân sau những chuyến đi.

.

THU CHO EM

Cuối Thu rồi đó Em!
Lặng lẽ như mơ hồ Thu trôi qua thật nhẹ. Giật mình, ta cuống cuồng cố gạn lại chút Thu cho riêng mình.
Hà nội chênh vênh Thu. Hà nội chới với Thu. Năm nay Hà nội không có Thu! Hoa Sữa vẫn tỏa hương nhưng không có heo may hình như hương hoa thiếu đi thật nhiều cái dư vị lãng đãng. Tìm đâu trong phố phường dấu chân Thu?
Hồ Tây cuối thu, ta chẳng thể giữ được nắng, được gió Thu trên tay, nhưng ta giữ được Sen.
Sen tàn rồi! Ta cần điều đó! Dấu mùa Thu đó!

Mái lá, cầu tre ngày nào chen chúc nam thanh nữ tú khoe dáng bên Sen nay vắng tanh, đơn độc. Ta đã bỏ mất mùa Sen năm nay vì chẳng còn cảm xúc. Ta không quen vay mượn cho mình!

.

Nhưng Thu đi qua thì Sen cũng có cảm giác riêng cho ta! Xác xơ, khô quắt những lá Sen tàn! Ngậm ngùi thấy thương cho cốm. Không còn lá Sen cốm lấy gì để giữ và tôn thêm hương vị của nếp non!?

Chợt tương phản một khoảnh sắc màu! Âu cũng là quy luật, nhưng tự nhiên thấy lòng ấm lại! Em có cảm thấy như ta không?

Nghĩ đến cốm bỗng bật cười một mình khi chợt nhớ món “khẩu hang” Tú lệ! Cha trời! Sao lại có cái loại dở ông dở thằng như “khẩu hang”!? Khi những hạt nếp đồ lên không thành được cốm vì đơn giản là hạt nếp đã chớm già, không còn ngậm sữa mà đã bắt đầu cứng lại. Mang ra giã những hạt nếp cứ nhảy tưng tưng! Dẻo nhưng cứng. Ấy đích thị là “khẩu hang”. Không ăn ngay được như cốm, “khẩu hang” cần phải đồ lại như xôi một lần nữa mới ăn được nhưng cách làm ra xôi “khẩu hang” là cả một nghệ thuật! Vì “khẩu hang” chẳng có nhiều! Cả một vụ cốm chỉ có được vài cân thôi! Khi đồ phải thật khéo nhé! Có thật khéo mới được món xôi “khẩu hang” dẻo thơm mùi cốm mới! Thiếu một chút hơi nước thì được món cơm “khẩu hang” khô rông rổng, còn thừa một chút thì có ngay món cháo ăn liền! Đỏng đảnh kinh! Em có như vậy không nhỉ!?
Ừ nhỉ! Ta vẫn còn đó nguyên cả một mùa Thu trên những cung đường cơ mà! Lại thèm đến nôn nao ly cà phê pha vội lưng chừng đèo trong hơi lạnh man man quyến rũ!

Last edited:

.

Chớm Thu, lúa vẫn còn xanh bên dịu dàng trời Thu xứ Lạng.

Chớm Thu, nắng Thu dậy hương na Đồng mỏ chín tới!

Chớm Thu, mặt hồ Thu xanh in mờ bóng núi cùng lũ “Thiên nga nhà”

"... Ai lên xứ Lạng cùng anh?
Bõ công Bác Mẹ sinh thành ra em
Tay cầm bầu rượu nắm nem
Mải vui quên hết lời em dặn dò".
...................
Vẫn là hình ảnh thường thấy, mà sao qua ảnh của bác Phớt, cảnh cứ đẹp như trong tranh thủy mặc ấy nhỉ !!!!!!!;)

.

Cuộc sống vẫn chầm chậm xoay vòng nhẫn nại như nhịp quay cọn nước.

Cao bằng vào Thu với hương hoa Sữa nở sớm và ngan ngát mùi hương lúa ngậm hạt cạnh thác Bản Giốc. Yên bình trôi những dải lụa nước nhớ thương!

.

Vẽ một vòng cung mùa Thu cùng lúa, ta lang thang qua những xứ sở của ruộng bậc thang. Em có nhớ ruộng bậc thang không? Mù cang chải Thu này vàng nắng và lúa chín.

Cám ơn đêm Trung thu bên suối để ta lại có thể viết thêm câu chuyện mới cho bạn bè!

Dòng thác nước đổ tựa như dải lụa vắt ngang lưng núi. Đẹp kinh!!!
"Mình về nuôi cái cùng con
Để anh đi trẩy nước non Cao Bằng".

Em ngồi Gốc đa ngóng mãi mà hông thấy truyện của bác ra lò bác ui!:D

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back