What's new

GS Ngô Bảo Châu được trao giải thưởng Fields - giải Nobel Toán học!

Re: GS Ngô Bảo Châu được trao giải thưởng Fields - giải Nobel Toán học!

Chú này giỏi thật, em cực kì hâm mộ. Có điều chú này được phong giáo sư nhưng đâu có làm việc trong điều kiện hoàn cảnh của một người VN, chú này chỉ có việc phải nghiên cứu thôi, những thứ khác như cơm áo gạo tiền chú này đâu phải lăn tăn, mà có những người nếu không vì cuộc sống này nọ thì cũng có thể trở thành như thế. Không giống nhau lắm nhưng tự nhiên nhớ tới cái vụ đi Bắc Cực. Căn bệnh thổi phồng cố hữu của báo chí nhà mình.

Chú này giỏi thật, em cực kì hâm mộ. Có điều chú này được phong giáo sư nhưng đâu có làm việc trong điều kiện hoàn cảnh của một người VN, chú này chỉ có việc phải nghiên cứu thôi, những thứ khác như cơm áo gạo tiền chú này đâu phải lăn tăn, mà có những người nếu không vì cuộc sống này nọ thì cũng có thể trở thành như thế. Không giống nhau lắm nhưng tự nhiên nhớ tới cái vụ đi Bắc Cực. Căn bệnh thổi phồng cố hữu của báo chí nhà mình.

Đến được level của Bảo Châu thì không dễ đâu bạn ạ. Điều kiện vật chất, môi trường nghiên cứu chỉ là một trong các yếu tố quyết định thành công, nhưng chắc không phải là yếu tố quan trọng nhất.
Còn về báo chí, cho đến giờ tớ cũng đã gặp khá nhiều bạn phóng viên. Cảm nhận chung là các bạn ý trẻ, năng động, nhưng có vẻ hơi bận bịu với đời thường, với cơm áo gạo tiền nhiều quá, nên không có thời gian đọc thêm, tăng thêm vốn hiểu biết. Tuy nhiên đấy cũng chỉ là cảm nhận về một số bạn thôi. Có điều con sâu làm rầu nồi canh, đọc báo mạng cũng như báo giấy nhiều lúc tức anh ách, người viết chắc chỉ dịch qua loa từ tin từ báo nước ngoài hoặc viết vớ vẩn cho có, còn bản thân thì chẳng hiểu gì về topic mà các bạn ý viết cả :(

Hôm nay xem thời sự, được nhìn ngắm anh Châu và thấy mặt anh ấy trông rất ... đần đần.:"> Thế mới thấy ko thể con người ko thể "trông mặt mà bắt hình dong"
Cảm ơn Giáo sư Ngô Bảo Châu đã làm rạng danh nước Việt Nam ta :L

Tớ lại thấy mặt GS thanh thoát, thông minh đấy chứ. Chẳng biết nói gì hơn nữa ngoài lời cám ơn chân thành tới GS - người đã làm rạng danh Vietnam trên trường quốc tế.

Hôm nay xem thời sự, được nhìn ngắm anh Châu và thấy mặt anh ấy trông rất ... đần đần.:"> Thế mới thấy ko thể con người ko thể "trông mặt mà bắt hình dong"
Cảm ơn Giáo sư Ngô Bảo Châu đã làm rạng danh nước Việt Nam ta :L

Ơ, tớ thấy Châu "đần" thật đấy! Cứ thử cho Châu về Việt nam sống và làm việc xem, biết tay ngay!!! Nếu không đi Pháp thì còn lâu. May là ở bên đó đần như thế vẫn phát huy được cái đần không mấy ai theo kịp ấy. Tớ nghe hết những lời Châu phát biểu hôm ở hội trường Mỹ đình: Bầu không khí hợp tác của giới toán học Việt nam là một điều rất hiếm và quý... Thù lao cho các thầy khi đó chỉ là thang thuốc bắc, cân đường hộp sữa bồi dưỡng... Tôi không cổ súy cho sự khổ hạnh, nhưng không hiểu điều trong sáng đó còn không khi cuộc sống phải cân đo đong đếm nhiều quá.

Mừng cho Châu đã có những đóng góp với nhân loại (wait). Đất Việt còn rất nhiều người có thể đóng góp như thế. Chỉ sợ người đó không đủ "đần đần" để quên đi những bon chen cuộc sống, chỉ sợ những người "đần đần" ấy chả thể sống nổi để tiếp tục "đần", không có môi trường để "đần đần" mà vẫn cống hiến được, vẫn đi đến tận cùng đam mê "đần đần" của mình thôi.

Tớ không có được tố chất như thế, mà có cũng không thể "đủ đần" bỏ hết níu kéo "thông minh" đang lôi kéo mình. Vì thế chỉ mong ước như lão già mong Nước Nga của Tố Hữu thôi. Còn chuyện lá cải thì cứ để thể hiện mình là lá cải. Châu không nghĩ thế, nhiều người không nghĩ thế là mừng rồi . (BB)

E nhớ hôm chương trình trực tiếp trên kênh VTV1, "chú Trâu" lên đọc cảm nghĩ mà trông rõ ngố , lúc đi lên mặt cứ cúi gằm xuống, còn vợ ngồi dưới thì cứ nhăn nhăn nhó nhó vẻ ko đc thoải mái. Đúng là con người làm việc hết mình vì khoa học vẫn như thế, có vẻ ko đc nhanh nhẹn và lanh lợi như những ng khác. Chỉ hầu như thôi nhé ;)

Xem nhiều nơi nhưng hình như chỉ có Phượt nhà mình khám phá ra vẻ "đần", "ngố" & "không được nhanh nhẹn & lanh lợi giống người" của Ngô Bảo Châu :(
Cảm nhận là của từng người, chẳng ai bắt được người khác phải nghĩ thế nào, nhưng tớ chỉ xin hỏi lại các bạn khám phá qua TV ra tính chất đặc biệt của NBC một chút là các bạn đã bao giờ phát biểu trước đám đông khán giả, trong đó có thủ tướng và rất, rất nhiều quan khách khác chưa ạ?
Hỏi thế là vì cho dù có đi nhiều hội thảo, đọc nhiều báo cáo, tham luận, nhưng tớ nghĩ là nếu không phải là chính khách, nghệ sỹ, thì hầu hết sẽ đều lúng túng, không có cảm giác thoải mái trong một buổi lễ như thế. Bản thân tớ tin là NBC chẳng thích thú gì buổi lễ vinh danh đấy cả. Tớ khâm phục NBC vì cả buổi lễ ngồi nhìn thẳng, không quay sang bên phải nói vài câu bâng quơ, không nhao vào vồ vập bắt tay các vị ngồi hàng nghế đầu, bài phát biểu tuy đọc run run, ngắc ngứ lúc đầu nhưng khúc triết, không tự nói nhiều đến thành công của bản thân mà nhấn mạnh đến điểm yếu, khiếm khuyết của nền giáo dục, môi trường khoa học ở Việt Nam. Chỉ mong rằng nước mình ngày càng có nhiều người tài, có tâm với đất nước như thế. Cũng mong các bạn trẻ sau này nhìn những tấm gương như thế & nghĩ sâu sa hơn một chút, bỏ qua nét mặt, quần áo bề ngoài ...
Nhân lúc rỗi rãi vào tán chuyện phiếm, âu đã là chuyện phiếm thì không nên take seriously, bạn nào không đồng ý với tớ thì cứ coi như là chưa có post này nhé :)

Dù sao nữa anh NBC cũng không biết đến phuot là gì, và cũng không có 1 ủy ban ứng xử với cộng đồng như các nàng hay các chàng gây ra các xì căng đan. Chúng ta cũng đang tự sướng và cũng đang tự làm anh ấy khó chịu đó (nếu anh ấy biết)!
Lại thêm một Nguyễn Thái Sơn hay dạng dạng như vậy.
Giả sử hôm nào đó có 1 anh chàng bắn chết 10 thằng Mỹ, BBC hay Newyork times vinh danh thì VN có làm um sùm như thế này không nhỉ?
Em chỉ hỏi giả sử thôi, đừng thật.

Em thấy mọi người đi hơi xa tiêu chí của topic rồi nhé !
Những biểu hiện hoặc tố chất cá nhân mang tính suy đoán của mỗi chúng ta không nói nên bất cứ điều gì từ Ngô Bảo Châu cả !

Cũng không cần phải giả sử thêm bất cứ điều gì để nhận định hay so sánh !

Điều quan trọng nhất : Giáo Sư Ngô Bảo Châu đã được trao giải thưởng Fields - Giải Nobel Toán học !
Tại topic này, chúng ta chúc mừng và bày tỏ lòng ngưỡng mộ với anh !

Cảm ơn mọi người đã cùng chia sẻ !

Em khóa topic ở đây ! :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,180
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back