What's new

[Đã chốt đoàn] Hà Giang của đội Gà Leo Núi 2-9-2010

Status
Not open for further replies.
5 ngày 4 đêm
Ngày 1: HN - Hà Giang (t5- 2/9)
(đoàn gà tụ tập --- xe cộ)
Ngày 2: ha giang- hsp- xi man- quang ba (t6)
Ngày 3:Quản bạ - Yên Minh (ăn trưa) - Phố Cáo - Sủng là - Nhà Vương - Lũng cú - Sà phìn - Đồng Văn
(t7 chợ ở Quảng Bạ)
Ngày 4. Đồng Văn – Mèo vạc về Hà Giang
(Có đoàn từ Đồng Văn --- Mèo Vạc phi thẳng đc về Hà Nội, Nhưng đoàn Gà chắc phải có ngày 5)
Ngày 5: Hà Giang- HN
(Tụ tập HG, chia tay mấy gà HG)

Lịch trình Hà Giang – thời gian 04 ngày 03 đêm
(Mình lập topic cho đoàn Gà vì đi Tuyết Sơn còn xa quá, sợ loãng topic
Lịch trình được copy ở topic khác "Không nhớ chỗ nào, nên xin cảm ơn về bài viết trước", Gà nhà mình vào cho ý kiến nhé !!!)

---> đóng góp để có chuyến đi tốt đẹp và có ý nghĩa

Ngày 1

Chặng đường : Hà Nội – Phúc Yên – Hương Canh – Vĩnh Yên – Tam Dương – Sơn Dương – Tuyên Quang – Việt Quang – Hà Giang – Quản Bạ. Quãng đường ~ 350 km.
• 6h sáng khởi hành từ Hà Nội – Vĩnh Yên theo đường 23 qua Hàn Thôn - Thương Lệ - Phúc Yên đường 2 đi thẳng Vĩnh Yên (40 km) nghỉ ăn sáng tại Vĩnh Yên (đoạn Phúc Yên – Vĩnh Yên đường xấu)
• Vĩnh Yên – Tuyên Quang (nghỉ ăn trưa tại Tuyên Quang) Từ Vĩnh Yên đi quá 3 km , hỏi đường đi Tam Dương, rẽ phải theo quốc lộ 2C . - Đến Phai Cày, rẽ trái đi Tuyên Quang rồi tiếp tục rẽ trái đi Tuyên Quang. Từ Vĩnh Yên - thành phố Tuyên Quang ~ 86 km

• Chú ý, từ Sơn Dương muốn đi Tuyên Quang thì chỉ có cách duy nhất là qua cầu Nông Tiến, đại bản doanh của công an GT Tuyên Quang, và rất khó có người ngoại tỉnh nào có thể đi qua đây mà không bị hỏi giấy tờ, vậy nếu không muốn mất thời gian và tiền phạt hãy chuẩn bị đầy đủ : bằng lái, CMND, cà vẹt xe và nhất là bảo hiểm xe máy, thường thì mọi người hay quên cái này nhất.
• Tuyên Quang – Việt Quang – Vị Xuyên - Hà Giang : 140km : xuất phát theo đuờng 2 Lên Hà Giang -đuờng cực đẹp, chạy dọc sông Lô. Nghỉ uống nước ở Hà Giang rồi chạy thẳng lên Quản Bạ (40km) kiếm nhà nghỉ ở Quản Bạ - ăn tối dạo chơi thị trấn Tam Sơn - lên tháp truyền hình Quản Bạ

Ngày 2: Quản Bạ - Yên Minh – Đồng Văn 175km
- Sáng dạo chơi – chụp ảnh ruộng bậc thang Quản Bạ :
o Cổng trời Quản Bạ
o Núi đôi Quản Bạ
Các điểm dưới dây chúng ta có thể tùy chọn đi hoặc ko đi tùy thuộc vào thời gian cho phép
o Vào bản Thanh Vân mua rượu ngô – bản của người dân tộc Bố Y
o Nghĩa trang Vị Xuyên nơi các chiến sỹ ngã xuống trong chiến tranh biên giới với bọn Tàu Khựa
o Thăm Hang Chui cách TP Hà Giang 7km về phía nam, hang ăn sâu vào lòng núi khoảng 100m, cửa hang hẹp phải lách người mới qua được. Vào trong lòng hang mở rộng, vòm hang cao vút, nhiều nhũ đá rủ xuống đủ mọi hình thù. Đặc biệt hang có nhiều dơi, có dòng suối dâng cao đổ xuống thành thác trông rất đẹp.
- Quản Bạ - Yên Minh 48 km
o Băng đèo đổ dốc về Yên Minh,
o Qua Quản Bạ 11km vào thăm làng văn hóa Quốc Gia Lùng Tám (option mở rộng vì phải đi ngược đường
o Cách Yên Minh 10 km là rừng thông đẹp nhất Việt Nam suốt dọc đường toàn thông là thông
o Nghỉ trưa, ăn trưa tại quán ăn Hải Yến
- Yên Minh – Phố Cáo – Phó Bảng – Đồng Văn ( nghỉ tối Đồng Văn ) 120km
o Yên Minh - Phố Cáo – Phó Bảng - 1 trong những cửa khẩu chính của Hà Giang chụp ảnh tại cột mốc gianh giới Việt Trung.
o Rời khỏi Phó Bảng. Qua đèo Na Khê, đứng trên đỉnh đèo có thể nhìn toàn cảnh thung lũng + bản của người Mông Trung Quốc! Đến Sà Phìn đến thăm Dinh vua Mèo (Vương Chí Sình) ở Sà Phìn. Đứng ở ngã ba đường (có bảng chỉ dẫn: Đồng Văn : 15km, Lũng Cú: 26 km) nhìn xuống thung lũng sẽ thấy xã Sà Phìn, có Dinh nhà họ Vương ở đó.
o Sà Phìn – Đồng Văn ( nghỉ tối tại Đồng Văn) ăn tối tại Đồng Văn có thể ăn tại nhà hàng Tiến Nhị

Ngày 3: Đồng Văn – Lũng Cú (26km)– Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc (25km)– Bắc Mê (60km) Tổng chặng : 120km
- Sáng thức dậy ở Đồng Văn lên đường đi Cột cờ Lũng Cú (26km) Nhớ đến thẳng trạm biên phòng dưới chân cột cờ " làm thủ tục ".
- Quay lại Đồng Văn – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế. Nghỉ trưa ăn trưa tại Mèo Vạc tham quan chợ phiên Mèo Vạc nổi tiếng với thịt bò, thịt gà, xôi ngon và rẻ. Chụp ảnh người dân tộc, ăn thắng cố nếu có thể, dạo qua thị trấn, ngắm tượng đài Bác Hồ, dạo chơi các bản của Mèo Vạc.
- Mèo Vạc – Bắc Mê nghỉ đêm tại Bắc Mê

Ngày 4: Bắc Mê - Na Hang – Tuyên Quang – Vĩnh Yên – Hà Nội (300km)
- Mèo Vạc – Bắc Mê – Na Hang Từ Bắc Mê về Na Hang theo đường 279 đọc đường có các Thác Pan, thác Tình và Thác Mơ, cách Na Hang 2km là đập thủy điện Tuyên Quang. Từ Na Hang theo đường 176 về Chiêm Hóa ( nghỉ trưa tại Chiêm Hóa)
- Chiêm Hóa – Tuyên Quang – Vĩnh Yên – Hà Nội

Note
- tầm 16-9 chắc lúa bắt đầu chín rồi đấy đợt mình đi mùng 2-9 là đang nửa xanh lửa chín đã đẹp lắm rồi
p/s cẩn thận thời tiết nhé
(trích nguyên văn của pác đã đi rồi)
- 2-9 Nghe nói xây cột cờ lũng cú xong...

Last edited:
Tớ xin đặt cục gạch đầu tiên. Cứ mỗi lần nghe thấy tên tỉnh cực Bắc của Tổ Quốc là tớ lại thấy rất xúc động mặc dù chưa từng 1 lần đc đặt chân đến. Chỉ đc nghe về Hà Giang qua lời kể của bố và mẹ. Ko biết bây giờ trên Hà Giang có còn ngôi trường cấp 3 Lê Hồng Phong - nơi bố tớ đã dạy học gần 10 năm tại đó. Cũng chính tại ngôi trường này, bố mẹ tớ đã gặp nhau (bố tớ là giáo viên chủ nhiệm của mẹ tớ ). Hà Giang ơi, hẹn gặp nhé! :)

Ủa anh Tuấn ko đi xem phim cùng mọi người ạ?

Tớ cũng đặt nửa cục gạch vì nhà đang rậm rịch có việc quan trọng vào ngày 2/9 nên chưa biết chắc chắn 100% có đi được ko. Cứ vào đây điểm danh đã. :)

Em mới vào 4rum nhà mình lần đầu, thấy topic này em đăng ký thành viên luôn ^^. Cho em 1 suất ạ, chắc chắn em đi vì em cũng đang tìm đồng đội. Mừng quá, đúng là nắng hạn gặp mưa rào

Đọc bài trên 4rum đã lâu nhưng hôm nay thấy topic này em mới mải mốt reg nick. :D
Em đã phượt Hà Giang một lần nhưng vì group toàn gái nên đi kiểu cưỡi ngựa xem hoa. :(
Nếu cả nhà không chê em "gà quê" thì cho em xin một chân ôm nhé. Chắc chắn luôn ạ. ;)
Có gì em sẽ update email và sđt ạ.

Last edited:
Gái cũng dăm bảy loại bạn ạ. Tớ cũng là gái nhưng mà được cái máu ăn chơi, mày ria đi đâu được là tớ cũng chơi luôn (beer)

Vì topic này của đoàn gà leo núi nên đợi các thành viên vào com đã.
@tobino, @Na... : thank 2 bạn đã ghé thăm, nhưng 2 bạn có join được vào hay không đợi các thành viên góp ý nhé !!! thanks
Bổ xung bản đồ cho anh em biết Hà Giang nó nằm ở đâu, tránh anh em nói thác bản giốc ở hà giang bỏ xừ... hehe

http://up.anhso.net

Last edited:
Ui thế này cung đường về Gà trưởng bảo qua Thác Bản Giốc cũng là cả 1 vấn đề đấy anh nhỉ? Em nghĩ Pac Bó thì còn có khả năng đi đc, chứ thác Bản Giốc e hơi xa.

mình xin góp ý thế này :

1. Các chuyến đi có thể coi như các buổi Offline của vụ Ngọc Long Tuyết Sơn để tránh mốc meo topic vì tại thời điểm này chúng ta chưa thể bàn được nhiều, chỉ nuôi lợn thôi. Vụ đi núi tuyêt này đến tháng tầm tháng 11 mới đi vào chi tiết được. Vì vậy mình cứ hoạt động trong NLTS topic cho gọn 4rum, các mod cũng dễ quản lý

2. Topic đưa lên diễn đàn ko bao giờ là của riêng nhà mình rồi , các bạn khác xin join hoặc góp ý là điều đương nhiên, các bạn ngoài đã đặt gạch đầu tiên đã bị reject cũng ko ổn lắm. Nếu xác định nội bộ trước chúng ta xây dựng chương trình kiểu khác hợp lí hơn, khi cần tuyển thêm mem mới nên lập topic trong tìm bạn đồng hành này

3. Biết mọi người rất háo hức vụ Hà Giang, mình cũng vậy :) . Nhưng lên kế hoạch thời điểm này có sớm quá không? Chúng ta chọn đi vào mùa lúa chín, mà để ngắm lúa chín đẹp nhất thì phải đi cung đường phía tây qua Hoàng Su Phì ... Nếu đi mạn bắc sang đông như lịch trình côngchúa đưa ra, thì với thời gian 4 ngày mình nghĩ có thể từ Mèo Vạc đi sang Cao Bằng, Bắc Kạn thăm thác Bản Giốc sẽ tận dụng thời gian hợp lý hơn (đi được), mà thăm thác Bản Giốc thì phải kiểm tra lại thời gian nào thác có nước

Cung đường côngchúa nêu trên mình đã đi hết rồi (trừ Bắc Mê), đi Hà Giang = xe máy cảm giác rất "phiêu", trong đàn gà cũng có anh Nam HG là người có thể xây dựng lộ trình về HG và dẫn đường cực tốt (người thật việc thật luôn nhé ;)). Theo mình hãy để đến cuối t7, hoặc giữa t8 chúng ta lên kế hoạch chi tiết vụ này thì lúc đó các vấn đề (thời tiết, vụ mùa, quân số,xa cộ... ) sẽ sát với thực tế hơn

Các pác có vẻ máu nhể? Đi 4 ngày với quãng đường đó thì các pác chỉ có cưỡi ngựa xem hoa được thoai vì thời gian còn lại để các pác phi, phi & phi mà, kekee. Em mới đi Hà Giang dịp chợ tình Khau Vai về, đi những 6 ngày mà còn cảm thấy hơi ít (đó là còn chưa thăm được cột cờ Lũng Cú đó - cấm ko cho lên thăm vì đang xây mới). Có 1 ngày tụi em chạy từ Mèo Vạc về Tuyên Quang mà chạy từ 6:20 sáng đến 0:48 sáng mới về đến khách sạn tại Tuyên Quang. Hi vọng các pác có chuyến đi thành công ...

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back