What's new

Hà Giang mùa khô - Chuyến đi khởi hành đầu xuân 2010

Tranh thủ buổi nghỉ trưa, viết về Hà Giang một chút trước khi những kí ức bị xóa nhòa bởi lo toan bộn bề của cuộc sống. Bài viết có sử dụng một số hình ảnh của bác 25ltk :)

Ấp ủ, hẹn hò, cuối cùng thì cũng lên đường đi Hà Giang. Đoàn thì đa thành phần, từ hội nhậu Hà Nội diễn đàn Phượt, từ diễn đàn Otofun và có bác thì mang “ hai quốc tịch”, rồi gia quyến cả già lẫn trẻ, cả lớn lẫn bé tổn cộng gần ba mươi người.

Ciputra sáng đèn, đúng 7giờ tối 31/12 cả đoàn đã có mặt, thẳng hướng lên Hà Giang. Bác Sơn Bọ, trước khi đi đã quảng cáo rất kinh giây phút đón giao thừa, thời khắc thiêng liêng, trong một khung cảnh hùng vĩ và đáng mơ ước: một con đèo hoành tráng (hoặc nên thơ tùy theo trí tưởng tượng phong phú của mỗi người) một bên là núi, một bên là dòng sông Lô. Chỉ mình ta với nồng nàn. Cả đoàn hăm hở, hùng hục đi, sao cho kịp đến rồi chuẩn bị bữa tiệc năm mới ngay bên bờ sông. Oái oăm thay, trí nhớ của bác Sơn bị nhầm lẫn tai hại. 10h30 đoàn dừng chân ăn tối ở một quán phở ven đường đoạn Yên Sơn, Tuyên Quang. Hỏi chủ quán thì chỗ con đèo cách 54km nữa cơ chứ không phải 20km như bác trót “nổ” trên thớt. Thôi, thế là tèo. Đợi làm xong hai mấy bát phở, đợi cả đoàn chén xong thì cũng 11h30 có mà thuê trực thăng của bầu Đức thì may ra đến nơi. Tặc lỡi thôi kệ. Xuân là ở mình và xuân là ở trong lòng. Cứ đi, đến nơi rồi anh em hạ trại. Thời khắc giao thừa, anh em ai cũng trên xe, phóng như bay với vận tốc 100km/h. Có bác í ới gọi bác Sơn: “ơ, thế không dừng xe à, 12h rồi”. Bác Sơn gạt phắt: “Vớ vẩn, đồng hồ tôi mới 12h kém 15, cứ đi, tôi dừng chỗ nào thì dừng theo nhá”. Thế là lại vun vút lao như tên đi tìm con đèo trong mơ. Mr. Q thì suốt ruột, có vẻ chả tin đếch gì lời quảng cáo của Sơn Bọ, chốc chốc lại: “Chỗ này được đấy ông ạ, dừng đi”. “Chưa được, vẫn có nhà dân”. Chỗ này được đấy, không có nhà dân, dừng đi ông”. “Chưa được, chỗ này không có cây” – Bác Sơn vẫn giữ vững lập trường quan điểm. Ặc ặc, thế là tám con mắt lại dán ra ngoài, tìm chỗ nào không có nhà dân, lại có cây, lại phải vắng vẻ. Phù, cuối cùng thì các bác cũng quyết được một chỗ đúng tiêu chuẩn, mỗi tội sông thì xa tít mù, chả thấy gì ngoài đám lau sậy và cây dại. Mình và Mr. Q lần mò xuống tận sông tìm chỗ. Đường xuống khá xa và có khả năng các xe đều xuống được nhưng tình hình có vẻ khó khăn khi quay đầu và lòng sông thì cạn nước nên mọi người quyết đinh hạ trại ven đường. Tiệc tùng thôi. Có rượu, có xúc xích, có hoa quả, có cả nhạc, có cả mưa xuân. Lòng người náo nức, hơi rượu say nồng ấm áp, giai điệu Happy New Year da diết.... thế là quá đủ cho một bữa tiệc xuân không thể quên.

Tiệc gần tàn, các bác í nhị đuổi hết chị em lên xe, ngồi với nhau thêm mấy tuần rượu rồi y hẹn “uống một hơi rượu, đá chai rượu xuống sông, hô vang một tiếng”. Nghe giang hồ đồn, hình như còn có màn “tăng mầu mỡ” cho đất Hà Giang.

Ba giờ sáng thì đến thị xã Hà Giang, vội vã nhận phòng, đi ngủ để chuẩn bị cho chuyến xuất ngoại sang Trung Quốc hôm sau.

Cửa khẩu Thanh Thủy, do địa thế không được thuận tiện nên vài năm gần đây không có nhiều hàng hóa thông thương, khá vắng vẻ và ảm đạm. Chủ yếu là bà con bản địa sang trấn Maly đi chợ.

Thủ tục làm giấy thông hành rất nhanh và thuận tiện, 50K/người + 2 ảnh (3x4 hay 4x6, phông xanh hay trắng đều OK). Ai không có ảnh thì có dịch vụ chụp lấy ngay, 15K/2 ảnh. Tuy nhiên do đoàn đi quá đông nên cũng mất gần một tiếng mới xong. Các bác tranh thủ trong thời gian chờ lôi đồ ăn nhẹ ra đánh chén, chuyện trò xôm tụ. Em, bác Sơn và chị Hằng đảm đang (phải thêm tính từ này vào vì chị Hằng phải nói là quá chuẩn, lo ăn uống chu đáo cho cả một đoàn đông thế mà chứ nhẹ như lông hồng) làm giấy tờ bên trong. Chuyên nghiệp và chuyên môn hóa đến mức: Bác Sơn nhìn trước danh sách của đồng chí xuất nhập cảnh, đưa cho đồng chí tờ giấy để ghi tên; Chị Hằng bôi hồ; em dán ảnh. Có một chuyện rất buồn cười là vì quen nhau trên diễn đàn, gọi tên nhau qua nick, nên cứ loạn lên không biết đồng chí này tên thật là gì.

Điều đáng nói là sang đây, anh em đốt pháo thoải mái, đủ loại cả. Lâu lắm mới nghe tiếng pháo công khai và ròn rã đến thế. Mấy bác định khuôn ít pháo về, Tết đốt trộm nhưng đã bị can ngay vì qua cửa khẩu là bị tịch thu.

Sau vụ đốt pháo ầm ĩ cả một góc phố Tầu, cái dạ dày bắt đầu biểu tình. Tìm quán ăn cũng nan giải. Hai quán đầu không còn một bàn trống, mà chờ thì chả biết bao giờ có chỗ. Kiếm quán khác thôi. Vòng ra một phố khác, anh em cũng tìm được một nhà hàng sạch sẽ và có vẻ ổn. Rất nhanh chóng, ba mâm lẩu được dọn ra, tất nhiên không thể thiếu bia và rượu. Em giờ bị bênh, đi đâu cũng chụp món ăn và bia. Nhưng lần này bia Snow không ngon, rượu thì ổn. Bia đây ạ:

Nổi lẩu khá đặc biệt, phân rõ hai phần, ai ăn cay thì cho vào một bên, bên còn lại để cho những người không ăn cay. Nhưng mà nói thật, giống cái chậu cám, chả ngon mắt tí nào, may mà đói nên cuối cùng vẫn hết bay.

Ăn xong, lang thang khu phố Tầu vắng vẻ. Hàng hóa ít và đắt, anh em chả mua được gì ngoài mấy bác mua rượu vác về, đâu như 28 tệ/chai. Em thì chả thích chơi với anh bạn Trung Quốc, mai đi chợ phiên, mua rượu ngô của đồng bào H’Mông thích hơn. Người Việt dùng hàng Việt. Bốn giờ chiều, cả đoàn rút quân. Kế hoạch là lên Đồng Văn luôn, mà phòng trên đó hết, vậy là chả còn lựa chọn nào khác ngoài về lại thị xã Hà Giang. Mai, chuyến đi sẽ vất vả hơn, khổ các bác xế.

Buổi tối ấy tại TX. Hà Giang đầy ắp tiếng cười. Bác Sơn bọ đi đâu cũng hoành tráng, đi đâu cũng đòi bao cả quán người ta. Lần này bao cả quán ngô nướng, hết tận... 135K. Đâu nghe bác Cascader gặp người quen trên này. Nói dăm ba câu, bác Cascader phi ra xe, lôi ra một chai rượu, rồi hùng hổ tuyên bố: "Quý bác lắm mới mời. Cái chai này tôi mua tận Đan Mạch, đây bác xem, rõ chữ thằng tây nhé. Còn rượu, tôi mua tận... Mộc Châu. Vừa mua tháng trước xong". Anh em suýt chết vì cười với màn chào hỏi của hai bác. Truyện trò nghe đâu cũng xôm lắm, nhưng mà sau bác Cascader cũng thoát ra được với anh em để ăn cháo Ấu Tẩu.

Cả đoàn kết thúc ngày thứ hai bằng cháo củ Ấu Tẩu và rượu.

Lâu rồi mới thấy hội nhậu thế này

Ớ ớ..nói thiệt không nhịn được cười vì cách hành văn của em Chép =))
Rất hay và sống động, không đi được nhưng hóng theo từng bước chân của chi giữa và các chi ghép (beer).
Mai đi Hp không hiểu có áp dụng được cái đòn của cụ Cascader gì ấy ko? Món đó hữu dụng nhưng có khi bị phản đòn thì :gun
Các cụ chi giữa nhà mình múa phụ họa cho em Chép tý đê(NT)

Ảnh của lão ngố trong chuyến đi này đã post bên topic kia rồi, nên thớt này chỉ góp với cô chepcom những ảnh của F1 nhà lão ngố chụp thôi.(Tất cả các ảnh này lão Ngố chỉ có mỗi nhiệm vụ resize và up lên photobucket)

Cửa khẩu Thiên Bảo

Trên đường từ cửa khẩu Thanh Thuỷ về TX Hà Giang

Mùa khô cằn cỗi ởi HG cũng có vẻ đẹp riêng

Chép còm đứng bơ vơ trên đỉnh Mã Pì Lèng

Lá cây đã ngả sang màu vàng hết rồi

Mà vẫn hẹn hò đợi nhau đi chợ phiên

Để về cùng xây tổ ấm

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,499
190,105