What's new

[Chia sẻ] Hà Lan- Thụy Sĩ, 14 ngày chả thấm vào đâu

Ngoài lề một chút. Theo suy diễn của bản thân thì do gần đây nhiều bác Phi đánh tàu vượt biên sang châu lục già quá nên an ninh châu Âu thắt chặt hơn. Lần đầu nhập cảnh Hà Lan của nhà tớ kết thúc trong vòng 3 phút, nhưng lần này cả tiếng đồng hồ. Vừa xuống máy bay là đã thấy khác rồi, 2 bác an ninh chặn ngay cửa nối máy bay và sân bay, kiểm thông tin hộ chiếu, thị thực, hỏi đi đâu rồi cho qua. Đến cửa hải quan nhập cảnh thì khổ thôi rồi, nối đuôi rồng rắn, tóc vàng da trắng thì cho qua nhanh, còn cứ tóc đen một mí hộ chiếu á châu (không biết quốc tịch nhật, sing thì có khác không vì mình không chứng kiến) là đươc "vinh hạnh" mời vào phòng phỏng vấn riêng, từ TQ, mã lai, hàn và dĩ nhiên VN sao thoát được. Chung quy là hỏi na ná như lúc mình được lãnh sự phỏng vấn lúc xin visa, khuyến mãi thêm việc check lại bọoking k.sạn xem có bị hủy chưa, và kê khai có nhiêu tiền để có bác tin tưởng là mình đủ chi phí ăn chơi ở trời Âu. Chờ và chờ và chờ, vì chả biết lí làm sao mà TQ đông quá, chiếm hầu như 3/5 số người chờ phỏng vấn cùng lượt với nhà mình. Haizz, chắc các bác có chung niềm đam mê lễ hội hoa như mình... Ơn trời, cuối cùng cũng nhập cảnh kịp trước khi nhóc con gào thét vì đói bụng.

1. Lễ hội Hoa Keukenhof
Uhm, thì nhà mình vốn nông thôn, sống quanh cỏ cây quen rồi nên qua trời Âu cũng không khác được, thấy cây thấy cỏ lại có cảm giác thân thuơng, tưởng chừng như đang ở nhà
attachment.php

attachment.php

Những ngôi nhà trên cánh đồng này lưu lại từ thời chiến tranh ở HLan, kiểu như chòi canh của lính

Để vào được cái chốn hoa hòe này, nhà tớ mất gần 1 tiếng rưỡi để xếp hàng và mua vé, xong kẹt xe 20p ở cổng vào nữa, chỗ nào cũng phải chờ :(
attachment.php

attachment.php

Last edited:
Ăn cơm Nhật, hưởng luơng của Nhật, vậy mà phải qua tận trời Âu để ngắm hoa anh đào, thật là xấu hổ với bản thân quá mà.. Tuy nhiên kg đảm bảo là anh đào này là giống nhật, chỉ biết là hoa anh đào thôi
attachment.php

attachment.php

Cứ xanh mướt thế này cũng không uổng công chờ đợi

attachment.php

attachment.php

Cái đợt IS dọa biến Rome thành tỉnh hồi giáo, em tới sân bay thấy an ninh và chó nghiệp vụ đông quá trời quá đất :D

Mình đi vườn hoa Keukenhof vào ngày 30/4, mua Holland Pass qua web và đổi vé trước nên khi đến đó thì đi thẳng vào luôn chứ chả cần phải xếp hàng hay chờ đợi gì cả.

Vụ nhập cảnh chắc mình hên nên chả thấy chú nào xét hỏi gì, cứ nhìn visa rồi cho đi luôn :)

Mình đi vườn hoa Keukenhof vào ngày 30/4, mua Holland Pass qua web và đổi vé trước nên khi đến đó thì đi thẳng vào luôn chứ chả cần phải xếp hàng hay chờ đợi gì cả.

Vụ nhập cảnh chắc mình hên nên chả thấy chú nào xét hỏi gì, cứ nhìn visa rồi cho đi luôn :)

Nhà mình là căn theo thời tiết mà đi thôi, với lại có bé nhỏ nên không "áp" lịch cho bạn ấy được. Bé khỏe + nắng ráo thì mới lên đường. Mà đợt này nhà mình may mắn, 14 ngày chỉ có 1 ngày mưa và âm u thôi, còn lại nắng ráo hết.

Thú thật là mình rất yêu hoa, không phân biệt hoa dại hay hoa có chích ngừa dại =)) Vào tới vườn hoa là mê mẩn quên luôn cái rờ moọc, cứ thả cho bạn nhỏ tư tung tẩy, lâu lâu kiểm tra coi bạn xổng tới chỗ nào rồi, còn bao nhiêu là cứ đè hoa ra mà chụp. Mỗi tội yêu hoa nhưng không biết mấy về hoa, tên tuổi, chủng loại v.v..
attachment.php

attachment.php

attachment.php

attachment.php

Qua tuần học lại rồi nha các tình iu, ở đó mà chây lười đi, nếu thế lần sau kg rủ đi chơi nữa, nhá nhá nha

Cô nhanh khỏe thế ạ, em chưa hết jetlag nên chẳng muốn làm gì, hình em còn chưa mở ra xem nữa, hức.........

@Longhe : chúc mừng chuyến đi thành công rực rỡ nha bạn ơi. Nhưng mà mình không thấy 1 tấm hình nào cả đó bạn :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,434
190,080
Latest member
Cuadep
Back