What's new

Hà Nội - Hà Giang - Hồ Ba Bể 16 - 18/8/ 2013

Chào các bạn!

Một lần tình cờ xem được một đoạn video clip về đèo Mã Pí Lèng của một dân phượt nào đó up lên youtobe đã khiến cho mình say đắm trước vẻ đẹp hùng vĩ của đèo Mã Pí Lèng và ngay lúc đó mình đã quyết tâm phải chinh phục một trong tứ đại đỉnh đèo này.

Mình là người rất yêu thiên nhiên,thích đi du lịch và đã đi nhiều nơi bằng xe máy từ Hà Nội như Sapa (Lào Cai),Hồ Ba Bể (Bắc Kạn),Lạng Sơn,bãi tắm Trà Cổ ( Móng Cái - Quảng Ninh),Đảo Cát Bà (Hải Phòng)...Vậy nên mình lập topic này để rủ rê các bạn chinh phục đèo Mã Pí Lèng và tham quan các điểm du lịch của Hà Giang,tiện thể trên đường về Hà Nội sẽ chạy qua Hồ Ba Bể nên vào đó thuê thuyền du ngoạn quanh hồ tham quan thác Đầu Dẳng,động Puông và ao tiên.

Phần chào hỏi và giới thiệu mình xin phép được nói sơ qua một chút như vây thôi.Mình hi vọng sớm có dịp gặp mặt trực tiếp với các bạn để thống nhất và lên kế hoạch cụ thể và chính xác cho chuyến đi.

Bây giờ là phần quan trọng nhất : Lịch trình và dự trù kinh phí

1.Kinh phí.

Theo quan điểm của cá nhân mình đi chơi có 2 yếu tố cần đặt lên hàng đầu đó là "an toàn" và "thoải mái về tư tưởng".Trong một chuyến đi chơi hay trong bất kỳ việc gì chi tiêu cho tập thể mà không minh bạch rõ ràng thì chắc chắn sẽ gây ra sự nghi ngờ của chí ít 1 người hay một số người.Mà đã để xảy ra nghi ngờ lẫn nhau tức là không được thoải mái rồi.Vậy nên để tránh tình trạng mập mờ về kinh tế khi về mổ xẻ ra gây mâu thuẫn như các nhóm phượt khác mình nghĩ mỗi bạn nếu muốn tham gia cùng mình trong chuyến đi này hãy tự chuẩn bị cho mình khoảng 700k để làm lộ phí lên đường và không phải đóng góp trước cho mình hay bất kỳ ai trong nhóm cả.Mình tin sẽ không ít bạn giật mình đặt câu hỏi rằng:700k thôi á? Sao mà ít thế? Liệu 700k có đủ cho cả chuyến đi không? Cá nhân mình tin là đủ nếu chúng ta không ăn uống nhậu nhẹt hoang phí và ngủ ở nhà nghỉ bình thường chứ không phải là ngủ ở khách sạn.Không phải tự nhiên mình đưa ra con số 700k đâu mà đây là dựa vào khoản kinh phí đi Sapa vào 3 - 2013 vừa rồi của mình và 1 bạn đi xe máy từ Hà Nội.2 đứa mình đi 3 ngày 2 đêm nghỉ ở honey moon hotel,nói chung ăn uống nghỉ ngơi cũng tương đối là thoải mái mà hết có 1500k.Khi về thấy thừa nhiều mình cũng thấy bất ngờ.Mình nhận thấy 1 điểm chung là đi du lịch ở vùng núi ăn uống ngủ nghỉ thường rẻ hơn ở vùng biển nên các bạn cứ yên tâm rằng chỉ cần có khoảng 700k trong túi là bạn có thể yên tâm xách ba lô và lên đường cùng mình cho chuyến đi này các bạn nhé.

Chúng ta cần thống nhất rõ ràng ngay từ đầu thế này để mọi người luôn sẵng sàng chủ động.Do mình hay bất cứ thành viên nào trong nhóm không đứng ra thu tiền đóng góp chung nên cứ mỗi lần ăn uống tại một điểm chung mọi thành viên phải chủ động tự gọi đồ ăn cho mình (về mặt này cũng có sự thuận tiện cho mỗi cá nhân vì có người không ăn được cái này cái kia mà nếu ăn tập thể thì phải nể và ngại nên mới ăn thì lại không được thoải mái).

Về ngủ nghỉ thì cả nhóm sẽ thống nhất xem thuê mấy phòng rồi chia tiền đều mỗi người.

Về đi lại thì cứ 2 người 1 xe rồi cưa đôi tiền xăng.

Đây là dự trù kinh phí chuyến đi 3 ngày 2 đêm cho 1 người (mình dự tính nhóm có khoảng 6 người)

+ Ăn: 6 bữa chính,2 bữa sáng (bữa sáng ngày 1 mọi người phải tự ăn ở nhà hoặc ở quán trước khi tập trung) = 220k

+Ngủ: 2 tối = 100k

+Xăng xe: cả đi và về khoảng 800k mất khoảng 8 lần đổ xăng hết khoảng 440k/2 người = 220k

+Thuyền tham quan Hồ Ba Bể:500k/6 người = 80k (Nếu thiếu mình xin được bù vào khoản này ^_^.đây là giá mình thuê đợt mình đi Hồ Ba Bể bằng xe máy 2 người vào 8 - 2012)

2.Lịch trình.

_ Sáng ngày 1(16/8/2013): 5h tập trung tại chân cầu vượt dịch vọng cuối đường Xuân Thủy gần chợ sinh viên.

+Chạy được 115 km nghỉ lần 1 ( nghỉ ngơi thư giãn uống nước khoảng 5 - 10p rồi tiếp tục chạy)

+Chạy thêm 100 km nghỉ lần 2 ( nghỉ khoảng 5 - 10p lại chạy tiếp)

+Chạy đến khoảng 11h nghỉ ăn trưa khoảng 45 - 60'

Chạy nốt quãng đường còn lại đến thị trấn Tam Sơn - Quảng Bạ.Đến nơi thuê phòng nghỉ ngơi tắm rửa ăn tối.

+Tối đi dạo loanh quanh ở thị trấn Tam Sơn.11h về phòng đi ngủ sớm.

_ Sáng ngày 2(17/8/2013):5h dậy đánh răng rửa mặt + ăn sáng.

+6h đi tham quan núi đôi.

+7h: Từ Quảng Bạ đi Đồng Văn khoảng 76km.Trên đường đi tranh thủ ngắm cổng trời Quảng Bạ.

+Đến Đồng Văn thăm cột cờ Lũng Cú và cao nguyên đá Đồng Văn.Ăn trưa tại Đồng Văn luôn.

+4h chiều sẽ đi khoảng 22 km nữa đến Mèo Vạc.

+Đến nơi thuê phòng nghỉ ngơi tắm rửa ăn tối.

+Ăn tối xong có thể đi dạo phố cổ ở Mèo Vạc , tranh thủ có phiên chợ nào thì đi phiên chợ đó.

+Tối 11h về ngủ sớm để sáng mai dậy sớm.

_ Sáng ngày 3(18/8/2013):5h dậy đánh răng rửa mặt ăn sáng.

+6h chạy từ Mèo Vạc về Hồ Ba Bể khoảng 166 km (đến khoảng 10h30 đến Hồ Ba Bể)

+Ăn trưa + thăm quan quanh hồ ( động Puông + thác Đầu Dẳng + ao tiên) mất khoảng 4h.

+Chiều khoảng từ 2h30 đến 3h sẽ chạy về Hà Nội.

+Khoảng 7h30 đến 8h tối sẽ về đến Hà Nội ( năm trước mình chạy một mình nghỉ 1 lần mất 4h tiếng ^_^ )

Trên đây là dự trù kính phí và thời gian đi trong 3 ngày của cá nhân mình.Lịch trình mình đưa ra các bạn cứ từ từ tham khảo va nghiên cứu thêm.Với cá nhân mình thì đi xa bằng xe máy quen rồi nên không vấn đề gì.Nếu bạn nào thấy lịch trình như vậy căng quá mình có thể đẩy lên 4 ngày 3 đêm để cả nhóm bàn bạc và đi đến thống nhất.

Điều cuối cùng mình muốn nói là lịch trình thời gian và kinh phí cũng chỉ là do cá nhân mình tự tham khảo và đưa lên.Thời gian đi và lịch trình cụ thể sẽ do cả nhóm bàn bạc và quyết định.Kinh phí thì vẫn như ban đầu.Tự chuẩn bị.Mang ít tiêu ít mang nhiều tiêu nhiều.Đồ đạc mang hạn chế và chỉ mang những đồ cần thiết.

Cảm ơn sự quan tâm từ các ban!

Nguyễn Mạnh Hà

Re: Tìm bạn đồng hành Hà Nội - Hà Giang - Hồ Ba Bể tháng 8 hoặc tháng 9 - 2013

Cho Mình cũng đẶt 3/4 gạch nhé. Có thời gian chính xác báo cho Mình với.

lót trc nửa cục gạch, nếu đến time đó ko có j đột xuất chắc chắn ké chân đi luôn, hihi

mình đặt gạch mềm nhé, chốt tgian chính xác thì báo cho mình để mình đăt vé mbay cho kịp nhé!

Đi phượt thì yếu tố thời tiết là vô cùng quan trọng.Vì tháng này mưa nhiều quá nên mình nghĩ đi sẽ không ổn.Mình tính đi trong khoảng giữa tháng 8 hoặc đầu tháng 9.Khi nào đi mình sẽ báo thời gian cụ thể để mọi người cùng bàn bạc.

Bác koolboy8x cho lịch cụ thể đi. E hóng nhé. Vì quan trọng là thời gian nữa. Tks cho ý tưởng của bác. E thích Mã Pí Lèng lắm ý. :))))

Cho em hóng và đặt gạch làm ôm nhé ^^

Cơ mà em prefer phương án chạy Hà Giang, cực bắc và đổ đèo:d

lịch đi chính xác thì mình sẽ lấy ý kiến của cả nhóm rồi sẽ quyết theo số đông.Thuận tiện nhất thì thường là vào những ngày cuối tuần rồi.Cá nhân mình thì đề xuất đi khoảng 4 ngày 3 đêm cho thư thả và đỡ mệt vì mình thoải mái về thời gian.Còn bạn nào có ít thời gian thì sẽ chỉ đi 3 ngày rồi đến lúc off sẽ đề xuất với cả nhóm để bàn bạc và đi đến thống nhất.Thời gian mà mình muốn đi là từ sáng thứ 5 ngày 15/8/2013.À mà bạn nào đặt gạch nhớ cho mình biết họ tên và số điện thoại or nick yh để đến khi chuẩn bị off mình tiện liên lạc và thông báo chính xác thời gian off tới các bạn nhé.

Hóng vụ này đặt nửa cục gạch :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,129
Latest member
anphatloc_group
Back