What's new

[Hỏi đáp] Hà Nội - Kon Tum đường Hồ Chí Minh ai có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em

Evolution

Phượt tử
Hà Nội - Kon Tum đường Hồ Chí Minh ai có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em

Em dự tính đến tận 19/11 đi từ Hà Nội vào Kon Tum bằng đường Hồ Chí Minh sau đó vòng xuống Nha Trang rồi đi 1A quay lại Hà Nội. Chuyến đi khoảng 9 ngày, phương tiện bằng ô tô tự lái. Ai có kinh nghiệm cung đường này cho em thông tin với.

Re: Hà Nội - Kon Tum đường Hồ Chí Minh ai có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em

Mình đã đi cung này nhiều lần bằng xe máy , ô tô thì cũng vậy thôi.

Ngày 1 : Hà Nội - Phong Nha bằng đường HCM , khoảng 500km . Tối ngủ PN .Đoạn này xăng vô tư , 30-50km có cột xăng.

Ngày 2 : Chơi Phong Nha.(động Thiên đường, động Phong Nha gồm có cả khô và ướt, hang Tám cô...)

Ngày 3 : Phong Nha - Khe Sanh bằng HCM Tây(chuẩn bị 200km không có cây xăng lớn) = 240km. Tới Khe Sanh đi 13km theo QL9 xuống cầu Đăk rông rẽ phải đi 100km tới TT ALưới ngủ đêm tại đó, ngày 3 đi 350km vậy thôi vì đường đèo dốc .

Ngày 4 : A Lưới - Thạnh Mỹ - Kon Tum gần 400km , đường cũng rất phê và đặc biệt 100km từ A Lưới tới Prao mới có xăng.Đoạn này qua hầm A Roàng 1 -2 đẹp lắm và có thể dừng chân tham quan cái này.http://vietnamnet.vn/vn/xa-hoi/35435/do-xo-san--cay-ich-ky--giua-dai-ngan.html.

Ngày 5 : Kon Tum - Buôn Ma Thuột (230km) bằng QL14 (cũng gọi là đường HCM đấy), nên nghỉ lại đây để tham quan thành phố này.

Ngày 6 : Buôn Ma Thuột - Đà Lạt 200km bằng QL27 qua Lăk.Tới Đà Lạt theo TL 723 đi 150km qua đèo Hòn Giao cực phê xuống Nha Trang.

Ngày 7 : Chơi Nha Trang.(QL1A).

Ngày 8 : Nha Trang - Huế 600km.

Ngày 9 : Huế - Hà Nội 650km .

Về con đường cơ bản là phải đi như vậy, còn lịch trình ăn nghỉ bạn có thể tra trên mạng để chia ra cho phù hợp. Hai ngày cuối chạy hơi nhiều nhưng oto thì không sao.Luôn đi đúng tốc độ chứ ở Tây Nguyên có anh hùng Núp bạn nhé.Ngày 3 ngày 4 dọc đường đi nên hỏi thăm thông tin về con đường ở những trạm Kiểm Lâm ven đường ( hoặc bất cứ ai bạn thấy tin tưởng dọc đường) vì sợ mùa mưa sạt lở.

Chúc bạn có chuyến đi vui vẻ!!Thân chào!!

Dạ em cảm ơn bác nhiều nhiều. Em sẽ cân đối vì em muốn chạy 1 mạch vào Kon Tum xong lúc quay ra đi 1A mới thăm thú các địa danh trên đường này.

Em tính chạy Hà Nội - Kon Tum trong 2 ngày đầu thì nên ăn nghỉ ở đâu và cây xăng nào tiện nên đổ. Về phần xăng thì chắc là cứ có xây xăng là táp vào đổ luôn cho yên tâm ạ :D

Trc e nghe kể có mem lái xe máy đg trg sơn vác theo 1 can 5 lít , chạy hết xăng , hết can rồi mà chưa tới cây xăng ;))

Ko rõ bạn Evolution có hình dung ra lịch trình đi đứng cũng như cung đường mà bác nguyenhoangha đã nêu?

- Nếu bạn đi một mạch từ HN vào Kon Tum (như bạn nói) theo đường HCM thì chặng về theo QL1 sẽ chả thuận tiện khi muốn thăm thú các địa danh đã đi qua trên đoạn HCM nữa. Có thể bạn ko ưu tiên cho các địa danh ở chặng đi này vs hẹn vào 1 dịp khác thì ok :D

- Từ Kon Tum bạn phải chạy tiếp tới Gia Lai, rồi tới Buôn Mê Thuột. Lúc đó mới có thể đi qua Nha Trang theo chỉ dẫn của bác nguyenhoangha (cũng cảnh báo bạn là QL27 đoạn BMT-Đà Lạt từ khá xấu đến rất xấu. Tuy nhiên từ Đà Lạt đi Nha Trang theo TL 723 thì hết ý rồi). Ngoài ra bạn cũng có thể từ BMT theo QL26 về Nha Trang. Ý mình là bạn nên hình dung là sẽ ko chỉ đi đến Kon Tum mà nên ghi nhận là sẽ từ Hà Nội vào đến Buôn Mê Thuột (nếu bạn đã biết rồi thì bỏ qua nhé).

- Chiều dài từng chặng bác nguyenhoangha đã nêu khá cụ thể, bạn hãy tính toán và áp dụng phù hợp vs khả năng của mình mà chạy thôi. Còn vấn đề nghỉ thì thông thường mình sẽ tính làm sao để tới những khu vực thị trấn, thị xã hay huyện nào đó ở trên chặng đường rồi nghỉ lại là tốt nhất.

Chúc bạn có chuyến đi an toàn và vui vẻ.

Mình vẫn giữ quan điểm đã đề ra, sở dĩ chỉ bạn đi BMT - Đà Lạt là để đi xuyên suốt Tây Nguyên và xuống NT bằng con đèo tuyệt đẹp Hòn Giao chứ bạn đi QL26 xuống Ninh Hòa rồi vào NT thì sẽ mất Đà Lạt và đèo Hòn Giao.

Một số hình ảnh để bạn hình dung con đường.

Đường HCM Tây đi xuyên VQG Phong Nha - Kẻ Bàng.

Đường HCM đoạn A Lưới .

QL 27 BMT đi ĐL đoạn Phi Liêng , đoạn này cũng là xấu nhất rồi đấy.

Đèo Hòn Giao từ Đà Lạt đi Nha Trang.

Vấn đề xăng thì chỉ có xa nhất là đoạn Phong Nha - Khe Sanh 240 km nhưng chỉ 200km là có cây xăng và dọc đường cũng có xăng lẻ mà. Đoạn này mình đi xe máy kèm thêm 3l thừa vô tư, đoạn A Lưới - Prao chỉ 100km là có xăng. Làm gì có 1 can 5l và xăng trong xe nữa mà không đủ.

Trc e nghe kể có mem lái xe máy đg trg sơn vác theo 1 can 5 lít , chạy hết xăng , hết can rồi mà chưa tới cây xăng ;))
Bác này nói làm em hết hồn. đi đường mà như vậy thì qua là phiêu lưu đó.

Mình vẫn giữ quan điểm đã đề ra, sở dĩ chỉ bạn đi BMT - Đà Lạt là để đi xuyên suốt Tây Nguyên và xuống NT bằng con đèo tuyệt đẹp Hòn Giao chứ bạn đi QL26 xuống Ninh Hòa rồi vào NT thì sẽ mất Đà Lạt và đèo Hòn Giao.
Vấn đề là thời gian và sở thích của bạn Evo bác ạ. Nên em cứ cung cấp thông tin cho bạn ấy thế. Chứ gặp em thì em cũng chiến như cung bác vẽ :D
Mà bác đi QL27 này khi nào thế. Em mới đi dịp tháng 4 rồi, cũng phê phết đấy ạ. Bác quăng cái ảnh đoạn Phi Liêng nhìn thấy êm mắt quá chứ em có mấy cái ảnh nhìn lởm chởm lắm, nhưng vẫn ko cảm nhận rõ bằng khi đi thực tế.

Đây là đoạn đèo Chuối (ko fải đèo Chuối bên QL 20). Có khi nào lúc bác đi họ đã sửa xong rùi ko ạ.

Ngoài ra cũng còn khá nhiều đoạn nhưng hôm đó xuất phát từ Buôn Mê đầu giờ chiều, nên em chỉ lo chạy cho mong chóng về tới Đà Lạt trước buổi tối thôi :D

Last edited:

Dạ, em xin cảm ơn các bác đã tư vấn cho em. Em chủ ý muốn chạy thẳng Kon Tum vì nhà bạn em ở đó, em đi cùng bạn em vào chơi nhà. Và sau đó muốn đi chặng về qua các điểm du lịch trên QL 1A để thăm thú. Em cũng mới đăng ký nick ở diễn đàn mình ngay trong ngày hôm nay mà được các bác tư vấn nhiệt tình em mừng quá.

Em dự là đi 1 mạch trong 2 ngày 19-20/11 vào luôn Kon Tum sau đó mới thăm thú sau. Thế nên em mong bác nào có kinh nghiệm cung này chỉ giáo cho em là nên nghỉ ở địa bàn nào trong tối ngày 19/11 và đường đi có khó khăn gì về cây xăng, điểm ăn uống không ạ (nếu có quán ăn nào ngon ngon là lạ cho em biết với thì tuyệt quá) Em chủ đích là muốn đi thăm thú các danh lam ở dọc quốc lộ 1A chặng em đi về thôi ạ, còn trên đường HCM em sẽ hẹn lần sau có dịp em sẽ đi 1 chuyến khác.

@nguyenhoangha: cảm ơn bác đã post ảnh, em xem thấy mê quá. Trong dự định của em là còn từ Kon Tum đi sang Đà Lạt xong mới xuống Nha Trang, không biết có đut thời gian trong 9 ngày không :D

@ Python : Quả là QL27 đang rất xấu, mình đi trước thời điểm đó nên nó chưa sửa như vầy, bức ảnh mình đưa ra nhìn vậy chứ đường rất nhiều ổ gà nho nhỏ khó đi .

Xem ra bạn thiên về QL1A rồi, vậy thì 2 ngày đầu bạn chạy Hà Nội - Kon Tum khoảng 1200km đấy . Hà Nội - Phong Nha(500km) bằng đường HCM . Tới ngã 3 Khe Gát cách Phong Nha 12km bạn không đi HCM Tây như mình nói mà đi thẳng HCM Đông , cố gắng chạy tiếp 150km về ngã 3 Vườn Hồng ngay điểm giao cắt giữa HCM Đông với QL9 tại TT Cam Lộ , ngay ngã 3 có nhà nghỉ 4 tầng bên phải hoặc có thể đi 9km xuống Đông Hà cũng được.Ngày 2 đi từ Cam Lộ theo QL9 lên cầu Đăk Rông rẽ trái đi gần 600km sẽ tới Thành phố Kon Tum.Ngày 1 không lo xăng nhưng ngày 2 vẫn phải chú ý đấy.Các ngày khác xem ra vẫn phải thế , khi về qua đèo Hải Vân bạn nên đi xe 2km lên chỗ trạm vi ba sẽ có góc hình lý tưởng cho con đèo này, đường lên trạm ngay đỉnh rẽ phải.Chúc đi vui vẻ , về nhớ Pot bài chia sẻ hí!!!

Hải Vân , bạn nên lên đó chụp hình, rất ít người biết góc máy này , hầu hết là loanh quanh trên đỉnh tí rồi đi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back