What's new

Hai lần khám phá Fuji-san

Dẫn nhập

Góp mặt vào Phượt cũng một thời gian rồi, chủ yếu là a dua, cổ vũ các bạn là chính chứ với một dân phượt amateur như tôi, rất ngại viết vì thấy những gì mình đã trải nghiệm còn nhỏ bé, hơn nữa văn lại dốt nên càng thấy ngại.

Nhận thấy, chẳng lẽ cứ view mãi, nên quyết tâm phọt 1 lần

Nước Nhật có lẽ là điểm khởi đầu cho thú "xê dịch" của tôi. Trong khoảng thời gian ngắn ngủi chứng 7 tháng ở đó, tôi đã đi từ Osaka sang Nara, Kyoto, Kobe, đã xuôi tàu JR về Okayama, Hiroshima, thăm cây cầu Sheto Ohasi, đã bắt tàu Kintetsu từ Yokkaichi đi Nagoya, đã xuôi xuống Mikimoto-jima trên vịnh Ise, cùng những người bạn chạy xe từ Yokkaichi đi Tokyo Disneyland, và leo đỉnh Phú sĩ đôi lần.
Chọn đỉnh Phú sĩ cho thread đầu tiên vì tôi thấy các nơi khác bác danngoc (c) đã mô tả đầy đủ và chi tiết rồi, tôi sẽ post sau khi có thời gian

Note: Thời điểm của chuyến đi là năm 2001, khi đó máy ảnh số hiện đại nhất mới là 1.3M pixel nên ảnh có chất lượng ko cao.

set-72157608326393497

Bản đồ núi Phú sỹ

Last edited by a moderator:
Nhìn xuống dưới càng lúc càng mịt mờ

Máy ảnh bắt đầu hết pin. Chân có hiện tượng sưng. Đôi lúc cảm thấy khó thở Gió lùa vào tai buốt hết cả óc, tôi lấy áo sơ mi ra chùm lên đầu, chụp một kiểu ảnh ghi lại thảm cảnh của mình.

Bây giờ tôi mới thấm thía hậu quả của sự chủ quan.
Nhìn một vài người đi xuống với vẻ mệt mỏi mà lòng dao động

Nhưng nhìn lên trên, thiên đường đang đến gần. Cố gắng shot một phát :gun trước khi run out of battery

Nhưng lại không ưng ý vì có thanh gỗ chen ngang, đành shot thêm phát nữa:gun

Vậy là phát đạn cuối cùng để dành cho lên đỉnh không còn nữa.

Quyết định khó khăn

Khi tôi lên đến điểm màu đỏ trong bức ảnh cuối cùng, chính là trạm dừng chân cuối cùng trước khi lên đến đỉnh, đồng hồ chỉ 3h30 phút chiều.
Tại đây tôi đuổi kịp một đoàn gồm mấy bác già người Nhật. Tôi ngồi nghỉ cùng các bác chờ lên đỉnh. Nhưng thấy các bác ấy đủng đỉnh quá, hỏi thăm mới biết bác ấy nghỉ tại đó, mai mới lên đỉnh ngắm mặt trời mọc.

Hỏi tiếp là nếu bây giờ lên đến đỉnh rồi quay trở lại thì có mất nhiều thời gian không các bác ấy nói là phải đến 8h-8h30 tối mới xuống đến nơi. trừ hao tuổi già cho các bác, chắc cũng phải 7h30-8h tối mình mới xuống vì thực tế trời tối rất khó đi.
Thấy bộ dạng tôi thảm hại quá, trên răng, dưới...ko có gậy, giày một bác mới hỏi là mày có ngủ lại đây để mai lên ngắm mặt trời mọc ko, tao sẽ nhờ mượn dụng cụ ở nhà nghỉ cho mày lên, tôi mới nói là còn có các bạn đang đợi ở dưới kia, bác ấy hỏi thêm là mày còn ở Nhật lâu ko, nghe thấy trả lời là còn gần 2 tháng nữa, bác ấy khuyên nên đi về rồi quay lại trèo sau vì sắp đến mùa leo núi, chứ bây giờ mà đi thì "aubưnai- nguy hiểm" lắm.
Cân nhắc mất 5 phút, tôi quyết định ...leo xuống phần vì gần đến giờ hẹn, nhỡ mấy bạn ấy tưởng mình lạc rồi mà về trước thì đến bơ vơ tại chân núi quá, phần vì có một chuyến đi núi Phú sỹ khác với 1 loạt các đồng nghiệp trẻ trong vòng 2-3 tuần tới nữa(c)

Vậy là tôi không lên đỉnh núi Phú sỹ mà trở về với niềm an ủi duy nhất là đã ở độ cao cao hơn cả nóc nhà của Đông Dương, Phản Tây Phàn rồi:LL
Tôi bò xuống đến điểm đỗ xe, đồng hồ chỉ 6h30 tối, các bạn chờ tôi mệt quá đã ngủ trên xe và tôi thấy các bạn có phần khâm phục xen lẫn khó chịu vì phải chờ lâu quá. :T
Phần tôi mệt quá, nên sau khi ăn hết một bát mỳ Nhật (udon) cả nước lẫn cái dù trước đó rất ghét món này, tôi nằm thẳng cẳng trên xe bắt đầu hành trình 4-5 giờ đồng hồ để về Yokkaichi

Hẹn gặp các bạn trong chuyến đi lần thứ 2:shrug:

kephieulang post ảnh được rồi, nhưng cua em cũng chia sẻ tý: nếu host ảnh trên flickr bác cứ làm như sau: Vào "All size" chọn size "Medium" rồi lấy URL cho vào "Insert Image" là ok. Các thao tác này chừng 3 click :D

Em góp 1 ảnh Fuji-san (ảnh này không do em Cua chụp mà do bạn của em Cua chụp ;) )

Cám ơn bác Phiêu nhiều. 2 lần đi Nhật, mình chỉ còn tiếc đúng 1 điều là hưa tới liếc cái Phú Sĩ Sơn nó ra mần sao. Còn điều thứ 2 là chưa chứng kiến động đất thì lần đi vừa rồi đã được hưởng sơ sơ rồi: mình đang ở nhà guesthouse thì tường vách rùng rùng mấy phát, sợ chết mẹ vì toàn vách giấy khung gỗ, lại chật đúng bằng cái lỗ mũi.

Nhờ bác mà nhà em được close cận cảnh Fuji. Nhà bác leo giỏi thật, hồi em leo Aso-san cứ được 5' lại nghỉ.

Cám ơn bác Phiêu nhiều. 2 lần đi Nhật, mình chỉ còn tiếc đúng 1 điều là hưa tới liếc cái Phú Sĩ Sơn nó ra mần sao. Còn điều thứ 2 là chưa chứng kiến động đất thì lần đi vừa rồi đã được hưởng sơ sơ rồi: mình đang ở nhà guesthouse thì tường vách rùng rùng mấy phát, sợ chết mẹ vì toàn vách giấy khung gỗ, lại chật đúng bằng cái lỗ mũi.

Nhờ bác mà nhà em được close cận cảnh Fuji. Nhà bác leo giỏi thật, hồi em leo Aso-san cứ được 5' lại nghỉ.

Vụ động đất thì em cũng chỉ có 1 phát hoảng hồn, nghĩ đến bảo hiểm ở nhà bố mẹ nhận được bao nhiêu(BB). Nhưng dân Nhật họ coi thế là bình thường, Quê thế:LL

Về vụ leo núi, khi đó em mới có 23 tuổi, trước đó có thâm niên đạp xe gần 10 năm, mỗi ngày đi ít nhất 20km.
Chứ còn bây giờ, em cũng chịu bác ạ

Đường đến núi Phú Sĩ

Để rộng đường đi lại, tôi lọ mọ vào thăm anh Gúc để tìm các cung đường đi đến núi Phú Sỹ, bác nào có hứng có thể tham khảo, biết đâu sau này có dịp ngó nghiêng nó

Đây là bản đồ chung

Có các thành phố ở gần núi Phú Sỹ là Gotemba (phía Đông), Fuji-Yoshida (Phía Bắc) và Fujinomiya (Phía Tây Nam).

Đường đi thì vẫn có đủ: đường bộ, đường sắt và chim sắt:LL

Đường bộ
Từ 3 sân bay quốc tế là Kansai, các bạn có thể đi theo bản đồ dưới đây để đến các thành phố gần núi Phú Sỹ
picture.php

Đường sắt
Có thể đến bằng cách đi JR từ Osaka, Nagoya hoặc Tokyo đến sân ga 3 thành phố kể trên, sau đo đón xe bus đến lên đến các điểm xuất phát Kawaguchiko , Gotenba hoặc Fujinomiya

Chi tiết có thể tham khảo ở đây

Hàng không

Từ tháng 3/2009, sân bay Moutain Fuji Shizuoka Airport sẽ được mở, vị trí cách núi Phú sỹ 80km. Khi đó tha hồ mà thuận tiện, nhưng chắc cũng sẽ tốn xiền hơn

Last edited:
Nhà nghỉ

Để các bạn có thể đi hết quần thể điểm du lịch xung quanh núi Phú Sỹ, bạn có thể chọn nghỉ tại nhà nghỉ dành cho dân du lịch tại địa chỉ

http://kshouse.jp/fuji-e/index.html

Chuỗi nhà nghỉ này còn có ở cả các thành phố khác như Kyoto, Nagano, Tokyo, Hiroshima với giá cả so với ở Nhật tôi đánh giá là rẻ.
Chất lượng thì các bạn có thể xem comment của guest trên website

Còn chỗ nghỉ trên đỉnh núi, nghe nói vào tầm khoảng 50 USD cho kiểu ngủ úp thìa trên đỉnh núi. Nhưng thương là chỉ nằm nghỉ, còn đâu đến nửa đêm là đã háo hức leo lên đỉnh lắm rồi

Để các bạn có thể đi hết quần thể điểm du lịch xung quanh núi Phú Sỹ, bạn có thể chọn nghỉ tại nhà nghỉ dành cho dân du lịch tại địa chỉ

http://kshouse.jp/fuji-e/index.html

Ở chân núi Phú Sĩ có 5 cái hồ. Ven hồ lớn nhất (tên gì quên mất rùi) có khu nhà cho khách du lịch thuê (kiểu đi cắm trại ấy). Nhà gỗ nằm trong rừng cây, diện tích 8 chiếu (người Nhật thường tính diện tích nhà bằng chiếu, gần giống như chiếu 1 ở nhà mình đấy). Mọi người đi đông có thể thuê nhà như thế ở, vừa vui, tiết kiệm chi phí, có chỗ để làm BBQ, đặc biệt là buổi sáng có thể đi bộ ra bên hồ, ngắm mặt trời mọc và núi Phú Sĩ.

Chuẩn bị cho lần 2

Vậy là thấm thoát đã 3 tuần kể từ ngày leo núi Fuji-san lần đầu tiên.
Việc chuẩn bị cho chuyến đi tiếp theo cũng đầy đủ hơn: Quần áo, đồ ăn, găng tay,..
Mấy bạn làm việc cùng phòng ngạc nhiên lắm bảo mày vừa đi rồi, đi làm gì nữa, có gì đâu mà đi, nhưng chúng thì làm sao hiểu nổi cái máu trong người tôi.

Lần này thành viên của đoàn toàn thanh niên (nghe mấy ông bạn nói thế) nên tôi yên tâm chắc mình có thể hoàn thành giấc mơ của mình

Thất vọng

Ngày khởi hành đã đến, và niềm háo hức biến thành nỗi thất vọng.
Dù được hẹn là đi sẽ đi vào lúc 6h sáng, vào người Nhật thì thường là không đến muộn, nhưng phải 7h sáng mới khởi hành được vì một số bạn nữ thanh niên, do ngưỡng mộ hai ông bạn của tôi (sau thời gian dài làm việc chung cùng nha) cũng tham gia.

Mà mấy bạn trông thế này thì leo núi giề :T

Đến khi lên xe, nhìn sự chuẩn bị tôi cũng hiểu là các bạn thanh niên này đi chơi núi Phú Sỹ, đek phải là đi leo núi. Bao công sức chuẩn bị của tôi thành công cốc. Vậy là suốt đoạn đầu của hành trình mặt tôi dài như cái bơm:shrug:

Một kinh nghiệm nữa cho bản thân tôi: Đừng bao giờ phụ thuộc vào người khác khi mình quyết định làm việc gì(c)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back