What's new

Háng Đề Chơ_Vật Vờ Rồi Cũng Tới

- Sau khi ngâm cứu cung đường và xin kinh nghiệm các đoàn đi trước.Sáng ngày 14/01/2012.Bỏ Lại sau lưng cơn mưa nhẹ và những lo toan,ưu phiền tại Hà Nội,Chúng tôi gồm 3 xe xuất phát vào lúc tờ mờ sáng,chạy lên Văn Chấn theo đường Thanh Sơn-Thu Cúc.Tại Văn Chấn Có thêm bác Giantia,Son vc đón và nhập cùng đoàn.
- Sau khi nghỉ ngơi,ăn trưa.12h00 chúng tôi gồm 5 xe,7 thành viên cùng xuất phát đi Phìn Hồ trong thời tiết nắng nhẹ,dễ chịu cho 1 buổi offroad phía trước.
- Tuy nhiên những cam go,thử thách đang chờ đợi ở phía trước với những tình huống mà chúng tôi đã không lường hết được..........Và cuối cùng đoàn cũng có cuộc hành xác,trải nghiệm thành công mỗi tội hơi bẩn 1 tý :))
- Xin chân thành cảm ơn những người bạn đồng hành,cảm ơn gia đình anh Khua,cảm ơn những người bạn Mông tốt bụng
- Đoàn cũng đã thu hoăch được rất nhiều ảnh đẹp và bẩn.Thành viên trong đoàn còn được dự đám cưới Mông, Tete thì đã lấy được sdt của em Trà xinh đẹp(hẹn gặp em tại Hà Nội ngàn năm vật vã.Anh hứa sẽ tặng em món quà quý nhất mà anh đang để dành..hehe)

Thác Háng Đề Chơ

Tắm suối khoáng nóng :))

Last edited:
1. Về đường đi: Nếu được chọn đường đi lên Văn Chấn, mọi người sẽ đi tập trung từ ĐH Quốc Gia, đi theo đường 32 (xấu và bẩn nhất là đoạn qua Từ Liêm) - Sơn Tây - cầu Trung Hà - Thanh Sơn - Thu Cúc - Văn Chấn - Phình Hồ - Làng Nhì ( Dưới ) Háng Đề Chơ...
Con đường từ Phình Hồ lên Làng Nhì nếu trời mưa thì thôi rồi ( ảnh chỉ có sonvc và Skygen có update sau), đi lại cực khó khăn... Nếu có thể mọi người nên thay ngay loại lốp chân chó, hoặc làm bộ xích ở bánh sau để chống chơn trượt.
2. Vào Háng Đề Chơ, mọi người phải đi ven theo núi, lội suối, leo trèo nên chuẩn bị găng tay gai, và giầy leo núi.( Nên đi trekking, chứ đừng phi xe máy xuống, mùa mưa thì thôi rồi) Mùa khô ở đây là tháng 5,6,7 ( Đi mùa này đảm bảo các Bạn đi được vào thác, nhưng mà mùa này thác nước bé, không đẹp lắm).
3. Bản Đề Chơ là 1 bản đến 90% là hộ nghèo, nên mọi người tự chuẩn bị đồ ăn, nước uống là tốt nhất.
4. Đường xuống thác Đề Chơ, mọi người quyết định sáng suốt là không bơi qua đoạn suối, mà leo ngược lên núi... bơi qua đoạn đó, Bạn rất dễ cảm lạnh, và không đủ sức ngắm thác và quay ra đâu.
Một số kinh nghiệm Em thu được từ chuyến đi....
Hẹn gặp lại cả nhà mình ở các chuyến đi sau, và chúc mọi người ăn tết vui vẻ.

Đây rồi, đây rồi, cám ơn anh tete đã mở top động viên kịp thời, ảnh ọt em đã xử lý xong hết rùi giờ up thui...Mọi chuyện cũng bắt đầu từ cái phút "ngẫu hứng" chém gió của bác thui đấy, từ lúc kêu đến lúc đi nhanh chóng không ngờ...cùng ngờ vì cái dự báo 2 ngày trời nắng đẹp của bác tete:
https://www.phuot.vn/threads/32469-Gấp-gấp-Tá-Xì-Láng-Háng-Tề-Chơ-(T7-CN-ngày-14-15-tháng-1-2012)
Chuyện cứ thư thả cho nó có đầu có cuối các bác nhỉ, bác kể chuyện các bác xuất phát từ HN đi nào, các bác còn vạ vật gì trên đường mà lâu dễ sợ, làm em và bác giantia ngồi uống hết cả ấm chè tại Ba Khe mà cũng chưa thấy đâu, tán đủ các chuyện để thời gian trôi cho nhanh mà cũng thấy sốt ruột dễ sợ luôn.
Sáng em đi tưng tửng tưởng nắng nhưng vào đến Tuyên Quang thì ứ hự trời mù mịt...Cắm mặt chạy một chặp đến YB là 9h (đúng như dự định) gọi bác giantia đồng hành.
Đợi hành trình của các bác từ HN đến ngã 3 Suối Giàng.

...
( ảnh chỉ có sonvc và Skygen có update sau)
...
Hẹn gặp lại cả nhà mình ở các chuyến đi sau, và chúc mọi người ăn tết vui vẻ.
Ảnh ọt thì đúng là chụp được cũng kha khá, nhưng không biết do lỗi gì mà nhiều hình không thể hiển thị nổi (đang cố khắc phục để niềm sung sướng được toàn vẹn).
Cơ số ảnh đã xử lý xong và up lên facebook rùi mọi người nhé, mún nghía hình thì nhào qua facebook của mình mà nghía, rùi lôi về làm kỷ niệm, con đường "kéo trâu" vào Làng Nhì thì hình như chỉ có trên máy của mình và của a Tùng thui sao ấy, bác giantia mãi vật vã với xe nên cũng không bấm máy quãng này...thế là ảnh mình thành độc rùi.
Trả ảnh này bà kon ơi: http://www.facebook.com/media/set/?set=a.277449152314608.65516.100001485778137&type=1
Mọi người có cái tết vui vẻ nhé.

Up ảnh đi thôi,từ HN- Văn Chấn chảng có gì đáng kể và cũng chẳng có ảnh.Đi muộn là vì trời mưa,sợ trơn trượt thôi
Anh không kể thì để em nói sơ sơ qua vậy, em thì cũng chạy từ sớm, sáng ra thì trời hửng rùi, cứ nghĩ nắng thui thế là tít ai biết nhào vào đến đoạn Tuyên Quang - Yên Bái thì trời cứ mờ sương, đường ướt nhẹp, đã vậy cứ đi quần áo mưa có mang theo vẫn nhét trong túi thành ra đến đươc cầu Yên Bái thì ướt mèm hết áo, đợi bác giantia tẹo tại đây để cả 2 cùng xuất phát, lúc đó em nhớ có gọi cho bác tete hỏi là tới đâu rồi? thì bác kêu là đi tới tận giời rùi (cứ nghĩ là đoàn đi từ HN là nhanh, ai biết!)

Chờ bác giantia tranh thủ bấm vài cái kẻo không có gì để kể thì mất vui, trời cứ mờ mờ thế đấy.
Đúng ra là thời tiết cũng không đến nỗi tệ hại lắm..

Last edited:
@Bác tete có post thì post từ từ thui, cho nó có đầu có cuối ai lại cứ lấy ảnh đưa lên làm hàng thế, à mà tẹo quên, bác tete nguyên là chủ thớt của cái chuyến đi này nên lôi ảnh của bác ấy "dìm" hàng trước, một pic tổng hợp từ đầu tới cuối thể hiện chí đi đường của bác tete:
Trong hình có một bức nhỏ bác ấy đang "hót" líu lo sóng ngắn, sóng dài với em Trà đấy, cảnh này trong máy bác giantia cũng có nữa, em kêu là chen vô cạnh đi nhưng bác tete cứ cách xa cả mét thế mà hoa chân múa tay...

Tốt tốt quá! sẽ có ảnh những cho anh thư thái cái chú Sơn nhỉ! anh giải quyết nốt công việc đã rồi úp ảnh ngay, con video nữa chứ ha ha.

Cứ từ từ thôi anh ạ, em giờ cố gắng khôi phục lại hơn 90 pic hình nữa là sẽ có ngay bản trường ca "kéo pháo", nhớ rõ là đã chụp đủ hình khi kéo các xe lên giờ xem lại thì thấy có hình kéo 2 xe, bực thiệt, bác tete đợi đấy nhóa, còn nhìu hình của bác lắm, cả hình bác quần chân ngắn chân dài nữa đấy...

Hehe, xem lại thông tin thì nhà mình khéo là đoàn đầu tiên vào được chân thác Đề Chơ không có người dẫn đường...
Em quên chẳng có khúc pơ mu nào mang về rồi.
Đợi ảnh của các Bác lâu quá, hôm nào gặp để Em cóp ít tư liệu nhé!:D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back