What's new

[Hỏi đáp] Hành trình dài: Đông Tây Bắc - đồng bằng sông Hồng

hiiii, em vừa về tối hôm qua, thanks tất cả các bác quan tâm đến hành trình của nhà em, nhất là Black, trên đường đi em chẳng online được, đến ăn cũng chỉ có mỳ gói, được cái mặc dù rất rét toàn dưới 5 độ nhưng bọn em toàn chạy trước sương mù nên phong cảnh rất đẹp, để mai kia có thời gian em sẽ post ảnh hầu các bác, duy chỉ có Sapa là sương dày đặc và nhiệt độ rất thấp băng phủ đỉnh đèo và thác bạc nên bọn em đã quyết định về sơm hơn dự kiến một ngày không qua Than uyên- Mù Căng chải nữa.
Hành trình như sau:
Ngày 1 : HN-Việt trì (có người quen đi nhờ)- tuyên quang- Hà Giang - Quảng Bạ
Ngày 2: Quảng Bạ - Yên Minh - Phó Bảng - Lũng Cú - DT nhà họ vương - Đồng Văn
Ngày 3: Đồng Văn - Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang - Hoàng Su phì
Ngày 4: Hoàng su phì - Xín Mần - Bắc Hà - Bản phiệt - Lào Cai - Sapa
Ngày 5: Sapa- thác Bạc loanh quanh Sapa
Ngày 6: Sapa- Lào cai - Yên bái - Hà nội
Tình hình là như thế, mai kia có thời gian em sẽ kể chi tiết

P/s: trên Sapa em có gặp tụi mô tô SG, đi rất hoành tráng

Sài Gòn - Hà Nội - Lào Cai - Hà Giang - đi làm sao?

Em là thành viên mới. Vừa vào diễn đàn, chưa chia sẻ được gì đã... vội chạy vào đây để nhờ vả, hỏi thăm đường các anh chị, thật không phải xíu nào.

Nhưng, không hỏi thì không biết tính sao.

Là vầy, khoảng giữa tháng Bảy năm nay (2008), tụi em (khoảng 5-6 đứa, chừng hai mấy tuổi) định làm một chuyến đi từ Sài Gòn ra Bắc, nhưng thời gian thì eo hẹp, lại mù đường nên nên chưa biết đi làm sao.

Tụi em có khoảng gần 6 ngày để đi và về lại Sài Gòn.

Ngày 00, tụi em sẽ bay từ Sài Gòn ra Hà Nội và nghỉ ở đó 01 đêm. Sau đó, sẽ đi lung tung trong 4 ngày.

Mục tiêu trong 4 ngày là: đi Lào Cai - lên Sapa đi trekking - homestay tour trong 2 ngày; rồi đi Hà Giang (Đồng Văn, Lũng Cú) để xem cho biết tổ quốc ta đẹp biết dường nào.

Ngày cuối sẽ về lòng vòng Hà Nội rồi bay về Sài Gòn.

Cái làm tụi em không biết phải đi thế nào là phương tiện. Ví dụ như ngày 1, ngày 2 sẽ đón xe lên Lào Cai rồi lên Sapa đi trekking tour chơi bời đã đời, thì ngày 3 từ Lào Cai tụi em sẽ phải đi bằng gì qua Hà Giang? Rồi từ Hà Giang tụi em sẽ đi như thế nào sang Đồng Văn, Lũng Cú, sau đó về Hà Nội thế nào??? Trên đó có các tuyến xe bus/xe khách đi qua đi lại đi ngược đi xuôi hay không?

Trong 4 ngày, tuyến và điểm đi như vậy có được không ạ? Có anh chị nào tư vấn tụi em đi cung đường khác hợp lý hơn không (dĩ nhiên là phù hợp với điều kiện phải kiếm xe quá giang dọc đường)?

Hoặc, ở Hà Nội có chỗ nào cho thuê xe đi trọn gói trong 4 ngày (bao gồm luôn tài xế, duyên dáng và biết đường) như vậy không? Chi phí có... phải chăng không?

Đó giờ đi toàn trong Nam, lần đầu đi ra Bắc nên chẳng biết phải đi làm sao. Mọi người chỉ giùm em với nghen, để tụi em còn sắp xếp và đặt vé, chuẩn bị lên đường.

Em cám ơn trước. ;)

Các bác giúp bác haithanhhcmpt tý nào! :)

Bác nên đi Sapa từ Hà nội bằng tàu, tàu chạy đêm tiết kiệm thời gian và đỡ mệt hơn chạy ô tô (tàu chạy tới thị xã Lào Cai, bác ra cửa ga là có xe bus chạy lên Sapa, 38km nữa).

Lên Sapa thì các các cứ trek chỗ nào có thể trek thôi :)

Từ Sapa sang Hà Giang các bác phải chạy xuống thị xã Lào cai trước. Tớ chưa thử bao giờ nhưng chắc là có xe khách chạy từ Lào Cai sang thị xã Hà Giang.

Từ tx Hà Giang lên Đồng Văn chắn chắn có xe khách. Lên đến Đồng văn các bác có thể thuê xe ôm chạy lên cột cờ Lũng cú (vài chục km). Từ Đồng văn các bác có thể thuê xe ôm thăm Mã Pì Lèng, con đèo đẹp bậc nhất Việt nam :) cách thị trấn có chục km. Rồi quay về Đồng văn bắt xe khách về Hà Giang, rồi Hà nội.

Cung đường thì thế nhưng nếu đi bằng xe khách thì tớ e rằng không đủ thời gian vì xe khách chạy chậm và theo giờ. Tốt nhất từ Sapa các bác làm tìm thuê xe 7 chỗ chạy Sapa - Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Mã Pi Lèng -Mèo Vạc - Hà Giang rồi từ đó bắt xe khách về Hà nội.

Các bác khác nhiều kinh nghiệm sẽ cung cấp thông tin cho bác được chi tiết hơn nhé.

Theo em nghĩ các bạn có 6 ngày, trong đó cứ cho là 1 ngày dành cho việc đi về HN - SG đi thì thời gian còn lại chẳng là bao để vừa trek Sapa vừa đi Hà Giang cả.

Sapa thì dễ đi, các bạn có thể để dành cho dịp khác, nên đi Hà Giang với ngần ấy ngày. Hà Giang có rất rất nhiều thứ thú vị để các bạn tìm hiểu khám phá thưởng thức trong những ngày đó

Nếu xác định đi Hà Giang không thôi thì đơn giản. Xe khách HN - Hà Giang đông đảo với vô số giờ giấc. Tuy nhiên đi xe khách thì bạn khó tạt ngang ngửa, đôi khi trên đường có những cảnh thiên nhiên và con người rất đẹp.

Dư dả thì như bác cvn nói, có thể thuê riêng 1 cái xe, tha hồ

Last edited:
Em là thành viên mới. Vừa vào diễn đàn, chưa chia sẻ được gì đã... vội chạy vào đây để nhờ vả, hỏi thăm đường các anh chị, thật không phải xíu nào.

Nhưng, không hỏi thì không biết tính sao.

Là vầy, khoảng giữa tháng Bảy năm nay (2008), tụi em (khoảng 5-6 đứa, chừng hai mấy tuổi) định làm một chuyến đi từ Sài Gòn ra Bắc, nhưng thời gian thì eo hẹp, lại mù đường nên nên chưa biết đi làm sao.

Tụi em có khoảng gần 6 ngày để đi và về lại Sài Gòn.

Ngày 00, tụi em sẽ bay từ Sài Gòn ra Hà Nội và nghỉ ở đó 01 đêm. Sau đó, sẽ đi lung tung trong 4 ngày.

Mục tiêu trong 4 ngày là: đi Lào Cai - lên Sapa đi trekking - homestay tour trong 2 ngày; rồi đi Hà Giang (Đồng Văn, Lũng Cú) để xem cho biết tổ quốc ta đẹp biết dường nào.

Ngày cuối sẽ về lòng vòng Hà Nội rồi bay về Sài Gòn.

Cái làm tụi em không biết phải đi thế nào là phương tiện. Ví dụ như ngày 1, ngày 2 sẽ đón xe lên Lào Cai rồi lên Sapa đi trekking tour chơi bời đã đời, thì ngày 3 từ Lào Cai tụi em sẽ phải đi bằng gì qua Hà Giang? Rồi từ Hà Giang tụi em sẽ đi như thế nào sang Đồng Văn, Lũng Cú, sau đó về Hà Nội thế nào??? Trên đó có các tuyến xe bus/xe khách đi qua đi lại đi ngược đi xuôi hay không?

Trong 4 ngày, tuyến và điểm đi như vậy có được không ạ? Có anh chị nào tư vấn tụi em đi cung đường khác hợp lý hơn không (dĩ nhiên là phù hợp với điều kiện phải kiếm xe quá giang dọc đường)?

Hoặc, ở Hà Nội có chỗ nào cho thuê xe đi trọn gói trong 4 ngày (bao gồm luôn tài xế, duyên dáng và biết đường) như vậy không? Chi phí có... phải chăng không?

Đó giờ đi toàn trong Nam, lần đầu đi ra Bắc nên chẳng biết phải đi làm sao. Mọi người chỉ giùm em với nghen, để tụi em còn sắp xếp và đặt vé, chuẩn bị lên đường.

Em cám ơn trước. ;)

Nếu ngồi ô tô lên Hà Giang sau đó lên chào cờ Lũng Cú rồi về luôn thì 3 ngày là thoải mái. Nhưng vừa muốn ở Sapa lại qua Đồng Văn, Mèo Vạc thì 6 ngày là không đủ.

Cực bắc có 4 huyện Quản Bạ, Yên Minh, Đồng Văn, Mèo Vạc. Yên Minh là trung tâm cách đều mỗi huyện kia khoảng 50km, mỗi đoạn đường trên đi lướt qua cũng phải mất 3h chưa nói đến dạo phố cổ Đồng Văn, xơi thắng cố chợ phiên, leo Mã Pì Lèng ngắm đá tai mèo, thăm nhà vua Mèo về Quản bạ ngắm "núi đôi" ...

Theo tớ nên dành trọn 6 ngày cho Hà Giang.

Sapa là một huyện thuộc tỉnh Lào Cai nằm phía Tây Bắc, còn Hà Giang là một tỉnh nằm phía Đông Bắc. Đường miền núi lại khác đường đồng bằng.

Các bác nên cân nhắc về thời gian di chuyển trước khi quyết định lịch trình.

Sapa và Hà Giang đều là miền núi, trong một chuyến đi mà tới hai vùng miền núi (tất nhiên là cảnh quan khác nhau) thì có oải quá không? Nhất là các bác lại từ miền Nam ra chơi. Nên đi Hà Giang trong vòng 4 ngày, còn 2 ngày đi chơi quanh Hà Nội là ok. Ví dụ như đi Ninh Bình thăm nhà thờ đá Phát Diệm, đi thuyền thăm Tam Cốc, tắm suối khoáng Kênh Gà, Vân Long gì đấy.

Bác quyết định lịch trình đi rồi mật thư cho tôi, tôi giúp chỗ thuê xe tốt, giá phải chăng mà lái xe duyên dáng, thạo đường.

Cám ơn cvn, r0sy, alias.noodles, Toet.

Em đọc bài của các bạn rồi, chạy vội vào cám ơn mấy bạn trước cái đã rồi đầu tuần trả lời, cộng xác nhận lịch trình đi sau, rồi tiếp tục xin ý kiến chỉ đạo.

Cũng biết là tụi em hơi tham. Nhưng đời em chưa từng thấy cái gì đẹp như Sapa và Hà Giang cả, mà đi ra Bắc thì không phải lúc nào cũng đi được. Em mần ruộng cả năm, mua được 2 cái vé máy bay è è ra Hà Nội, không đi được chỗ này chỗ kia thì uổng quá. Dí lại, em xin phép sếp em để nghỉ cày vài bữa cũng hơi khó nên mần được chuyến nào là mần cho nó đáng luôn :(

6 ngày hơi eo hẹp, nhưng nếu em can đảm, làm áp lực dí sếp em cho nghỉ hẳn 5 ngày (cộng thêm thứ bảy, Chủ Nhật 2 đầu) thì được luôn 9 ngày. 9 ngày trừ 1-2 ngày ở Hà Nội thì đi có được hết từ Hà Nội lên Sapa, xong thuê xe đi Hà Giang không ạ (như bạn cvn nói í)?

Em hỏi bên Tuan Linh Travel thì nghe đồn, ở Sapa mà thuê xe đi Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Mã Pi Lèng -Mèo Vạc - Hà Giang - Hà Nội thì các bạn í tính em những 1.400.000đ/ngày lận (Giá này bao gồm xăng, phí cầu đường, bến bãi, ăn nghỉ cho tài xế). Mà các bạn í bảo đi thế thì phải mất 4 ngày.

Em sống lương thiện đó giờ, không biết có bị các bạn í báo giá hơi cao hơn bình thường không nữa (hoặc rẻ hơn hông chừng). Giá của các bạn bên Tuan Linh Travel có cao hơn bên bạn Toet định giới thiệu cho em không ạ? Phần duyên dáng, thạo đường thì em chắc bên bạn Toet hơn hẳn rồi, nên em không phải hỏi.

Tụi em nhà nghèo, ham chơi, muốn đi bụi, nên cũng phải tính toán tí xíu, mong các bạn không phiền, mà chỉ giúp tụi em với.

Em hứa, sắp tới em có đi đâu trong Nam, em sẽ chụp ảnh (không có em để khỏi xấu ảnh) để post lên khoe dí các bạn. Dí lại, có bạn nào vào miền Nam, đi miền Tây chơi chơi mà có gì cần hỏi thăm, thì em sẽ hết mình góp ý. Nếu em không biết thì em cũng kiếm người khác góp ý giúp các bạn. Em hứa, em hứa, em hứa. (3 lần cho nó quyết tâm nha).

Dạ rồi, chỉ dzậy thôi. Đầu tuần em vào xác nhận dzụ án đi cung đường thế nào rồi... hỏi tiếp.

Chẹp, 9 ngày thì xông xênh bác ah.

Theo em thì bác nên đi từ Hà Nội lên Sapa vòng theo đường Yên Bái - Ba Khe - Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Căng Chải - Than Uyên - Sapa để ngắm ruộng bậc thang ở La Pán Tẩn, Chế Cu Nha - Mù Căng Chải vừa mới được xếp hạng di tích quốc gia năm ngóai, tháng 7 tuy lúa chưa chín nhưng em nghĩ cũng rất đẹp. Đường này đi mất cùng lắm là 2 ngày.

Từ Sapa đi xuống Bắc Hà, thăm chợ Bắc Hà rồi đi sang Xín Mần - Hoàng Su Phì - Vĩnh Ngọc - Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Mã Pi Lèng -Mèo Vạc - Hà Giang - Hà Nội. Đường này em nghĩ 6 ngày là xông xênh thời gian để chơi.

Đấy là em vẽ lịch trình theo đi xe máy đấy, đi ô tô chắc sẽ còn nhanh hơn :)

Last edited:
Chẹp, 9 ngày thì xông xênh bác ah.

Theo em thì bác nên đi từ Hà Nội lên Sapa vòng theo đường Yên Bái - Ba Khe - Nghĩa Lộ - Tú Lệ - Mù Căng Chải - Than Uyên - Sapa để ngắm ruộng bậc thang ở La Pán Tẩn, Chế Cu Nha - Mù Căng Chải vừa mới được xếp hạng di tích quốc gia năm ngóai, tháng 7 tuy lúa chưa chín nhưng em nghĩ cũng rất đẹp. Đường này đi mất cùng lắm là 2 ngày.

Từ Sapa đi xuống Bắc Hà, thăm chợ Bắc Hà rồi đi sang Xín Mần - Hoàng Su Phì - Vĩnh Ngọc - Hà Giang - Lũng Cú - Đồng Văn - Mã Pi Lèng -Mèo Vạc - Hà Giang - Hà Nội. Đường này em nghĩ 6 ngày là xông xênh thời gian để chơi.

Đấy là em vẽ lịch trình theo đi xe máy đấy, đi ô tô chắc sẽ còn nhanh hơn :)

Đây là cái bản đồ trước vẽ cho nick TungRau trong topic này Tây Bắc cho kẻ lang thang phương Nam

Cung đường này 6 ngày với xe máy. Đi ôtô có thể nhanh hơn, nhưng thuê ôtô nào chịu đi và tiền bao nhiêu là cả một vấn đề.

Thực ra nếu như nick TungRau - mà mọi người đã từng giúp - thực hiện đúng lời của mình là quay lại viết bài như từng hứa hươu hứa vượn, thì bạn có thể hỏi trực tiếp người đó. Nhưng xem ra chắc không được rồi, vì biến mất rồi.

Uhm đi bằng ô tô thì nhanh và khỏe hơn xe máy nhưng ngồi xế hộp máy lạnh thì không thể cảm nhận được hết sự quyến rũ của cảnh quan núi rừng miền bắc đâu.

À sao bạn không tính đến phương án gửi xe máy theo đường tàu hỏa ra bắc nhỉ? Chủ động về phương tiện sẽ tiết kiệm được nhiều thời gian và cả tiền bạc nữa đấy!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back