What's new

[Chia sẻ] Hành trình du mục - Nomadic journey Mongolia 2018

phoebebeo

Phượt thủ
Chuyện ăn (tiếp)

Bữa trưa khác thì lại dừng chân trong 1 nhà hàng kiểu Mông Cổ. Nhà hàng cũng ở trong 1 cái Ger luôn. Khi hỏi ra thì bạn tour guide bảo là phải chờ 1 tiếng thì nhà hàng mới phục vụ. Chờ vậy thì lâu quá sợ là chúng tôi sẽ bị muộn nên bạn tour guide chỉ mượn địa điểm rồi lại lôi đồ của mình ra tự nấu. Trong thùng đồ của bạn có đầy đủ mọi thứ và bạn nhanh chóng làm cho chúng tôi 1 bữa trưa cũng ngon tuyệt
:). Tour guide của chúng tôi phải nói là rất khéo tay. Bạn ý nấu đồ ăn theo kiểu đã tây hóa để cho phù hợp với khách.

Cả đám đúng là vô dụng, loanh quanh không biết làm gì nên ngồi nhe răng chờ ăn.

Sau 1 ngày dài ngồi trên xe, băng qua không biết bao nhiêu là đồi cỏ đụn cát, điều đám bạn thích nhất là ngồi ngắm hoàng hôn phía chân trời. Nhâm nhi chút vodka cho ấm lòng rồi cùng nhau tán phét.

Phải thú thật là trong 3 ngày đầu của chuyến đi, đầu óc tui vẫn còn lởn vởn lơ mơ với đám việc còn tồn đọng ở nhà, rồi khi mất sóng điện thoại thì lo lắng không biết có ai sẽ gọi cho mình ko, có việc gì gấp không. Rồi thì cơ thể cũng khá mệt mỏi vì trước tour này phải cày hơi nhiều.

Hoang hon.jpg

Phần cũng vì đám này nó nói lắm quá, toàn tụi trẻ nên khỏe quá, mình không đú theo được. Hôm nào chúng nó cũng cũng làm 1 chai vodka, uống cùng nhau cho cao hứng buôn chuyện mà mình thì ko dám tham gia, ko dám uống 1 giọt nào cho đến tận ngày cuối cùng. Tổng kết sau 5 ngày tour thì cả đám phải chơi hết 7 chai vodka to. Vodka Chinggis Khan thì khá ngon nhưng nặng vc, đến hôm cuối mình mới dám uống 1 cốc bé bé.

Phần vì kiến thức và ngôn ngữ còn hạn chế nên cũng chả thể nào buôn dưa lê nổi, chỉ pít ngồi ăn rồi hóng chuyện.

Vậy mới thấy mình cần cố gắng nhiều cả về thể chất và tinh thần thì mới có thể đi bụi.

Rời khỏi bạn tour guide khéo tay 1 cái, là tui và Mai thảm liền. Không chuẩn bị gì để ăn trên đường, khi rẽ vào quán ăn của người bản địa thì chỉ có mấy món khó ăn lắm. Nên hầu như chỉ có nhờ anh tài xế gọi cho bát cơm trắng rồi trộn với ruốc ăn qua ngày.

Sáng mở mắt ra, anh tài xế liền sang giúp 2 đứa nhóm bếp lên cho ấm. Được 1 buổi sáng rảnh rỗi nữa nên mang phở gói ra nấu để mời anh tài xế thử. Cơ mà trời lạnh quá, nhóm mãi mới được lửa. Rồi chờ mãi cái bếp mới nóng. Anh chàng phải hì hụi thổi thổi châm châm đốt đốt để cho lửa cháy to.

Xong rồi ngồi ngẩn ngơ đợi nước sôi. Chú chó kia ngồi hóng lúc cũng chán mớ bỏ đi nằm.

chú ta hóng chán ko thấy được ăn gì nên nằm bẹp xuống
:D

Để làm được 3 bát mỳ mà anh chàng phải đun nước làm 3 lần, mỗi lần chỉ đun 1 tí tí đủ cho 1 bát, rồi thì nước cũng ko sôi được sùng sục mà chỉ lăn tăn, đủ nóng để đổ tạm vào bát mỳ thôi chứ mỳ vẫn dai nhách. Phải mất cả tiếng đồng hồ để chuẩn bị cho 1 bữa sáng 'tươm tất'

Về UB thì sung sướng ngay lập tức. Ăn hàng Hàn bình thường (nói là thường nhưng cũng to to nằm trên phố chính) thì chỉ có 5$ là phè phỡn. Còn ăn hàng sang chảnh sịn, có hoa và nến lãng mạn nuôn cũng chỉ đến 15$.

Trời trở lạnh là nhớ UB ghê gớm. Nhớ bữa ngồi trong hàng ăn, quay lại cảnh tuyết rơi như trong phim Hàn ế. hihi.

Rồi nhớ những buổi tối lạnh âm độ, được diện áo khoác dài và bốt, dạo bước trên phố, ngắm tuyết rơi và ngắm các bạn giai xinh gái đẹp Mông Cổ dắt nhau đi chơi. Lúc thì co ro nhét tay túi áo rảo bước về, lúc thì cà kê đứng ngắm đèn đường và người qua lại. Cả kể là lúc gần 11h tối đi về guesthouse 1 mình cũng ko thấy sợ. Cũng có khoảng khắc cảm thấy hơi tủi, lại ước có bàn tay ấm áp nào nắm tay mình kéo đi trên phố.

Ahihi. chém tí thôi chứ xong nghĩ lại thì thấy đang tự do đi 1 mình cũng sướng mà.

Last edited:
  • Like
Reactions: CVN

phoebebeo

Phượt thủ
Chuyện toilet:

Giữa thảo nguyên bao la, thi thoảng sẽ thấy 1 cái chòi gỗ dư lày. Đó là cái toilet công cộng ạ. Hoặc ở khu trại hay nhà của gia đình du mục thì cũng có 1 cái toilet như này nằm cách khá xa Ger. Tiếng Anh nó gọi là Mongolian wooden squat toilet (hay box toilet). Cấu trúc của cái toilet này là 1 cái hố sâu tầm 2m, kích thước miêng nhỏ hơn cái hộp gỗ này. Cái hộp gỗ có thể 2 ngăn hoặc 1 ngăn và có 1 khe hở khá to ở giữa. Đó vậy là các bạn có thể tưởng tượng ra cách sử dụng. Toilet có thể có cửa hoặc không. Khi mà cái hố đầy thì họ sẽ lấp hố và nhấc cái hộp này sang 1 cái hố mới đào
:D.

Đối với dân châu Á thì nói chung cũng không quá kinh dị vì ai đã đi toilet ở Trung Quốc thì còn kinh hơn nhiều. Với đám âu thì nó thật sự là ác mộng vì chúng nó ko thể ngồi xổm và chỉ sợ bị rơi đồ hay thọt chân xuống cái hố kia 😈. Ngồi cái toilet này cũng mát mông lắm, gió thảo nguyên rất lớn cứ thổi vù vù từ dưới hố lên, do đó mà mùi thì cũng ko dễ chịu gì. Nói chung là nếu có chỗ nào ngoài trời mà khuất khuất thì đám tui đều chọn thiên nhiên còn hơn là chui vô đây.

Đi ra vùng nông thôn thì thui thề là hầu như ko có nhà tắm (chỉ có toilet thôi). Dường như là dân du mục họ ko tắm hay sao ý. Chỉ có các tourist camp hoặc các gia đình giàu có làm du lịch thì họ xây 1 cái nhà tắm trông đúng thực sự giống cái nhà tắm (nghĩa là có vòi sen và xí bệt). Tuy nhiên vì nước ở đây hiếm, họ ko có hệ thống ống nước đâu, mà nước được chở đến bằng xe tải, đựng trong các thùng phi nhựa. Dân phải mua thùng nước rồi chạy máy bơm tăng áp thì mới có nước chảy xuống nhà tắm. Tình trạng ko có nước tắm và dội bồn cầu là thường xuyên, nên xí bệt kể ra cũng kinh dị hơn cả box toilet nếu có đến chục đứa ị mà ko đc dội = ))))))). Nên chỗ nào mà có vòi sen tắm nước nóng thì rất là xa xỉ 😭. Nếu đi tour dài ngày, việc 5 ngày ko tắm gội là rất thường, Sau vài ngày thì đứa nào cũng tự ngửi mình và thừa nhận ôi tao thấy tao bốc mùi = )))))))))

Mongolian wooden squat toilet

Mongolian wooden squat toilet outdoor.JPG

Đây là 1 cái nhà tắm mà rất thiếu nước ở 1 khu ger du lịch của 1 gia đình khá giả. Trông nó thật lạc lõng giữa thiên nhiên và khung cảnh xung quanh
:D

Toilet trên đường đi qua các thị trấn nhỏ.

toilet 1.jpg

toilet có phần sang chảnh ở khu du lịch hồ Khovsgul. Trông bề ngoài đẹp thui chứ bên trong chắc cũng ko khá hơn mấy toilet kia
:D.

phoebebeo

Phượt thủ
Hậu kỳ: Chuyện tìm tour

Nhiều guide bên MC họ nói tiếng Anh ko thực sự tốt ý, chỉ nói đc nhưng hạn chế ở giao tiếp thông thường, có thể với các bạn mà ko hay dùng tiếng Anh thì oki vì guide có kể nhiều cũng chưa chắc mình nghe hết. Nhưng mình đi nhóm với mấy bạn nc ngoài, guide của mình nói tiếng Anh xịn luôn, kể đc rất nhiều thứ về phong tục cũng như đời sống du mục.

Tiền nào của nấy thật mình kể kinh nghiệm mình đã đi để ai cần lựa chọn nào thì lựa cái đó. Có giá 500$/ngày. Có mấy cái ger 5 sao bọn mình đi qua, thấy bạn guide bảo 500$/đêm =))))))))). Mình đi Indo gặp 1 bạn làm agent ở Mỹ kêu đi châu Á khảo sát lên tour cho dân Mỹ, nó kể đám khách du lịch ng Mỹ giàu có thì nó đi Mông Cổ với budget 1k$/ngày luôn. Nói chung thích giá nào đều có giá đó.

Nhưng có thể có nhiều bạn muốn đi mà vì nhiều tiền quá các bạn ý ko kham nổi thì phải cố kiếm lựa chọn hợp lý hơn mà, chịu cực hơn tí nhưng đc đi. mình contact với 1 số bạn tây còn kêu đi đc với giá 30-40$/ngày cơ, nhưng mình cũng ko chọn phương án đó, vì mình biết liệu sức mình, ko được như các bạn tây, nên mình vẫn đi ở tầm cao gấp đôi chúng nó rồi á. hihi.

Khi làm việc với tour bạn cần hỏi thật kỹ, trước khi đi bạn phải xem đường sẽ đi là bn km off road, bao nhiêu km có đường nhựa, (hoặc ko thì hỏi đi bao nhiêu giờ offroad, bao nhiêu giờ đường ngon). nếu đi off road nhiều thì phải hỏi lái xe và guide xem đem đồ sửa xe chưa, có lốp dự phòng không. v.v. mọi thứ đều phải hỏi chứ ko phải cứ bỏ tiền ra thuê rồi nhắm mắt đi đâu =))))). Đó là do 1 thằng Mẽo đi bụi ở Mông Cổ 2 năm nay nó dạy mình thế, vì ng Mông Cổ là ng sống du mục, họ có khả năng thích nghi cao nên sẽ ko cẩn thận lắm, cứ đến đâu tính đến đó, ko giỏi plan trước mọi thứ, nên làm việc với tour là phải hỏi kỹ.

Có 1 bạn ng Malaysia, đi tour sau mình, ngày mình về thì bạn ý bắt đầu đi tour, mình để lại cho bạn ý cái bốt của mình và ít đồ vệ sinh. Sau đó về bạn ý kể cho mình trải nghiệm của bạn ý thực sự sợ, xe bị tai nạn, bạn ý hơi bị xây xước tí, nhưng lái xe cứ hồn nhiên như ko. xong rồi lái xe nửa đêm vẫn tụ tập nhậu, sáng ko dậy sớm đc để lái xe chở bạn ý về còn ra sân bay. thế là bạn ý phải kiếm bus địa phương. May mắn cho mình là anh lái xe của mình ko uống rượu, suốt ngày uống coca cola cho tỉnh táo khi lái xe =)))))).

angel1

Phượt thủ
Đẹp quá. rất ấn tượng. Bạn chụp hình rất đẹp.
Mình cũng dự định đi Mogolia vào cuối tháng 4/2019. Bạn có thể cho mình xin lịch trình tham khảo và contacts để book tour được không?
Cảm ơn nhiều nhé

nghilevo

Phượt tử
Chị ơi chị có thể dẫn link facebook trang Travel cheap Mongolia được không chị? Em lên fb search nhưng không thấy.

NhatBo

Storyteller
Cám ơn anh đã chia sẻ nhiều thông tin và kinh nghiệm. Mông Cổ là 1 điểm đến trong list mà em ao ước :love::love:

phoebebeo

Phượt thủ
Đẹp quá. rất ấn tượng. Bạn chụp hình rất đẹp.
Mình cũng dự định đi Mogolia vào cuối tháng 4/2019. Bạn có thể cho mình xin lịch trình tham khảo và contacts để book tour được không?
Cảm ơn nhiều nhé
Chị ơi chị có thể dẫn link facebook trang Travel cheap Mongolia được không chị? Em lên fb search nhưng không thấy.

Hi, link group đây nhé, các bạn join mà tìm bạn đồng hành. nhưng cũng hên xui lắm. vì tiêu chí đi của bọn Âu khác bọn Á nhiều :D. Tour thì thực ra là giá nào cũng có, phải lường trước khả năng chịu đựng gian khổ của mình mà chơi thôi.

Lâu lâu mình mới có thời gian xem lại ảnh cũ, up lên cho các bạn lấy động lực đi nha.
160594

160595

160596

tomahawk291

Phượt tử
[URL unfurl="true"]https://www.facebook.com/groups/471762493000365/[/URL]

Hi, link group đây nhé, các bạn join mà tìm bạn đồng hành. nhưng cũng hên xui lắm. vì tiêu chí đi của bọn Âu khác bọn Á nhiều :D. Tour thì thực ra là giá nào cũng có, phải lường trước khả năng chịu đựng gian khổ của mình mà chơi thôi.

Lâu lâu mình mới có thời gian xem lại ảnh cũ, up lên cho các bạn lấy động lực đi nha.View attachment 160594

View attachment 160595

View attachment 160596
Hi chị,
Cảm ơn về bài chia sẻ của chị. Tụi em đang định tháng 10 Sẽ đi Mông cổ chơi. Vì lý do công việc nên chỉ đi nghỉ khoảng 9 ngày thôi, mà đi lại mất nguyên ngày rồi.
- Chị tư vấn giúp tụi e đi đâu cho vừa với lịch được không ạ? Em đọc thấy nhiều chỗ quá nên K ước lượng được.
- Chỗ vé MB, e thấy nếu transit o hong Kông thì k cần xin visa vào HK đúng chứ chị nhỉ?